หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Lightwave9 ครูพักลักจำ7  (อ่าน 7341 ครั้ง)
Flying LOGO
ก็เข้าสู่การ animate กันซะทีล่ะครับ คราวนี้เราจะมาทำงานกันในส่วน LW layout กันแล้ว (Logo สีแดง)
ขั้นแรกลองสร้าง object คร่าวๆก่อน โดยกำหนดส่วนที่จะเคลื่อนไหวแยกเป็น layer

ตัวอย่างนี้ผมแยกออกเป็นหลายๆชั้นชือ
1. สีแดงที่เป็นพื้น
2. ตัว E
3. ตัว X เว้นจุดกลาง
4. ตัว A
5. จุดตรงกลางสีดำ
และ คำว่า studio ในกรอบดำ

เมื่อเราได้แล้ว ก็ทำการ Save และโยนเข้าส่วน Layout (เคยบอกแล้วในบท render) อยู่ที่ปุ่มขวาบนเล็กๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
จากนั้นก็ต้องกำหนดค่าต่างๆใน Layout อย่างละเอียดหน่อยนึงครับ (พวก render ที่เปิดให้มีเงา มีค่าสะท้อน หรือโปร่งแสงอันนี้ต้องเปิดอยู่แล้วนะครับ ขอข้ามเพราะเคยเขียนไว้แล้ว)

ค่าที่ต้องกำหนดอันดับแรกก็คือ ค่า Camera

นี่คือค่าทั้งหลายที่ควรจะกำหนด 720*576   อะไรอย่างนี้ (อ่า เลขนี้คุ้นๆใช่มั้ย ไม่ใช่หวยสามตัวงวดที่แล้วนะ แต่เป็นค่า VDO pal ซึ่งผมเคยเขียนไว้ใน แตกแฟลช บทแรกเลย ลองคุ้ยๆดูนะครับ)

เอาล่ะเรื่องขนาดภาพก็จบ ต่อด้วย FPS (Frame per sec.)
ก็กำหนดตรงนี้ครับ

ส่วนประกอบตรงนี้เรียกว่า Timeline

ลองคำนวนว่าเราจะใช้เวลาทำทั้งหมดกี่วินาที ก็เอา 25 มาคูณ อย่างตัวอย่างผมทำ 5 วินาที = 125 frame

เมื่อกด enter ที่เฟรม 125 มันจะบอกว่า คุณจะสร้าง keyframe ตรงนี้หรือไม่ ก็ ok ไป
อ้อ ลืมบอกไปว่าภาพที่ผมจะสร้างคือ ตัวอักษรค่อยๆลอยมาประกอบกันเป็น logo ดังนั้น เฟรมสุดท้ายควรจะเป็นเฟรมที่สมบูรณ์ แต่ตอนนี้มันสมบูรณ์อยู่ที่เฟรมแรก (คงไม่มีใครทำมั่วๆแบบไม่เรียงแบบเรียบร้อยที่ modeler แล้วค่อยมาจัดใน Layout มั้ง)

จึงมีวิธีการทำดังนั้
1. สร้างเฟรมสุดท้ายให้เหมือนเฟรมแรก (โดยการเคาะ enter สร้างคีย์ที่เฟรมสุดท้าย (คือ 1 กัน 125 เหมือนกัน)
2. ค่อยมาทำใฟ้เฟรมแรกแตกกระจาย
.... แต่การสร้างคีย์เฟรม ต้องสร้างกับทุก Layer นะจ๊ะ ...เราสามารถกำหนด key ได้ตั้งแต่ object กล้อง ไฟ ได้หมด แต่ต้อง active ที่ตัววัตถุที่เราจะทำการสร้าง key ดูที่ tab ด้านล่างว่ากำลัง active ที่อะไรอยู่
วัตถุ ไฟ กล้อง ??

จากนั้นเปลี่ยน viewport ตามที่ต้องการ
2-3 มุมก็คงพอนะครับ แต่ภาพที่ จะเรนเดอร์ออกมาจะเป็นภาพจาก camera view นะครับ

เอาล่ะนี่คือเครื่องมือพื้นฐานในการ animate ครับ
เคลื่อน หมุน ขยาย หด   ที่น่าสนใจคือ move pivot  ซึ่งก็คือการเลื่อนจุดศูนย์กลางของวัตถุ (สำหรับหมุน)

แต่ถ้าทำในนี้ก็ได้ครับแต่ตายพอดี เราจะย้ายไปทำใน modeler อีกทีครับ

นี่ไงมีคำสั่ง center pivot ด้วยเจ๋งจริงๆ

จากนั้นก็เคลื่อนที่ตามมุมที่ต้องการ โดยการลากวัตถุไปมาใน เฟรมที่ต้องการครับ

ทดสอบโดยการ make preview มันจะลองทำการ prerender เพื่อให้วัตถุเคลื่อนที่ตาม FPS แท้ๆ

ก่อน render เช็คให้ดีก่อนว่ามีอะไรผิดพลาดมั้ย เช่นขนาดภาพ และอื่นๆ
เอาล่ะลอง render ดู

โดย กด F10 เพื่อ render animation  (F9 render frame)

<a href="http://f0nt.com/forum/index.php?action=dlattach;topic=7253.0;id=10385" target="_blank">http://f0nt.com/forum/index.php?action=dlattach;topic=7253.0;id=10385</a>
ได้ LOGO บริษัทมาแล้ว ฮ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2006, 22:14 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

กรี๊ดดดดด
เรียนเร็วจริงวุ้ย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 อี๋~

สั่งเก็บป๋าเลย์ด่วน !!

Today you , Tomorrow me.
ไฟแรงจิงจิ๊ง กินอะไรเป็นอาหารเนี่ย แบ่งไฟมาหน่อยสิ กำลังจะมอด  ไอ้มืดหมี
สวยเนียน กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไฟแรงจิงจิ๊ง กินอะไรเป็นอาหารเนี่ย แบ่งไฟมาหน่อยสิ กำลังจะมอด  ไอ้มืดหมี

เฮีย X เขียน AS ต่อสิครับ เดี๋ยวไฟก็มา  ฮี่ๆ ผมยังรออยู่นะครับ

O
| |_____________________
|
|
|
|
|
| ______________________
| |
| |
| |
| |
| |
 -
อีกนานเลยเรากว่าจะได้แบบนี้  โวย

Everybody's gonna love today
O
| |_____________________
|
|
|
|
|
| ______________________
| |
| |
| |