หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242125 ครั้ง)
ขอเหาพ่นพิษ(แต่ไม่มีภัย)หน่อยนะครับเผื่อจะมีประโยชน์

Np NaipolTemplate4b3
ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่
ให้สะใภ้ใช้คลองคอ

MAC OS X 10.4.8
Adobe Illustrator CS2 12.0.1
TSP 6.1
ก่ ก้ ก๊ ก๋ ก์ กำ่ กาํา่
ป่ ป้ ป๊ ป๋ ป์ ปำ่ ปํา่

กฎมีไว้แหก... (พิมพ์ได้แต่ยุ่งยาก)
ป+นิคหิต+ไม้เอก+สระอา
ปํ ป+นิคหิต แล้วเลื่อน
Type Tool ให้อยู่หน้านิคหิต
แล้วพิมพ์ ไม้เอก ป่ํ แล้วเลื่อน
Type Tool ให้อยู่หลังนิคหิต
แล้วพิมพ์ สระอา = ป่ํา
เผื่อใครชอบแหก (อาจจะมีประโยชน์) ผมยังแนบภาพไม่ได้ครับ
------------------------
myjack

งด (กลัวโดนปลอมแปลง) เอาอันนี้ไปแทน www.thaiadobeuser.com
ขอเหาพ่นพิษ(แต่ไม่มีภัย)หน่อยนะครับเผื่อจะมีประโยชน์

Np NaipolTemplate4b3
ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่
ให้สะใภ้ใช้คลองคอ

MAC OS X 10.4.8
Adobe Illustrator CS2 12.0.1
TSP 6.1
ก่ ก้ ก๊ ก๋ ก์ กำ่ กาํา่
ป่ ป้ ป๊ ป๋ ป์ ปำ่ ปํา่

กฎมีไว้แหก... (พิมพ์ได้แต่ยุ่งยาก)
ป+นิคหิต+ไม้เอก+สระอา
ปํ ป+นิคหิต แล้วเลื่อน
Type Tool ให้อยู่หน้านิคหิต
แล้วพิมพ์ ไม้เอก ป่ํ แล้วเลื่อน
Type Tool ให้อยู่หลังนิคหิต
แล้วพิมพ์ สระอา = ป่ํา
เผื่อใครชอบแหก (อาจจะมีประโยชน์) ผมยังแนบภาพไม่ได้ครับ
------------------------
myjack

โอ้ว เดี๋ยวเอาไปลอง

ขอบคุณคร้าบ เจ๋ง

ปล.เฮียพลรับ ลองไปตั้งค่า TSP แล้ว

ไม่ได้ครับ คงต้องใช้วิธีของท่านนี้โกงเอา ฮิ้ววว
โอ้โห  โห สุดยอดแทคติก  เจ๋ง

ลองได้กับทุกโปรแกรมทุกเวอร์ชั่นเลยนะครับ อยากรู้ผลว่ามันได้อย่างที่อยากให้มันได้หรือปล่าว  ฮือๆ~

ป.ล. กำลังอยากลองเทมเพลตตัวนี้เหมือนกัน แต่ font ใหม่ทำดองไว้ไม่เสร็จซักที กำลังคิดว่าจะเอาตัวนี้ไปทำหลาย ๆ น้ำหนักแล้วแจก จะได้มีคนช่วยทดสอบกันเยอะ ๆ หากินง่ายดีวุ้ยเรา  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
แสดงว่ามีคนชอบแหกเยอะนะนี่ กรี๊ดดดดด

ป.ล. คุณ Naipol ครับ ลองในสิ่งที่คุณคิดเลยครับ(สนับสนุน) เพราะตัว NP Template บางมากเหลือเกิน จนทำให้การทดสอบบางอย่างเป็นไปได้ยาก(พอการใช้งานจริง มันใช้ size เล็กมากไม่ได้ เล็กแล้วค่อนข้างอ่านยาก) หรือมีตัวไหนเสร็จครบชุด แล้วส่งมาให้ทดสอบได้นะครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ยิ้มน่ารัก

ป.ล.2 อยากให้ คุณ Naipol ลองทำตัว Open Type ดูบ้างครับ (มันเหมาะกับอนาคตที่อีก ก้าวเดียวจะถึงมากๆ ครับ) เจ๋ง

งด (กลัวโดนปลอมแปลง) เอาอันนี้ไปแทน www.thaiadobeuser.com
ผมเอาฟอนท์ไปใช้ก็ต้องใส่ Stroke ครับ
อ๊ะ คุณ myjack นี่มาจาก Indesignthai นี่นา 
สวัสดีครับ ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
สวัสดีครับ คุณ nuugo และสมาชิกทุกท่าน  เจ๋ง

แอบอ้าง
ป.ล. คุณ Naipol ครับ ลองในสิ่งที่คุณคิดเลยครับ(สนับสนุน) เพราะตัว NP Template บางมากเหลือเกิน จนทำให้การทดสอบบางอย่างเป็นไปได้ยาก(พอการใช้งานจริง มันใช้ size เล็กมากไม่ได้ เล็กแล้วค่อนข้างอ่านยาก) หรือมีตัวไหนเสร็จครบชุด แล้วส่งมาให้ทดสอบได้นะครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ยิ้มน่ารัก

ป.ล.2 อยากให้ คุณ Naipol ลองทำตัว Open Type ดูบ้างครับ (มันเหมาะกับอนาคตที่อีก ก้าวเดียวจะถึงมากๆ ครับ)

ตัวเทมเพลตนี่ผมไปยืมมาจากตัว All in One ของผมมานะครับ เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ตามอารมณ์  ฮิ้ววว เพราะใส่ไว้ให้รู้ว่าตรงไหนเป็นตัวไหนนะครับ ไม่ได้คิดว่าใครจะเอาไปใช้จริง  ฮือๆ~

ส่วนตัวที่ครบก็ตัว All in One แล้วก็ All in One New ลองหาดูครับ เจอแน่ ๆ เพราะประชาชนขากถุยกันมาก เลยเป็นที่รู้จัก   กร๊าก

ส่วนที่ว่าให้ลองทำตัว Open Type จริง ๆ มันก็เป็น OpenType มานานแล้วนะครับ เอ..หรือไม่ใช่  งง หรือหมายถึง .otf ถ้าแบบนั้นก็ตัว All in One New นั่นละครับ ใช่เลย

ส่วนตัวนี้ผมปรับให้มันแคบกว่าตัว All in One นะครับ อย่างที่บอกละครับ ปรับไปเรื่อย ๆ แล้วแต่อารมณ์คนทำ  เอือม

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
เอาตัวลายมือของลุงพลมาทำเลยดีกว่าครับ ตัวนั้นสัดส่วนมันน่ารักดี กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เดี๋ยวอาจจะไปเอาของเก่า ๆ มาทำใหม่ เพราะพักหลังชักหมดมุก ตัวใหม่ไม่คลอดซักที  (อิอิ)

NP Freedom
สวัสดีครับ คุณ nuugo และสมาชิกทุกท่าน  เจ๋ง

สวัสดีครับคุณ myjack ยินดีที่ได้เจอบนเว็บฟ๐นต์ครับ
ผมก็เป็น user ใน indesignthai เหมือนกัน
ไปแอบอ่านความรู้มาจากหลายๆ ท่านที่นั่น  ยิ้มน่ารัก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

สวัสดีค่ะ  เห็นชื่อที่บอร์ด indesignthai บ่อย
ไม่มั่นใจว่าเคยเจอตัวจริง myjack ในงาน indesignthai meeting หรือเปล่า
ตอบ x11
เอ... เท่าที่รู้นี่เหมือนไม่เคยเจอ แต่อาจจะเคยเจอแต่ไม่รู้หรือเปล่าไม่แน่ใจ งง

ตอบ ลุงพล
โอ้วลุงพลขอบคุณครับ สำหรับ NP Naipol All in One เดี๋ยวจะหาลองเอาไปใส่ในงานไหนสักอัน... คริคริ

ตอบ ลุงพล
โอ้วลุงพลขอบคุณครับ สำหรับ NP Naipol All in One เดี๋ยวจะหาลองเอาไปใส่ในงานไหนสักอัน... คริคริ

อย่าไปเรียกผมว่าลุงตามเด็กโข่งแถวนี้เลยครับ เพราะในเว็บนี้ถ้าเทียบกันจริง ๆ ผมปัญญาอ่อนสุด  ยิ้มน่ารัก

NP Freedom
ครับ ลุงพล

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 17