หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12

ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษา SQL  (อ่าน 102031 ครั้ง)
ไม่เห็นจะยากเลย  ลันล้า
ไม่เข้าใจอย่างรุนแรง

ต้นฉบับ:
SELECT SUM(area_male_population) + SUM(area_female_population) AS population
FROM tbl_area WHERE state_id IN (
SELECT state_id FROM tbl_state WHERE country_id IN (
SELECT country_id FROM tbl_coutry WHERE country_id = xxx
));

แปล: sub นรก กร๊าก
เลือก ผลรวม(area_male_population) + ผลรวม(area_female_population) ในฐานะ population
จาก tbl_area โดยที่ state_id อยู่ใน (
เลือก state_id จาก tbl_state โดยที่ country_id อยู่ใน (
เลือก country_id จาก tbl_coutry โดยที่ country_id = xxx
));

ยิ้มเหี้ยมเกรียม

Today you , Tomorrow me.
 กร๊าก
กำลังเริ่มๆ คิดจะศึกษา
ลง appserv เล่นๆ ยังงงๆ กับ sql กับ php อีกบาน

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ไม่ยากเลยครับ  กรี๊ดดดดด
ลงแล้ว ครีเอทดาต้าเบสมาอันนึง มีสัก2-3คอลัม
แล้วไปจับ php เรียกข้อมูลในนั้นออกมาแสดง
ถือเป้นการเริ่มต้น พอได้แล้วค่อยลองไปดูพวกโปรแกรมง่ายๆ มานั่งแกะดูโค๊ดเอา
จริงๆ ถ้าทำ index ไว้ (หรือเป็น primary key) จะเร็วมากๆ ครับ
ไม่ว่าแบบไหนก็เหอะ

คืออะไรเหรอครับ  กรี๊ดดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P

ถ้าแค่อ่านแล้วดู จะยากครับ

แต่ถ้าลองทำ จะง่ายครับ เจ๋ง

ลองก๊อปส่วน sql ไปรันเล่นๆเองก็ได้ครับ  แล้วค่อยๆเปลี่ยนเล่นเอาเองทีละนิดๆ เกย์ออก

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
มาเก็บความรู้  ส่งความรู้คืนอาจารย์หมดตอนสอบ
อ่านแล้วมึนตามครับ อ้วก

ปกติจะ create ใน PHPmyAdmin
ใช้แค่ insert update delete select  ฮิ้ววว

ส่วนฟังค์ชั่นต่างๆ ลอกหนังสือเอา

จำได้มั่ง ไม่ได้มั่ง

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
คำเตือน: กระจู๋นี้ร้างมากว่า 120 วันแล้วนะ
ตั้งสติก่อนขุดกระจู๋นะจ๊ะ
  น้องดำ

มีคำถามครับ

ถ้าทำ web app ภาษาไหนเข้าถึง mysql ได้ง่ายๆ บ้างครับ
แบบว่ามี wrapper (เขาเรียกแบบนี้รึเปล่า) หรือ function ของภาษานั้นๆ
ที่ไม่ต้องมาใช้ภาษา sql ล้วนๆ ทั้งหมด
อาจจะย่อมาแค่ชื่อ database หรือ table แล้วก็คำค้นอะไรอย่างนี้หน่ะครับ

เคยเห็นแต่ php เขียนเป็น function อ่ะค่ะ
ประมาณว่าให้ตัวแปรส่งค่ามาแต่ชื่อ table และก็ส่วนของเงื่อนไข
(กรณีเป็น function ที่ใช้คำสั่ง select)
ก็จะประมวลผลแล้ว return ค่าออกมาให้เป็น array หรือจะให้แสดงค่าเลยก็ได้แล้วแต่จะเขียนออกมา

แต่ละคำสั่ง sql อย่าง select, insert, update, delete
ก็ไม่ได้อยู่ใน function เดียวกันอ่ะค่ะ (พี่โอ้เอ้น่าจะเคยเห็น)
แต่ถ้าเป็นนอกเหนือจากนี้ คิดไม่ออกเหมือนกันอ่ะค่ะ
มีตัวนึงมาแนะนำครับ
http://propel.phpdb.org

จะเป็นลักษณะ ORM

ตัวอย่างการใช้งาน
http://propel.phpdb.org/trac/wiki/Users/Documentation/1.2/BasicCRUD
ขอบคุณครับ ขอตามเข้าไปดูก่อน
ใครมีตัวอื่นแนะนำอีกเชิญได้ครับ   ไหว้

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12