หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำฟอนต์ไทยใน pc และเปิดได้ใน Mac  (อ่าน 40179 ครั้ง)
- ทดสอบตัวเทมเพลตดูนะครับ ทดสอบตัวเทมเพลตนะครับ ไม่ใช่ฟอนท์ที่ทำจากตัวเทมเพลต ได้ผลยังไงแจ้งด้วย ตัวไหนตรงไม่ตรงบ้าง เพราะผมแก้รหัส ascii ฝั่งแมคไว้แล้ว
ดาวน์โหลดที่นี่

- ทดสอบแบบไม่ใช้ TSP ได้ผลเป็นยังไง

- ช่วยก๊อปฟอนท์ตัวที่ใช้ได้ส่งมาให้ผมด้วยครับ ส่งทางเมล์ก็ได้ครับ

รบกวนคุณ nuugo หรือใครที่ใช้ os x อยู่ช่วยทดสอบครับ โดยเฉพาะคนที่ใช้โปรแกรมเวอร์ชั่นก่อน ๆ อย่าง illus 10 ลงมา ถ้าจะให้ดี ps 7 ก็ยิ่งดีครับ เพราะซัพพอร์ต ot ด้วย

*

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ลองพิมพ์บน OSX ด้วย illus CS
ก็โอเคครับลุงพล ส่วนบน Photoshop CS
...มันไม่ขึ้นฟ๐นต์ให้  ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เหมือนมีคนเคยบอกวิธีการแก้นะครับ
เกิดจากเผลอไปกดปุ่มอะไรเข้า ผมก็ลืมแล้วด้วย  ไอ้มืดหมี
ปุ่ม All Caps ?
แอบอ้าง
ลองพิมพ์บน OSX ด้วย illus CS
ก็โอเคครับลุงพล ส่วนบน Photoshop CS
...มันไม่ขึ้นฟ๐นต์ให้

มี illus 10 มั้ยครับ เวอร์ชั่นก่อน cs นะครับ

photoshop cs ไม่เห็น font ใช่มั้ยครับ มี font ไทยตัวไหนที่ใช้ได้มั้ยครับ

ได้ใช้พวก TSP ด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  ปลื้ม

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
มี illus 10 มั้ยครับ เวอร์ชั่นก่อน cs นะครับ

photoshop cs ไม่เห็น font ใช่มั้ยครับ มี font ไทยตัวไหนที่ใช้ได้มั้ยครับ

ได้ใช้พวก TSP ด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  ปลื้ม

ลุงพลครับ เครื่อง MAC ที่ผมใช้ เป็น illus CS ครับ
ถ้าจะเอา illus 10 ต้องย้ายไปเครื่อง PC (เดี๋ยววันอาทิตย์จะลองดูครับ)
ส่วนบน Photoshop มองไม่เห็นฟ๐นต์ล่าสุดของลุงพลครับ (ตัวที่ให้ทดสอบนี่ล่ะ)
ส่วนฟ๐นต์ไทยตัวอื่นๆ ใช้ได้เกือบทุกตัวครับ

และผมใช้ร่วมกับ TSP 5.6 (มันใช้คู่กับ OSX 10.3.9 และ CS1)
บวกด้วยฮาร์ดล็อคครับ  ฮิ้ววว

บนพีซีคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ แต่ยังไงลองดูอีกทีก็ดีครับ  ฮิ้ววว

illus ต่ำกว่า cs ที่มีปัญหาคือมันยังไม่ใช้ฟอนท์ unicode นะครับ

บนพีซี photoshop cs เห็นแล้วก็ใช้ได้นะครับ

เริ่มปวดกะบาลกับอะโดบี้จริง ๆ  ง่ะ

NP Freedom
รบกวนคุณ nuugo อีกที หรือใครที่ใช้ os x ช่วยทดสอบตัวนี้ด้วยครับว่า photoshop cs ใช้ได้หรือเปล่า ? มองเห็นหรือเปล่า ?  กรี๊ดดดดด

รวมทั้งทุกท่านที่ใช้วินโดส์ หรือ mac os x ช่วยกันทดสอบด้วยครับ เพราะผมทดสอบน้อยมาก เผื่อมีปัญหาจะได้แก้ที่ต้นแบบเลยครับ เพราะถ้าเอาไปใช้แล้วมีปัญหาทีหลังตามแก้กันแย่แน่ ๆ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

บอกรายละเอียดโปรแกรม+เวอร์ชั่น ด้วยนะครับ ใช้ได้ไม่ได้ มองเห็นไม่เห็น ฯลฯ ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2006, 23:25 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
 ยิ้มน่ารัก

ขอบคุณ คุณ nuugo อีกครั้งครับ  ปลื้ม

อย่าลืมทดสอบตัวนี้ด้วยนะครับ  NPNaipolTemplate3.001 นะครับ ที่ว่าบนแมค กับ photoshop cs มันไม่ขึ้นให้นะครับ ตัวนี้ใช้ได้หรือเปล่า  กรี๊ดดดดด

ป.ล. เจ้าของกระทู้หายไปไหน  งง

กลับมาด่วนทางบ้านให้อภัยแล้วก๊าบ  ฮิ้ววว

NP Freedom
กะลังทำใน V.3 อยุ่ครับ ทำวันละหน่อย . . . . ซักพักนึงก็น่าจะเสร้จ(กะลังอักษรพิเศษอยู่ ไม่ลงตัวซักที)
เสร้จแล้วเดี๋ยวเอาลงเวบเลย . . . . . .  ฮี่ๆ

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
ไม่รู้ถูกตัวรึเปล่านะครับลุงพล
แต่โหลดมา เวอร์ชั่น 3.00000000
ถ้าจะให้ลองตัวไหน จมล. มาเลยก็ได้ครับ  ฮิ้ววว

ทั้ง 2 โปรแกรมมันมองเห็นฟ๐นต์ของลุงครับ

โอเคครับ ถ้า 3.000 ใช้ได้ก็โอเคครับ

ขอบคุณหลาย ๆ  ปลื้ม

NP Freedom
200 ค่าทดสอบครับลุง  ฮิ้ววว  กรี๊ดดดดด

เบิกกับทิดอ่ำ เอ้ย ทิดแอนได้เลยครับ  ฮือๆ~

NP Freedom
TSP มันเลือกใช้ฟอนต์ครับ เพราะว่าผู้ผลิตเขาจะทำรายการฟอนต์ที่ใช้ได้กับ TSP ไว้ต่างหาก หากฟอนต์ที่เราใช้อยู่ไม่ตรงกับรายการ ID ฟอนต์ บน TSP จะไม่แก้อาการสระลอยให้หรือแสดงผลเพี้ยนอย่างที่เป็นครับ ทั้งนี้ผู้ผลิต TSP เขาต้องการรณรงค์ให้ใช้ของถูกต้องตามลิขสิทธ์ิครับ

หากต้องการรายการชื่อฟอนต์ที่ใช้ได้กับ TSP ต้องขอกับผู้ผลิตได้โดยตรงครับ อีกอย่างหากต้องการเพิ่มฟอนต์เข้าไปในรายการก็เมล์ไปบอกให้เขา Add ชื่อฟอนต์ลงไปได้ครับ
หน้า: 1 [2] 3