หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Linux Series : Quick Look  (อ่าน 5725 ครั้ง)
แอบอ้าง
เกริ่นเกี่ยวกับ linux Series สักหน่อย คือไหนๆ เว็บฟอนต์ก็ไม่ได้คุยกันแต่เรื่องฟอนต์แล้ว ก็เลยอยากจะเอาส่วนที่ตัวเองกำลังสนใจ และศึกษาอยู่ในตอนนี้มาบอกต่อ ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อเป็นเหมือนสมุดจดบันทึกด้วย เพราะกลัวว่าถ้าไม่บันทึกไว้ สักวันจะลืมได้ ระหว่าที่รอตัวเองจะทำเว็บรวมรวมเนื้อหาในส่วนนี้ ก็เลยขอพื้นที่ส่วนนี้มาแบ่งปันซึ่งกันและกัน โดยในส่วนเนื้อหาอาจจะไม่ใช้ basic linux มากนัก เน้นไปทาง admin ซะส่วนใหญ่ คืออย่างน้อยก็ควรมีความรู้มาบ้างแล้วล่ะ ถึงพอจะรู้เรื่อง ถ้าใครเข้ามาอ่านแล้วงง ก็เอ่อ... (ไม่รับผิดชอบ  กร๊าก)

ปล. ผู้รู้ที่เข้ามาอ่านแล้วเห็นว่าผมตกหล่นส่วนไหนไป ช่วยมาแนะนำขัดเกลาได้ครับ ผมเองก็มือใหม่

Quick Look เพิ่งจะเปิดตัวใหม่ๆ สดๆ ครั้งแรกเมื่อวันที่ 1 ตุลาคมที่ผ่านมานี่เอง ในฐานะเสือปืนไวขอลองเอามาทดสอบดูหน่อย  
เผื่อโปรแกรมนี้เป็นที่นิยม ผมจะได้เป็นคนแรกๆ ที่แนะนำโปรแกรมนี้ให้โลกรู้จัก  กร๊าก (บ้าน้ำลายชะมัด)

Quick Look เป็นโปรแกรมจำพวกเดียวกับ MRTG และ Cacti
ใช้เก็บสถิติและสถานะของระบบโดยแสดงผลเป็นเว็บเพจ
แสดงรายละเอียดเป็นกราฟโดยสามารถแสดงรายละเอียดดังต่อไปนี้ได้

• CPU and memory usage
  • Load average and process spawning rates
  • I/O operations
  • Network traffic rates
  • Tracked network connections

โปรแกรมตัวนี้เล็กๆ ใช้งานง่าย ไม่จำเป็นต้อง config อะไรเพิ่มเติมเลย แสดงรายละเอียดเบื้องต้นที่ค่อนข้างครบ

ความต้องการเบื้องต้นของโปรแกรม
Python 2.3 หรือใหม่กว่า
Cheetah 0.9.16 หรือใหม่กว่า
Linux kernel 2.4.27 หรือ kernel 2.6.8 หรือใหม่กว่า
rrdtool 1.0.49 หรือใหม่กว่า
python-rrd 0.2.1 หรือใหม่กว่า

การติดตั้งใช้งาน
ทดลองติดตั้งบน debian3.1 ทำตามขั้นตอนต่อไปนี้ สามารถ copy & paste ทำตามได้เลยครับ
linux ตระกูลอื่นๆ ก็ใช้ได้นะครับ แต่ผมถนัดตระกูลนี้ เลยขอยกตัวอย่างแค่ debian อย่างเดียว
อ้อ ubuntu ก็ติดตั้งใด้ครับ เหมือนกัน ตอนติดตั้งต้องมีสิทธิ์เป็น root ก่อนครับ ด้วยการ sudo -s ครับ

ติดตั้ง package ที่ต้องการสำหรับโปรแกรม
โค้ด:
apt-get install python python-cheetah python-rrd rrdtool

โหลดและติดตั้ง Quick Look ปัจจุบันคือเวอร์ชั่น 1.1
โค้ด:
http://quicklook.googlecode.com/files/quicklook-1.1.tar.gz
tar -xvzf quicklook-1.1.tar.gz
cd quicklook-1.1
make DESTDIR=/opt/quicklook install
cp extras/quicklook.cron /etc/cron.d/quicklook

รีพอร์ทจะถูกสร้างไปที่ /var/www/quicklook ทุกๆ 5 นาที โดย crontab
ถ้าต้องการเปลี่ยนเป้าหมายเป็นที่อื่นก็แก้ที่ไฟล์ /etc/cron.d/stats

เปิดดูรายงานได้ที่ http://localhost/quicklook หรือตามที่ได้ config ร่วมกับ webserver

หน้าตาของเว็บเพจที่แสดงผลรายงาน

Main

CPU

Memory

Processes

Disk Storage

Network Interfaces

Network Connections

โดยส่วนตัวชอบที่มันแสดงรายละเอียดได้ดี แล้วก็ติดตั้งง่ายมาก และไม่จำเป็นต้อง config อะไร
ถ้าสนใจลองนำมาใช้งานกันดูครับ คิดว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกในการใช้งาน

ข้อมูลอ้างอิง
http://code.google.com/p/quicklook/

UPDATE

แก้ไขเป็นเวอร์ชั่น 1.1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2009, 03:30 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

Today you , Tomorrow me.
ใช้ได้ทั้งบน Gnome, KDE และ XFCE รึเปล่าครับ
ผมทดลองบน server ครับ เป็น text mode  ฮิ้ววว

localhost ผมละไว้ในฐานที่เข้าใจกันหน่ะครับ

Today you , Tomorrow me.
 งง งง งง เกย์แอบ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ใช้เป็นแต่ unix อ่าครับ ฮือๆ~

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
หน้า: [1]