หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: อักษรไทยเป็นอังกฤษ  (อ่าน 30689 ครั้ง)
Pha ไmi๋ ใmi่ ไmi้ ไmi๋
ถ้าคำว่า ผ้าไหมใหม่ไหม้ไหม งง
จะเขียนคำอ่านเป็นภาษาอังกฤษว่าอะไรดีครับ

Is New Silk Burning  เอือม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่ใช่ครับ ต้อง Is (a/an/the/the/da/das/la/les/le/os/die/de/los) new silk burning?

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ธรณ์ธันย์เทพ  จินดาวงศ์

พระตั้งให้ครับ

ลันล้า

ถึงจะมาช้าไปแต่ก็อยากแจมค่ะ.

ถอดอักษรตามกฎหมายไทยที่ประกาศในราชกิจจานุเบกษา
ธรณ์ธันย์เทพ  จินดาวงศ์ : Thonthanthep Chindawong

ถอดอักษรตามรูปการเขียนในภาษาแขก
ธรณ์ธันย์เทพ  จินดาวงศ์ : Dharnadhanyadeba Cintavansha / Dhorndhanyadeb Chintavongsa

ขอบพระทัย.

แล้ว แม่ม่ายไม่ได้หมายให้ไหมใหม่ไหม้ล่ะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แล้ว แม่ม่ายไม่ได้หมายให้ไหมใหม่ไหม้ล่ะ

mae mai mai dai mai hai mai mai mai

มันก็เหมียนไอ้ "ใครขายไข่ไก่" อะแหละเจ้าค่ะ:
khrai khai khai kai (ฝรั่งอ่าน "ไคไขไคไค").

ใครมีเทียบตัวอักษร สระ ของไทยเปรียบกับ

ตัวอักษณอังกฤษตัวไหน

คือไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วจะทำให้มันถูกหลักนะครับ

ลันล้า

พยัญชนะ

ก               k
ข ค ฆ        kh (k)
ง               ng
จ              ch(j)
ฉ ช          ch
ย ญ          y
ต              t
ท ธ ถ ฒ   th(t)
น ณ          n
บ              b
ป              p
พ ผ          ph(p)
ฟ ฝ          f
ม             m
ร              r
ล             l
ว             w
ซ ส ศ ษ  s
ห ฮ         h

ตัวสะกด
แม่กก      k
แม่กด      t,d
แม่กบ      p,b
แม่กน      n

สระ
อะ อา            a(ar)
อิ อี                i(ee)
อุ อู               u
เอะ เอ           e
แอะ แอ         ae(a)
โอะ โอ          o
เอาะ ออ        o,(or)
เออะ เออ      oe(er)
เอียะ เอีย      ia
เอือ              ua
อัว                uo
ไอ               ai
เอา              au
เอย             oei
อิสระพงษ์  เหมือนฟู
อิสระพงษ์  เหมือนฟู

น่าจะเขียนเป็น Issaraphong Maeunfu นะคะ

อันบัน ♥
Itsaraphong Mueanfu ครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
คล้าย ๆ ชื่อชาวอาหรับเลย  ง่ะ

ตัวคนเดียว :]
เพื่อนผมเขียนงี๊นะ

น่าจะเขียนเป็น Issaraphong Maeunfu นะคะ

แต่นามสกุลคำว่า เหมือน น่าจะเขียนงี๊เปล่าครับ

Itsaraphong Mueanfu ครับ

จับมาผสมกัน  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
อำแดง ฟักมี   ล่ะครับ

กินรอบวง
ฟักมี

Fuckme เป็นภาษาอังกฤษ มันไม่สุภาพมากๆ

ต้อง

Fuckme please

ฮิ้ววว

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
 ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 2014, 11:25 น. โดย ป๊อปปี้!! » บันทึกการเข้า

เพียงแค่ลมหายใจ ง่ายๆ แต่ งดงาม และลึกซึ้ง...
หน้า: 1 2 [3] 4