หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Lightwave9 ครูพักลักจำ3  (อ่าน 7121 ครั้ง)
เจาะ ๆ หั่น ๆ ด้วย Boolean

สร้าง Box แล้วเลือก Face บนล่างตามรูปครับ

ใช้คำสั่ง Bevel แล้วกด n เพื่อ เรียก numeric box ขึ้นมาแล้วกรอกค่า inset เพื่อทำการเพิ่ม Face สำหรับกำแพง

ใช้ bridge เชื่อม Polygon ทั้งสองด้าน

สร้าง Box ที่ใช้สำหรับเจาะหน้าต่างขึ้นมา ในอีก Layer

เลือก object ทั้งหมด (วิธีลัด เลือก polygon อันเดียว แล้วกด ] แล้วค่อยทำการ Clone (ใช้สำหรับ Copy หลายๆอัน)

ใช้คำสั่ง Bevel ในการเจาะ (subtract) ส่วนคำสั่งอื่นๆลองเล่นดู คล้ายๆ pathfinder ใน illus เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2006, 10:55 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เจาะแล้วไม่โบ๋ ด้วย solid drill

เจ๋งว่ะพี่เลย์  กรี๊ดดดดด

ตูปั่นคนเดียวก็ได้ฟะ

ไอ้มืดหมี

Today you , Tomorrow me.
เงียบมากไงครับ  (อิอิ)

ฮิ้ววว ตามอยู่ครับป๋า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมอ่านอยู่นะ แต่ยังไม่ได้เริ่มจับไงเลยยังไม่รู้จะถามอะไรดี ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจ๋งดีครับ

ตะกี้อ่านอยู่ พอดีลูกค้ามา
ก็เลยต้องขยันทำงานต่อ
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ป๋า จายเย็น  น่าสนใจดีนะ  แต่ยังม่ายมีโปรแกรมเลย มึนตึ้บ
เข้ามาดูเรื่อยๆครับ... แต่ผมไม่เคยใช้ Lightwave  ฮิ้ววว
 กรี๊ดดดดด
ใส่สี Surface

แบบฝึกหัด 1
ที่เขาให้ผมทำ ผมก็เลยเอามาให้ทุกคนทำพร้อมๆกันด้วย
ลองไป download รูปโต๊ะที่มีของบนโต๊ะ แล้วลองขึ้น model ให้เหมือนในรูป

ตัวอย่าง

หน้า: [1]