หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242145 ครั้ง)
แล้วมันจะจับหน้าจอแมคได้ไงวะ

พยายามเอื้อมมือ..
อ๊ะ สาระๆ  ไม่เล่นละ ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ขอบคุณครับ เลข 6 คือตัว ฐ ใช่มั้ยครับ คือตอนนี้ผมกำลังหารหัสของตัว ฐ นะครับว่า TSP เขาใช้อะไร ตอนนี้ทราบแล้วครับ ขอบคุณจริง ๆ  ปลื้ม

ช่วยทดสอบอีกหน่อยนะครับ ทดสอบ font ที่ใช้ประจำอย่าง PSL แล้วพิมพ์
ปำ ป่ำ ป้ำ ป๊ำ ป๋ำ (ป+สระอำ)ฺ
ปํ ปํ่ ปํ้ ปํ๊ ปํ๋ ปํ์ (ป+นิคหิต)

ขอบคุณครับ

ลืม ๆ นิคหิตคือตัวที่อยู่กับ ไม้หันอากาศนะครับ อย่าง ตํ สํ ใช้ในภาษาบาลีนะครับ

นิคหิตมันไม่ยอมให้พิมพ์วรรณยุกต์เพิ่มน่ะครับ ฮือๆ~
มาแล้วค่ะ
ผลการทดสอบเป็นดังนี้

ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 2006, 11:10 น. โดย mysignE » บันทึกการเข้า
เจ๋ง ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจ๋ง ๆ

-------------------------------------
คนที่ให้คำมั่นสัญญามักจะลืมง่าย
-------------------------------------
โอเคเลยครับ อย่างนี้ใช่เลย ปลื้ม ขอบคุณอีกครั้ง  กรี๊ดดดดด

เท่าที่ดูน่าจะใช้ได้แล้วครับ แต่จะเห็นบางตัวที่ผิดตำแหน่งอยู่ อันนี้เป็นที่ TSP แล้วครับ

- ปำ ป่ำ ป้ำ ป๋ำ.... ตำแหน่งของตัวกลม ๆ เล็ก (ถ้าเดี่ยว ๆ เรียกนิคหิต) จริง ๆ ต้องหลบหาง ป (ดูจากผลทดสอบกับพวก cs ก็ได้ครับ) เข้าใจว่า TSP คงไม่ได้ทำไว้

- ปํ่ ปํ้ ......ป+นิคหิต แล้วพิมพ์วรรณยุกต์ใส่ไม่ได้ อันนี้ก็อยู่ TSP อีกละครับ เข้าใจว่าคงอิงกับพจนานุกรม เพราะคำเหล่านี้ไม่มี แต่จริง ๆ ผมว่าควรจะให้พิมพ์ได้นะ เผื่อคนต้องการพิมพ์คำว่า "ปั๋า" โดย "ป+นิคหิต+ไม้เอก+สระอา" เพราะ "ปำ -ป+สระอำ" ก็ไม่ได้ทำให้หลบไว้...

ทางแก้ก็คืออาจจะต้องอัพเดท TSP หรือเปล่าไม่แน่ใจ ลองคุยกับ TSP ก็แล้วกันครับ  ฮิ้ววว

เดี๋ยวรบกวนทดสอบตัว

ป้ ป๊ อีกทีครับ เพราะตอนทดสอบกับตัว b2 ไม้โท ไม้ตรี มันจะหลบให้อยู่ แต่ตอนหลังไม่หลบ เพราะตัวนี้ผมไม่ได้แก้อะไรเลยครับ ยังไงรบกวนพิมพ์เอานะครับ อย่า copy แล้ paste

ยังทดสอบได้ตลอดนะครับ เพราะยังไม่แน่ใจว่ามีตัวไหนที่อาจจะยังเพี้ยนบ้าง

ขอบคุณ ๆ ๆ ๆ  กรี๊ดดดดด

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ตอบกันไปหมดแล้ว  ง่ะ
อ่ะ มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ
NP 4b3 บน OSX 10.3.9 TSP 5.7 ครับ
พิมพ์บน Illus CS1 ครับ

ทดสอบแล้ว

อันนี้ลองทดสอบ Illustrator 2 version ที่เครื่องเดียวกันค่ะ
ส่วนเรื่องพิมพ์ ป+นิคหิต+ไม้เอก-สระอา ที่เครื่องไม่สามารถทำได้
สงสัยต้องอัพตัว TSP (ยังไม่แน่ใจว่าอัพแค่โปรแกรมได้หรือเปล่า
ต้องปรึกษาช่างก่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ต.ค. 2006, 11:56 น. โดย mysignE » บันทึกการเข้า
 ยิ้มน่ารัก (+1)

ขอบคุณครับ ไม่มีอะไรเดี๋ยวบวกให้ทุกท่านที่ช่วยทดสอบก็แล้วกัน  ฮิ้ววว

แอบอ้าง
ส่วนเรื่องพิมพ์ ป+นิคหิต+ไม้เอก-สระอา ที่เครื่องไม่สามารถทำได้
สงสัยต้องอัพตัว TSP (ยังไม่แน่ใจว่าอัพแค่โปรแกรมได้หรือเปล่า
ต้องปรึกษาช่างก่อน)

จริง ๆ พิมพ์ไม่ได้นี่คิดว่าถูกแล้วครับ เพราะมันเกี่ยวข้องกับการตัดคำด้วย (มั้ง) แต่ที่ผมบอกว่าน่าจะให้พิมพ์ได้ก็เพราะว่าใน Illus 10 ป+สระอำ จะเห็นว่าตัวกลม ๆ มันทับกับหาง ป ซึ่งเป็นกับ font อื่น ๆ ด้วย ซึ่งคิดว่า TSP คงไม่ได้ทำไว้ ในขณะเดียวกัน ป+นิคหิต (ซึ่งมันหลบหาง ป ให้)+ไม้เอก... กลับพิมพ์ไม่ได้ ซึ่งก็เลยกลายเป็นว่าต้องใช้ตัวสระอำที่มันทับหาง ป ตลอด มันดูไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่นะผมว่า

แต่ในกรณีบน cs ป+สระอำ จะเห็นว่ามันหลบหาง ป แล้ว เพราะฉะนั้นถ้าใช้ cs ตัว ป+นิคหิต+ไม้เอก ..ไม้โท แล้วพิมพ์ไม่ได้นี่คิดว่าดีแล้วครับ เดี๋ยวตัดคำเพี้ยน  ฮือๆ~

รบกวนทดสอบบน Illus 10 อีกทีครับ ยังขาดอีกบางตัวลืมบอกแต่แรก  (อิอิ)

เป็น

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ต.ค. 2006, 17:44 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
สวัสดีค่ะ

ยิ้มน่ารัก
อุ๊ย น่ารัก ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สำหรับ TSP คุ้นๆว่ามีตั้งค่าอะไรซักอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้

พรุ่งนี้จะไปลองทำดูนะครับ ฮิ้ววว

ปล.อาจไม่มีก็ได้ ไม่รู้จำผิดรึเปล่า เกย์แอบ
ขอบคุณอีกทีครับทุกท่าน  กรี๊ดดดดด

ยังทดสอบได้เรื่อย ๆ นะครับ ลองดูหลาย ๆ โปรแกรม เดี๋ยวถ้ามีอะไรจะให้ทดสอบ จะขอรบกวนเรื่อย ๆ ครับ  ยิ้มน่ารัก

NP Freedom
ขอบคุณสำหรับ ฟอนท์ บน Mac ครับ ผมขอเอาไปใช้ในงานเลยนะครับ ฮี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ย. 2006, 15:18 น. โดย teekuntoay » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 17