หน้า: 1 2 3 4 [5] 6

ผู้เขียน หัวข้อ: Layiji มหานิยม  (อ่าน 43251 ครั้ง)
มหานิยม 1.41 Minor Change ครับ

Upgrade กันอีกรอบ แก้ไขปัญหา  สระอา เจอ ฯ แล้วครับ

ผมเคยเขียนวิธีแก้ไว้แล้ว ไม่รู้ไปไหน ผมก็หาไม่เจอเหมือนกัน  (อิอิ)

วิธีแก้นะครับ

เปิด Fontlab
เปิด Ot panel
ดูที่ lookup liga5 {

ลบบรรทัดนี้ออกทั้งบรรทัดนะครับ (บรรทัดแรกเลย)

sub saraaathai' paiyannoithai' by paiyannoithai;

กด compile แล้วเซฟ ลองทดสอบดูก่อนนะครับ ได้ไม่ได้ยังไงก็ถามมาได้นะครับ ไม่ต้องเกรงใจ แต่อาจจช้าหน่อย  ฮิ้ววว

ขออภัยสำหรับความผิดพลาด  ไหว้

ขอบคุณท่านนายพลครับ  ไหว้

สำหรับ 1.4 เดิมโหลดที่นี่ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ฝากแอน up อยู่นะจ๊ะ คงได้พรุ่งนี้มั้ง

เรียบร้อยจ้ะ เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สวัสดีครับ พี่ Layiji

ผมชื่นชอบฟอรน์ของพี่มากผมอยากที่จะเรียนรู้ คือว่าตอนนี้ ผมกำลังเรียนอยู่ปีที่ 4 คณะครูศาสตร์ เอกการศึกษาพิเศษ

กำลังทำงาน ชุดฝึกทักษะการเขียน สำหรับเด็ก LD (เด็กที่มีปัญหาทางการเรียนรู้) ซึ้งอยากที่จะได้ฟรอต์ จุด การฝึกเขียน

แต่ ผมก็กลัวที่เอาของคนอืนไปใช้ โดยไม่ได้รับอนุญาติ จะไปติดลิคสิทธิ์ของใคร ๆ อยากจะให้พี่ช่วยบอกวิธี่ทำฟรอต์ขึ้นมาหน่อยคับหรือ

โปรแกรมที่สามารถทำได้

เพื่อที่จะเอาไปทำและทดลองทำได้เอง

เพราะงานนี้อาจารย์จะเอาชุดฝึกของผมไปทำให้เป็นสื่อเอาไว้ฝึกเด็กๆที่มีปัญหาทางด้านการเขียน จะได้เป็นประโยชน์โดยไม่ไปกระทบกะใคร

ผมชื่นชอบฟอรน์ของพี่มากผมอยากที่จะเรียนรู้ คือว่าตอนนี้ ผมกำลังเรียนอยู่ปีที่ 4 คณะครูศาสตร์ เอกการศึกษาพิเศษ

กำลังทำงาน ชุดฝึกทักษะการเขียน สำหรับเด็ก LD (เด็กที่มีปัญหาทางการเรียนรู้) ซึ้งอยากที่จะได้ฟรอต์ จุด การฝึกเขียน

แต่ ผมก็กลัวที่เอาของคนอืนไปใช้ โดยไม่ได้รับอนุญาติ จะไปติดลิคสิทธิ์ของใคร ๆ อยากจะให้พี่ช่วยบอกวิธี่ทำฟรอต์ขึ้นมาหน่อยคับหรือ

เพื่อที่จะเอาไปทำและทดลองทำได้เอง

เพราะงานนี้อาจารย์จะเอาชุดฝึกของผมไปทำให้เป็นสื่อเอาไว้ฝึกเด็กๆที่มีปัญหาทางด้านการเขียน จะได้เป็นประโยชน์โดยไม่ไปกระทบกะใคร

ฟอนต์จุดๆฝึกเขียนใช้ layiji คัดลายมือสิครับ   หยี

ใช้ได้โดยสะดวก แต่ห้ามเอาฟอนต์ไปขายตามพันทิพย์นะครับ (แต่เอาฟอนต์ไปทำหนังสือขายได้)  กร๊าก

เดี๋ยวจะขอหยิบไปใช้งานล่ะนะ กรี๊ดดดดด

งบน้อย
แอบอ้าง
แอบอ้าง

ฟอนต์จุดๆฝึกเขียนใช้ layiji คัดลายมือสิครับ   

ใช้ได้โดยสะดวก แต่ห้ามเอาฟอนต์ไปขายตามพันทิพย์นะครับ (แต่เอาฟอนต์ไปทำหนังสือขายได้)   

พี่ Layiji ครับ

คือว่า พมกำลังศึกษาอยู่ เอกการศึกษาพิเศษ (เด็กพิการต่างๆ) การใช้ตัวฟอนต์ ที่เหมาะสมกับเด็ก ที่มีปัญหาการเขียนนั้น

อาจารย์ของผมบอกว่า ฟรอต์ที่เหมาะสมที่ใช้ฝึกเขียน คือ หัวกลมตัวเหลียม อะครับมัน เป็นวิธีที่ฝึกเด็กอย่างง่ายเป็นพื้นฐานการเขียน

ก่อนไปถึงการใช้ตัวอักษร ที่ใช้กันปรกติที่คนอืนเค้าใช้กัน อะครับ ซึ้งผมก็ได้ลองหามานานแล้วแต่หาไม่เจอ แต่พอมาเจอของพี่ผมก็อยากนำมาใช่

แต่ อาจารย์บอกว่า ตัวอักษรที่ของพี่อะครับ มันดีก็จริง แต่ก่อนที่จะมาเป็นอย่างตัวโคง มันต้องฝึกแบบเส้นตรง มันจะเป็นการเรื่มฝึกที่ถูกต้อง ครับ

ถ้าเป็นการไม่รบกวน ผมอยากจะถามว่าพอจะมีที่ไหน หรือแนะนำให้กระผมหน่อยได้ไหมครับ ซึ้งอยากจะได้ฟรอต์ หัวกลมตัวเหลียม

ช่วยแนะนำด้วยครับ
ไม่จริ๊ง  กร๊าก ตัวตรงๆสมัยผมเด็กๆเขียนยากมากเลยครับ เพราะมันจะไม่ตรง (แถ)

สงสัยตัวหัวกลมตัวเหลี่ยม และเป็นจุดๆ คงไม่มีแน่ๆครับ

น่าจะเอาตัวฟอนต์ที่ใกล้เคียงมาลบเอา แต่จะไม่เป็นจุดนะครับ  ถ้าอยากให้เป็นจุดๆ ต้องจุดเอาเองครับ
ลองหาโปรแกรมสร้างฟอนต์มาลองดูก็ได้ครับ จะได้มีฟอนต์คัดลายมืออีกแบบ

http://www.f0nt.com/readme

พอจะสอนหรือแน่นำวิธีทำฟรอต์ จุดหน่อยได้ไหมครับ

และ วิธีทำคือว่าผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องคอมพิวเตอร์เลยอะครับ ฮือๆ~

อยากให้พี่ทำเป็นตัวอย่างซัก ตัวได้ไหมครับ

แล้วโปรเกรมที่ใช้มีอะไรบ้างครับ ไหว้

จะเป็นพระคุณอย่างสูง

อันนี้เป็นตัวอักษรหัวกลมตัวเหลียม อย่าให้พี่ช่วยพิจารณาด้วยครับ
ฟอนต์จุดถ้าให้สวยจริงๆไม่มีวิธีลัดเท่าไหร่ครับ ต้องทำทีละจุด แล้ว copy เอา 

แต่ทำไปสัก 5 -6  ตัวก็สบายแล้ว เอาหัวตัวนั้นมาโปะหางตัวนี้ จบ

ส่วนวิธีการใช้โปรแกรม

ถ้าจะทำฟอนต์
ก็ต้องทำให้โปรแกรมทำฟอนต์ เช่น fontcreator  fontlap  fontforce   ลองหาดูนะครับมีบางตัวฟรีบางตัวไม่ฟรี

และในโปรแกรมจะมีเครื่องมือกลมๆให้สร้างอยู่แล้ว เราก็ทำเล็กๆมาอันนึงแล้ว copy ไปเรื่อยๆ

วิธีทำฟอนต์ก็อยู่ใน ลิงค์บทความในเว็บนี้แล้วครับ
ใช้เวลาหน่อย แต่บทความเหล่านั้นกระชับและง่ายที่สุดในสยามประเทศแล้วครับ

http://www.f0nt.com/readme

แปะอีกที  ในนั้นมีตั้งแต่ทำได้เลยในบทเดียว และ ค่อยๆ advance ไปเรื่อยๆ ลองไล่อ่านดูนะครับ

แต่ถ้าไม่อยากได้ฟอนต์ แต่เอาแค่ตัวสองตัว หรือ แค่ประโยคสั้นๆ (แบบไม่จำเป็นต้องพิมพ์ส่ง)

ก็ใช้พวกโปรแกรม Illustrator  หรือโปรแกรมอื่นๆ
วิธีทำก็เหมือนเดิม  แต่ทำเฉพาะตัวที่ต้องการแล้วเอามาปะๆ เหมือนเรียงแท่นพิมพ์ยังไงอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2008, 02:10 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

เยี่ยมเลยครับ

ถ้าไม่ถนัดโปรแกรมทำฟอนต์ ก็ใช้โปรแกรมอะไรก็ได้ นั่งพล็อตจุดเอาแล้วจับมาต่อกัน
เท่านี้ก็ได้โกโก้ครั้นช์แล้วครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาฟ้อนป๋าไปใช้นะครับ ทำป้ายชื่อดอกไม้ให้คุณแม่ลูกตาล ไหว้
ถ้าใครไปงานแฟร์ที่ลาดกระบัง อย่าลืมไปอุดหนุนนะครับ อ๊าง~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
 เกย์ออก

เวอร์ชั่น 1.5 ออกแล้วจ้า

เลยขอเก็บ 1.41 เผื่อใครต้องใช้ (แต่อย่าใช้เลยนะ)  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ค. 2010, 12:48 น. โดย LAYIJI » บันทึกการเข้า

แก้ไขเรื่องสระอำ เมื่อใช้กับ indesign cs 5 แล้วจ้า

ขอบคุณคนทางบ้านที่ส่งมานะครับ
มีปัญหาตรงไหน ติดต่อ layiji@gmail.com โลด

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6