หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: Q : about : คณะนิเทศน์ศิลป์ ABAC  (อ่าน 48030 ครั้ง)
เรื่อง((ย่อๆ))มีอยู่ว่า...

เมื่อไม่นานมานี้ เพิ่งตกลงกับทางบ้านสำเร็จซักที
และกำลังจะย้ายคณะ ไปเรียนที่คณะนิเทศน์ศิลป์

ทว่า.. ยังคงมีข้อสงสัยที่ต้องเร่งตอบ ((ตัวเองและองค์แม่)) ให้ได้โดยไว
และทำให้กำลัง  ไอ้มืดหมี คร่ำเครียดอยู่ เนื่องจากว่าข้อมูลที่มีไม่ปึ๊กเท่าไหร่

ประเด็นคำถามจึงมีอยู่ว่า...
๑. วางแผนไว้ว่าจะไปเรียนที่ ABAC เลยอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับคณะนิเทศน์ศิลป์ของที่นี่น่ะค่ะ
    เพราะจะว่ากันตามจริงคือ.. ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าคณะนี้เรียนหัวหมากหรือบางนา ((จะไปเรียนจริงรึ?))
๒. นอกจาก ABAC แล้ว.. มีมหาวิทยาลัยใดบ้างที่เข้าคณะนี้ได้โดยไม่จำต้องเอ็นทรานซ์ใหม่อีกที
     ((แนะนำได้ตามสะดวก ลำเอียงก็ได้ เข้าข้างก็ดี ..ไม่ชอบมหาวิทยาลัยไหนยังไงระบายได้ค่ะ))
๓. ถ้าจะเข้าคณะนี้เนี่ย.. แน่นอน.. ต้องสอบวาดรูป
     แต่ ยังหาคนติวดรออิ้งยังบ่ได้เลย...  โวย
๔. การจะเข้าเรียนคณะนี้ต้องเตรียมความพร้อมอะไร ยังไงบ้างคะ? ความ((มึน))ตึงเครียดสูงถึงกี่จุด

งั้นเหรอ

สุดท้ายนี้...
   ๐ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือ
   ๐ ทุกความคิดเห็นได้รับความใส่ใจเท่าเทียมกัน
   ๐ หากมีข้อมูลเพิ่มเติมน่าสนใจอย่างไร จะมาแบ่งมาบอกก็บ่ว่าเน้อออออ

...สวัสดีค่ะ...

อันบัน ♥
สวัสดีสาวกใหม่ค่ะ

เรื่องคำถาม เอ้อ

รอคนต่อไปมาตอบ  ชิ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
คณะนิเทศศิลป์เลยหรือครับ
เข้าใจว่าในเอแบคคือ คณะ Communication arts
เอ หรือเค้าจะแปลกันว่าคณะนิเทศศิลป์เลย อันนี้ก็จนปัญญา

เท่าที่ทราบแนวทางการสอนของที่นั่น จะเน้นหนักไปในด้านวิชาโฆษณา
และการจัดการสื่อนะครับ เน้นการผลิตคนเข้าสู่เอเจนซี่มากกว่า
ยังไงลองไปดูที่รายวิชาได้ เน้นหนักด้านนั้นมากกว่าจะเป็นการเรียนการสอนด้านออกแบบโดยตรง
เช่นการเรียนออกแบบนิเทศศืลป์-ออกแบบสื่อสาร-นฤมิตรศิลป์ ของหลายๆที่
เพราะงั้นเรื่องการวาดรูป ไม่น่าเป็นห่วงครับ ลองไปดูรายวิชาก็ได้

เรื่องต้องสอบยังไงนี่ไม่แน่ใจนะครับ ว่าต้องสอบดรออิ้งยังไงไหม
แต่ถ้าพี่ติวมีเยอะแยะมากมาย ที่ศิลปากรก็เยอะ(อยู่แล้ว) แล้วก็ตามโรงเรียนสอนศิลปะ สอนได้ทั้งนั้น

นอกจากเอแบคแล้ว ก็คงที่มหาลัยเอกชน อย่าง ม.กรุงเทพ ม.รังสิตล่ะครับ
ที่มีชื่อเสียง สองที่นี้ ถ้าตัดเรื่องค่านิยมไป ก็นับว่าไม่เป็นรองใครเลยนะครับ เรื่องการเรียนการสอน
และเรื่องอุปกรณ์นี่ ทิ้ง ม.รัฐ แบบไม่เห็นฝุ่นเลยล่ะ
แต่สองที่นี้ก็คงจะเน้นหนักด้านออกแบบมากกว่าของเอแบค
เอ ไม่สิ ต้องบอกว่าเอแบคมีหลักสูตรเฉพาะตัวมากกว่าทุกๆที่มากกว่า

เรื่องวาดรูป อย่างที่บอก เด็กที่มาเรียน ไม่ได้ถูกคาดหวังว่าจะเก่งกาจด้านวาดรูปมาก่อนอยู่แล้วครับ
เพราะงั้นไม่ใช่เรื่องต้องห่วง สามารถเรียนรู้ได้ อ.เค้าสอนแน่นอน
แต่ก็คงเป้นการดีถ้ามีพื้นฐานไปก่อน ก็ไปลงเรียนตามโรงเรียนสอนที่ว่าก็ดี ยังไงเป็นไว้ก่อนดีกว่าอยุ่แล้ว

สุดท้าย นี่ไม่ใช่ที่ที่มีการแข่งขันกันถึงที่สุดในด้านนี้นะครับ
เลยสงสัยว่า เครียดเพราะ ?

เค้าไม่ได้รับมืออาชีพที่ทำเป็นทุกอย่างแล้วมาเรียนหรอก ก็รับนักเรียนที่สนใจด้านนี้แหละมาเรียน
ถ้าเก่งแล้วไม่ไปเรียนหรอกจ๊ะ จบ.

I ROCK , THEREFORE I AM
แล้วแอดมิดชั่นผมเมืื่อไหร่จะเรียบร้อยครับเนี่ย T^T
...
๓. ถ้าจะเข้าคณะนี้เนี่ย.. แน่นอน.. ต้องสอบวาดรูป
     แต่ ยังหาคนติวดรออิ้งยังบ่ได้เลย...  โวย
...

ลองดูที่นี่นะ “ติวเตอร์ ส่งตรงถึงบ้าน" ช่องทางหารายได้พิเศษสำหรับนศ. http://www.manager.co.th/Campus/ViewNews.aspx?NewsID=9490000051462 เผื่อมีประโยชน์

แล้วแอดมิดชั่นผมเมืื่อไหร่จะเรียบร้อยครับเนี่ย T^T

เค้าประกาศผลไปเรียบร้อยแล้วไม่ใช่หรือบิลลี่ อะ ลืมไปไม่ใช่กระจู๋อำ  แป๊ะยิ้ม

ว่าที่น้องใหม่(เริ่ม)ถอดใจกับ “แอดมิชชั่น”
http://www.manager.co.th/Campus/ViewNews.aspx?NewsID=9490000051018

[ว่างให้เช่า]
อยากรู้ข้อมูลของมหาวิทยาลัยก็
///แก้ไขๆ เอาอันนี้ดีกว่า website: https://www.au.edu/ICSLogin/
e-mail : abac@au.edu
เบอร์โทรก็
0-2300-4543-62 ต่อ 3507-8 (วิทยาเขตหัวหมาก)
0-2723-2222 (วิทยาเขตบางนา)

ครับ  ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2006, 09:29 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เชียร์ ม.รังสิต โวย
เชียร์แบบไม่ลืมหูลืมตา
เพราะเคยเห็นว่าเขาเรียนกันยังไงเท่านั้นเอง

ป.ล.จะนินทาลุงโก้ โดนตัดหน้าพอดี  ไอ้มืดหมี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองมาเอแบคซักที
แล้วจะเห็นถึงความต่าง  เกย์แอบ

หื่น

หื่น

งั้นเชียร์เอแบคแล้วจ้า

เฮ้ย อนาคตน้องเค้า  โวย
(คุยกันมาในเอ็มทราบว่าน้องคนนี้ชื่อน้องอร ย้ายจากนิติ มธ. จะหาที่เรียนตามใจฝันครับ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 หื่น

เข้าเรื่องๆ
น้องถามมาว่าจะต้องเรียนที่บางนามั้ย
ไม่ได้มาทั้งหมดนะครับ มาบางคณะ บางชั้นปี
แต่ส่วนใหญ่เด็ก ปี 1 ปี 2 จะมาเรียนที่นี่กันครับ
เพราะที่นี่จะเรียนวิชาพื้นฐานกัน (เพราะตึกยังเสร็จไม่หมด)
ปี 3-4 บางคณะก็อยู่วิทยาเขตเดิม  บางคณะ ใครที่เลือกเรียน ก็มาลงที่นี่ครับ
แต่น่าอยู่ๆ รับรอง

หื่น ไหนๆ โชว์อีกๆ

พี่แอนๆ ช่วยอธิบายหน่อยครับว่านิเทศศิลป์ ม.รังสิต เค้าเรียนกันยังไง
พอดีเกรดถึงจะลองสมัครทุนดู ยิ้มน่ารัก
เอาอีกโก้ ๆ  หื่น

จะไปสมัครเรียนโท ที่ abac

[ว่างให้เช่า]
เรื่องนิเทศศิลป์ ม.รังสิตไม่มีความรู้จ้ะ
แต่เอาคนละภาคละกัน - ภาคคอมอาร์ต (คอมในที่นี่คือ communication ไม่ใช่ computer)
น่าจะแปลตรงตัวถึงงานพวกออกแบบกราฟิก หรืองานโฆษณาอะไรงี้ที่เป็นการสื่อสารกะคนอ่าน คนเสพ
พอดีเคยคุยกะน้องคนนึงที่เรียนที่นั่น ดูน่าสนุกมากๆ เลย
แล้วมาตรฐานการเรียนที่นั่นเขาก็ชนะมหาลัยรัฐบาลขาดกระจุยด้วย

www.cparoom.com
เข้าไปดูเว็บเขาก็พอแล้ว สวยจริงๆ เจ๋ง

ครั้งหนึ่งเคย เล็ดรอด ผ่านเข้าไปถึงของคอมฯ ของคณะศิลปกรรม ม.รังสิต ที่คณะคอมอาร์ทเค้าใช้เรียนกัน...ทำตาปริบๆครับ.....ความแรงและความพร้อมของเครื่อง เจ๋งมากกว่า ห้องคอมคณะผมเองที่ศิลปากร...ประมาณ 3 ช่วงปีแสงครับ...จำได้ว่า ตอนนั้น เครื่องใหม่สุดของคณะผม...เค้าเอาไว้ให้นักศึกษาที่นู่นเล่นเน็ทใต้ตึกอ่ะครับ  ชิ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
หน้า: [1] 2 3 4 5 6