หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำฟอนต์ไทยใน pc และเปิดได้ใน Mac  (อ่าน 40145 ครั้ง)
ตอนนี้ผมทำฟอนต์ไทยมา 1 ชุดใน pc ใช้แล้วไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาใน mac คือพิมพ์ไทยไม่ขึ้น
จะทำอย่างไรดีครับ ให้ใช้ได้ . . . . .

แล้วก็อยากได้ฟอนต์ไทยในเวบฟอนต์ ที่ใช้ในเครื่อง mac ได้ ของใครมีบ้าง . . . . ทำอย่างไร กรุณด้วยครับท่าน
ใช้ template ของท่านนายพล หรือเปล่าครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ฟ๐นต์ที่นี่แทบทุกฟ๐นต์เปิดได้ในแมคและพีซีครับ
ด้วยพลังแห่งเทมเพลตนายพล

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้ครับๆๆ เปิดกับ Mac OSX ไม่ได้ สระพยัญชนะไม่ตรงตามแป้o
font คุณเปิดไม่ได้ เพราะคุณไม่ได้ใช้ template นายพล หรือเปล่าครับ

หรือ font ที่นี่เปิด osx ไม่ได้

น่าจะอย่างแรกนะครับ

ใช้ template นายพลด้วยครับ . . . ฟอนต์คุณ Layiji ก็พิมพ์ภาษาไทยไม่ตรงแป้น ด้วยเช่นกัน
ฮ้า เอาแล้วปัญหาใหม่เกิดขึ้นแล้วครับ ว่าแต่มันเป็นที่ตัวอะไรหรือครับหรือว่าทุกตัว
รบกวนช่วยโพสรูปด้วยก็ดีนะครับ ขอบคุณมากครับ

นี่อะครับ ตัวอย่าง . . . . . เห็นแล้วหมดอารมณ์พิมพ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2006, 13:37 น. โดย zood » บันทึกการเข้า

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
เป็นเพราะใช้ในโปรแกรมที่ไม่รองรับ unicode รึเปล่าครับ
เหมือนมีคนเคยบอกวิธีการแก้นะครับ
เกิดจากเผลอไปกดปุ่มอะไรเข้า ผมก็ลืมแล้วด้วย  ไอ้มืดหมี
ขอรายละเอียดอีกหน่อยครับ ใช้กับโปรแกรมอะไร เวอร์ชั่นไหน ? ได้ใช้ปลั๊กอินอย่าง TSP ด้วยหรือไม่ ?

ผมจะอธิบายคร่าว ๆ นะครับ

ตัวเทมเพลตจะมีการเข้ารหัสภา่ษาไทยไว้ 2 ส่วน ทั้ง unicode กับ ascii

โปรแกรมรุ่นเก่า ๆ ที่ไม่รู้จัก thai unicode ก็จะเรียกใช้จากส่วนของ ascii

โปรแกรมรุ่นใหม่ ๆ จะใช้ font ยูนิโค้ด มันก็จะเรียกจากส่วนของ uincode

เพราะฉะนั้นตัวเทมเพลตหรือ font ที่ทำมาจากตัวเทมเพลตจะสามารถใช้ได้กับทุกโปรแกรมไม่ว่าโปรแกรมนั้นจะซัพพอร์ตยูนิโค้ดหรือไม่

และเนื่องจากว่า

- ascii ฝั่งแมคกับวิน มันคนละตัว
- เจน ด้วย fontlab บนวิน มีการเปลี่ยนรหัส ascii ฝั่งแมคให้ด้วย

ทีนี้ถ้าใช้กับโปรแกรมรุ่นเก่า ๆ บนแมค ที่ไม่รู้จักยูนิโค้ด มันก็น่าจะเรียกจากส่วนที่เป็น ascii ซึ่งน่าจะใช้หลักการเดียวกันกับวิน แต่ทีนี้ว่า ascii ฝั่งแมคมันคนละตัวกับวินซึ่งก็คงจะไม่ตรง แล้วก็เนืองจากว่าผมไม่มีแมคทดสอบผมก็ใส่สุ่ม ๆ ไป  ฮี่... คิดอยู่แล้วว่าปัญหานี้มันจะเกิดแต่ที่ไม่ค่อยมีคนถามก็คงเป็นเพราะคนเขาใช้โปรแกรมรุ่นใหม่ ๆ ซึ่งใช้ font unicode กันหมดแล้ว ผมก็เลยกะปล่อยเลยตามเลย   ฮิ้ววว เพราะอนาคตโปรแกรมทุกโปรแกรมก็จะสามารถใช้ font unicode ซึ่งก็ไม่น่ามีปัญหากับตัวเทมเพลตหรือ font ที่ทำมาจากตัวเทมเพลต

ยังไงทดสอบตัวเทมเพลตดูนะครับ ได้ผลยังไง เพราะตัวเทมเพลตผมแก้ ascii ฝั่งแมคไว้แล้ว แต่ก็ไม่แน่ใ่จว่าจะใช้ได้หรือเปล่า ...

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ขอความเห็นเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ หน่อยครับ เราควรจะแก้ให้ใช้ได้บนแมค กับโปรแกรมรุ่นเก่า ๆ เหมือนที่ใช้บนวินดีมั้ยครับ หรือว่าปล่อยเลยตามเลย เพราะอนาคตโปรแกรมทุกโปรแกรมจะใช้ font unicode กันหมด ซึ่งปัจจุบันก็ไม่น่ามีปัญหา

หรือถ้าจะแก้ ก็ต้องขออาสาสมัครผู้ที่ใช้แมคช่วยด้วยละครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ปล. font ตัวแรก font อะไรครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ..

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ตอนนี้ผมใช้ Mac OSX 10.3.9
ทำงานเกี่ยวกับสิ่งพิมพ์ โปรแกรมที่ใช้คือ Illustrator 10 แต่ไม่ได้ใช้ CS . . . ไม่ใช้ Suitecase แล้วก็ใช้ TSP แต่ไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นไหนครับ

ไอ้ตัวอย่างฟอนต์ตัวแรกนี่ ฟอนต์ UPC ครับ ไม่รู้ได้มาจากไหนเหมือนกัน

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
เดี๋ยวจะบอกวิธีว่าแก้ัยังไง แต่อันดับแรกต้องหาคีย์ที่ถูกต้องก่อน

- ทดสอบตัวเทมเพลตดูนะครับ ได้ผลยังไงแจ้งด้วย เพราะผมแก้รหัส ascii ฝั่งแมคไว้แล้ว
ดาวน์โหลดที่นี่

- ทดสอบแบบไม่ใช้ TSP ได้ผลเป็นยังไง

- ช่วยก๊อปฟอนท์ตัวที่ใช้ได้ส่งมาให้ผมด้วยครับ

*

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
print screen หน้าตาไฟล์ที่ทำครับ อยากโยนไฟล์ไปให้ดุ แต่ผมแทรกไฟล์ฟอนต์ไม่เป็นน่ะครับ

ตอนที่ทำใช้ template NP_NaipolTemplate_2.000 . . . . . หากใช้ไม่ได้คงต้องย้ายไปทำใน ver. 3.0 แทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2006, 01:45 น. โดย zood » บันทึกการเข้า

อ๊ะ OSX เหมือนกัน
แต่ไม่เหมือนกันตรง illus ของคุณเป็น 10
ของผมเป็น CS

ลองส่งฟ๐นต์มาให้ช่วยทดสอบมั้ย
อยากรู้ว่ามันจะออกมายังไง

จมล. ก็ได้ครับ  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: [1] 2 3