หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: Lightwave9 ครูพักลักจำ2  (อ่าน 10589 ครั้ง)
ขณะนี้กำลังเรียนอยู่แต่แวะปั่นได้ครับ ขอโพสรูปไว้ก่อนล่ะกัน แต่เดี๋ยวจะมา Edit ทีหลังนะครับ

หัวข้อ
Mirror
smoothshift
text
logo
multitext
managefont
การจัด folder

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เทพ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

Everybody's gonna love today
รายงาน(ปั่น)สดจากห้องเรียน
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ขอบคุณมากๆครับที่มาถ่ายทอดความรู้
ไว้ว่างๆจะมาเล่นดูครับ  ลันล้า
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
มาเรื่อง text กันก่อนเลย

ก่อนอื่นปรับแบบนี้เพื่อความสบายของโปรแกรม (ของผม hang ไปแล้วตอนแรกๆ)

เครื่องมือในการพิมพ์ TEXT ซึ่งมีมากมาย

แต่ผมจะพูดตัวที่เป็น Text Layer แล้วกันครับ เพราะมันเริ่มมีตอน V 8.5

แล้วผมก็ไป select ด้านหลังแล้วยืดออก
ได้อย่างนี้

สังเกต (อิอิ)

แต่นิทานสอนใจอลังการมากกกก กรี๊ดดดดด
เห็นแล้วครับแต่คิดว่าคงแก้ไม่ทัน เลยช่างมัน  ฮิ้ววว

อ่ามาดู tab ตรงนี้หน่อย มันจะทำให้แยกตัวอักษรออกเป็น หลายๆ layer น่ะครับ จะแยกหรือไม่แยกก็กดตามปุ่มนั้น

แล้วมาดูเรื่องระบบ layer กันหน่อย

ต่อๆ เมื่อได้ TEXT แล้วมาดัดมันเล่นดีกว่า

ด้วยคำสั่ง SPLINE GUIDE

ลองปรับตรงจุดที่ผมชี้ดูครับ

ปรับที่ operation มันจะได้ผลหลายแบบครับ แล้วก็ลากจุดไปมาได้เลย

MIRROR

Magic BEVEL
ยืดแบบพิศดาร

พอดกแล้วจะมีจุดสี้ฟ้าขึ้นที่ object จับลากเลยครับ

ใน numeric box ก็มีตัวปรับที่น่าสนใจ

สร้างเก้าอี้ด้วย KNIFE   +   BEVEL

เร็วไปมั้ยเนี่ย  ง่ะ  โทษทีนะครับโปรแกรมมันซับซ้อนน่ะ พอเปลี่ยนจาก โปรแกรม 2D มาเป็น 3D มันจะมึนตึ้บแบบนี้ล่ะครับ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ไม่เร็วครับ แนะนำโปรแกรมแล้วเห็นภาพรวมได้ง่ายๆเลย
เจ๋งมากๆ

เจ๋ง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
กรี๊ดดดดด โอ้ว อยากอ่านนิทานสอนใจภาคอนิเมชั่นเร็วๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2