หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: สแกนฟิล์มหรือสไลด์ ทำอย่างไร  (อ่าน 8013 ครั้ง)
ถ้าใช้ไม่เยอะ ไปร้านเหอะ ไม่แพงหรอกเคยสแกนแค่ม้วนละ 80 บาท แถวเซ้นทรัลลาดพร้าวอ่ะ

ถ้าจะสแกนเยอะๆก็ลงทุนเครื่องสแกนฟิล์มสักเครื่องไปเลย ตอนนี้สแกนเนอร์ราคาตกลงมาเยอะ เหลือไม่กี่พันหรอก

แต่บ้านพี่อ๋าห์แกอยู่สกล ค่าเครื่องบินไปกลับก็ 3 พันเศษ ๆ เอง เพื่อเอาฟิมล์มาสแกนที่เซ็นทรัล (อิอิ)

[ว่างให้เช่า]
งั้นลองวิธีลูกทุ่งดูครับ

อุปกรณ์
1. ไฟฉาย 1 อัน
2. ผ้าขนหนู 1 ผืน

ขั้นตอน
1. เปิดฝาสแกนเนอร์ขึ้นมา
2. วางฟิล์มลงไป (ไม่เกี่ยวกับเสี่ยอู๊ดนะ)
3. เปิดไฟฉาย เอาด้านหัววางทับฟิล์ม
4. นำผ้าขนหนูมาคลุมพื้นที่ส่วนที่เหลือ ป้องกันแสงขณะสแกน
5. เริ่มสแกนได้เลยครับ

ปลื้ม

ลองดูครับ ได้ผลยังไงก็ลองเอามาให้ดูบ้าง
ปล. ผมไม่มีสแกนเนอร์นะ

Today you , Tomorrow me.
แต่บ้านพี่อ๋าห์แกอยู่สกล ค่าเครื่องบินไปกลับก็ 3 พันเศษ ๆ เอง เพื่อเอาฟิมล์มาสแกนที่เซ็นทรัล (อิอิ)

ไปกลับห้าพันสองแล้วครับแอ๊ะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 15:21 น. โดย Pix » บันทึกการเข้า

ทราบจ๊ะ
อยากลองทำเองดูน่ะ อยากรู้ว่ามันทำอย่างไร

สแกนฟิล์มไปที่ร้านถ่ายรูปของเพื่อน มันก็สแกนให้ฟรีๆแล้วล่ะ
 ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: 1 [2]