หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7

ผู้เขียน หัวข้อ: วาดรูปในคอมใช้โปรแกรมอะไร  (อ่าน 42147 ครั้ง)
เห็นไหมล่ะ สมัยนี้มีหนังสือ สอนดีๆ ที่เป็นภาษาไทยตั้งเยอะ

สะดวกกว่าเมื่อ ห้าหกปีก่อน อย่างมาก

พรแสวงหากันไม่ยาก

แต่ครัวแสวงที่บางขุนเทียน ราคาถูก อร่อยด้วย ไปกินกันป่ะ  หื่น
เลี้ยงตูเหรอ  ฮี่ๆ

Today you , Tomorrow me.
เลี้ยงน้ำเปล่า  ฮี่ๆ
ไอ้งก  เหลือบ

ฮิ้ววว โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อ่ะน้ำแข็งเปล่าแถมด้วยก็ได้  ฮิ้ววว
ขอบใจ  เกย์ออก

เอือม แค่นี้ก็ยั๊งงงงงงง จะเอา

เกย์ออก

ไปนอนแล้วนะ เฮียโอ้เอ้ที่รัก  จ๊วบ

ตอนนี้คนน้อย จูบได้  ปลื้ม
 (อิอิ)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
มีหนังสือเล่มที่เขาแนะนำการวาดรูปด้วยการใช้คอมพิวเตอร์ ชื่อหนังสือว่า 2D Artist มีเล่มฟรีให้โหลดด้วย
สนใจเข้าไปดูที่

http://www.2dartistmag.com/

ส่วนเรื่องการใช้โปรแกรมมันเป็นเรื่องของบุคคลครับ ว่าจะถนัดหรือนิยมใช้อะไร ที่ผมแนะนำ Corel เพราะมันโดดเด่นที่การลงสี สามารถเลือกใช้งานได้หลากหลายด้วย

อีกอย่างผมก็ไม่ได้แนะนำให้ใครไปทำผิดกฎหมาย Corel เป็นโปรแกรมที่มีตัวแทนขายบ้านเรา ราคาค่าตัวโปรแกรมแบบมีลิขสิทธิ์ถูกว่า Adobe มาก และการใช้งานตรงประเด็นกว่าด้วย(ใช่วาดรูปด้วยเมาส์ปากกา)
ผมหัดตอน เวอร์ชั่น2 ต่อ รอยกับเวอร์ชั่น 3(เพื่อนร่วมรุ่นกับอาศักดาพ่อพี่กัมเลย เกย์แอบ)
เวอร์ฯ2 มันยังไม่มีเลเย่อเลย มีแต่ ชาแนล(ช่อง) ยากโคตรๆ
แล้วพอเวอร์3ออกมา ก็พลิกผันโฟโตชอปตั้งแต่บัดนั้น
แล้วความสำคัญของโฟโตชอป ในความคิดของผมก็มีแค่ เลเยอร์ ชาแนล และ พาส
เท่านั้นเองอย่างอื่นก็ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง ตามประสา

อยากเป็นไว นอกจาที่พี่กัมบอกแล้ว
ลองตั้งโจทน์ให้ตัวเองเล่นๆ สักข้อนึง

เป็นต้นว่า
อยากทำปกหนังสือที่ตัวเองขึ้นปก สัก 1 ปก
แล้วก็ลงมือทำโดยโฟโตชอปเลยครับ

การฝึกปรือและจริงจังเท่านั้นจึงจะสำเร็จ

ผมฝึกมานาน จนป่านนี้ก็ยังไม่เก่งเลยครับ
เพราะผมเถลไถล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2006, 10:40 น. โดย ข้าพเจ้าไม่เป็นใครอื่นนอกจาก rajun » บันทึกการเข้า

เจ๋ง เฮียราจันพูดถูกครับ

ผิดแค่อย่างเดียว

พี่กัมเนี่ยนะ  ง่ะ

ฮือๆ~
อย่างน้อยๆ
วัยวุฒิ ไม่ได้
แต่คุณวุฒิ ระดับ ฝีมือ

ผมตามพี่กัมหลายขุมครับ

ไม่ใช่พี่กัมครับ ต้องเจ๊กัม  ฮิ้ววว
แก้ครับ

เจ๊พี่กัม

ฮิ้ววว   .............

โวย เดี๋ยวปั๊ดฆ่าล้างบอร์ด
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7