หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: นำฟอนต์พิมพ์ดีดใหม่มาให้ทดสอบครับ  (อ่าน 120070 ครั้ง)
to nuugo งงดีฟังชั่น kern ไม่ทำงาน  ฮือๆ~

ที่อยากจะให้ส่งเสริมเรื่องการคุ้มครองสิทธิ์ก็คือ.....ผมมีข่าวร้ายของคนชอบซื้อแผ่นพันทิพก็คือ...
อาจจะมีการกวาดล้างแผ่นละเมิดสิทธิ์เหล่านี้ ในเร็วๆ นี้

ดังนั้นขอให้โหลดจากทอเรนท์แทนการซื้อแผ่น 555+  ฮี่ๆ อันนี้ล้อเล่นนะครับ

ต่อไปเราคงจะหาแผ่นเหล่านี้ได้ยากขึ้นหากมีการกวาดล้างอย่างจริงจัง

ผลดีที่ตามมาก็คือ เราก็จะได้โปรแกรมที่ใช้ได้อย่างเต็มรูปแบบไม่ต้องมาเกี่ยงกับว่าใช้ภาษาอะไร

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วมาชวนกันไปหาโปรแกรมฟรีๆ (ที่ไม่ผิด กม.) มาใช้กันดีกว่าครับ
ผมไม่พูดถึงเรื่อง encoding แล้ว.. ก็สรุปว่าตามนี้ละกัน

เอาเป็นว่าเข้าใจกันตามนี้ ก็คือ
ถ้ายังต้องใช้โปรแกรมเก่าๆ อยู่ก็ต้องใช้นายพลเทมเพลตต่อไป...
แต่...ถ้าคิดว่าจะไม่ support โปรแกรมเก่าๆ แล้ว จะโกอินเตอร์  ก็อาจจะต้องเปลี่ยนแปลง

จริงๆ แล้วนายพลเทมเพลทมาช้าไปนิดนึง น่าจะมาตั้งแต่ photoshop 5 แล้ว....ตอนนั้นผมก็ยังใช้วิธีเดียวกันกับนายพลเนี่ยแหล่ะ ตอนแรกคิดว่าเวอร์ชั่น 6 น่าจะ support thai ปรากฎว่าไม่มีการ support ก็เลยเขียนเมลไปหา adobe แล้วก็ได้คำตอบมาตามที่ผมคุยไปแล้ว

ตอนนี้ adobe กลับมา support thai อย่างเต็มตัวแล้ว ก็คิดว่าปีหน้า vista มา เราก็คงต้องมาปรับอะไรกันอีกแน่นอน

ที่แน่ๆ ได้มาเขียน OT กันมันมือแน่ๆ เพราะ vista ไม่ backward compat แล้ว  (หมายความว่าฟอนต์ไทยจะไม่มี บริเวณ PUA ให้เล่นต่อไป (F700 - F71F)) เล่น OT อย่างเดียวเลย

แถมฟังชั่น mark ใน OT ตัว Fontlab ก็ไม่ support ด้วย มิน่า ผมทำใน VOLT  แล้ว import mark.fea มาไม่ได้สักที

ก็คงต้องพยายามกันต่อไปครับ
อ่านกระจู๋นี้แล้วปวดตาดีครับ  หน้ามึน
จู๋นี้สาระข้นถึงขั้นเหนียวเลย  (แจ๋ว แจ๋ว)

Today you , Tomorrow me.
อะไรข้นเหนียวนะครับ  หื่น

(เจือจาง  หน้ามึน)

เอาเป็นว่าเข้าใจกันตามนี้ ก็คือ
ถ้ายังต้องใช้โปรแกรมเก่าๆ อยู่ก็ต้องใช้นายพลเทมเพลตต่อไป...
แต่...ถ้าคิดว่าจะไม่ support โปรแกรมเก่าๆ แล้ว จะโกอินเตอร์  ก็อาจจะต้องเปลี่ยนแปลง

ครับ ก็เป็นสิ่งที่ลุงพลทำอยู่นี่แหละครับ ขอบคุณมากๆ ครับที่เข้าใจ  ฮือๆ~
(จริงๆ ถ้านับตามอาวุโส ลุงพลต้องเรียกลุงทัชชี่ว่าลุงอีกที ผมจะได้เป็นเด็กน้อยไปเลย  ปลื้ม)

ส่วนอันนี้
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=1857.0
เป็นกระจู๋ที่รวมโปรแกรมฟรี เอาไว้ใช้งานแทนโปรแกรมฟรีแบบเถื่อน  ฮี่... ครับ

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=7911.0
และอันนี้ก็ของแมคครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จู๋นี้สาระข้นถึงขั้นเหนียวเลย  (แจ๋ว แจ๋ว)

เอิ่ม..
พิมพ์ออกสู่สายตาสาธารณชนแบบนี้
ผมว่าอย่าใช้คำว่า "จู๋", "ข้น", "เหนียว" ในประโยคเดียวกันเลยครับ
ฟังแล้วมันแหม่งๆ ยังไงชอบกล..

ฤๅกระทู้นี้จะต้องติด เรต R-17 เหมือนหนังรึเปล่าเนี่ย..   เฮ้ย!?
ขั้น ครับ ขั้น  โวย
กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้าว.. อ๋อ.. ก็ยังว่า..
อ่านผิดไปนี่เอง สงสัยวันนี้ใช้สายตามากไปหน่อย

"ผิดโดยสุจริต" ซะแล้วสิเรา  เกย์แอบ
ระวังจะโดนเก็บภาษีย้อนหลังนะจ๊ะ เกย์แอบ

แอบอ้าง
ที่ผมต้องการชูประเด็นก็คือ เราเป็นผู้ทำฟอนต์ เราก็แค่ทำตามมาตรฐานก็พอ เราไม่ต้องดิ้นรนออกนอกรีดนอกรอยหรอก

ผมกลับมองต่างมุมครับ ไม่ใช่เป็นการนอกรีตนอกรอยแน่ ๆ
ถ้าจะเปรียบ ก็เหมือน PSL ทำไมต้องมี font เข้ารหัส ascii ทำไมต้องมีอีกแบบเป็น unicode ทำไมต้องมีอีกแบบเป็นรหัส ms symbol ทำไม font DS ถึงต้องมี DSE,DSP,DSN หรือแม้แต่ DB ก็พึ่งทำออกมาเป็น unicode มาไม่กี่เดือนมานี่เองมั้ง (ต้องกราบขออภัยจริง ๆ ที่ต้องเอ่ยชื่อ font ดังกล่าว) ก็เหมือน font JS ที่เฮียทัชชี่เอามาพัฒนาเป็น unicode ทำไมไม่มีตัว ascii ด้วยละครับ เอาทำเพื่อให้มันใช้ได้กับโอเอส กับโปรแกรมที่มันรองรับ unicode ใช่มั้ยครับ เหมือน font เขียนไทย ของเฮียที่ลองทำเป็นชือภาษาไทยไงครับ อย่างนี้จะเรียกว่านอกรีตนอกรอยได้หรือเปล่า แล้วมันจะต่างกันตรงไหนครับที่ตัวเทมเพลตมันใช้ในระบบ unicode อยู่แล้ว แต่เพิ่มเติมให้มันใช้กันพวก non unicode ได้ด้วยก็เท่านั้นเอง คือคนมันต้องใช้ จะให้รอเขาซัพพอร์ตอย่างเดียวก็คงได้แต่รอกระมัง...
คือจริง ๆ นี่ไม่เคยโทษว่าเป็นที่ font เลยนะครับ โปรแกรมมันใช้ไทยไม่ได้ โปรแกรมมันไม่ปรับให้ เราก็แค่ปรับ font ให้มันใช้ได้แค่นั้นเอง

อย่าง adobe ที่เพิ่งเปลี่ยนมาซัพพอร์ต unicode ไม่ได้หมายความว่าซัพพอร์ตไทยนะครับ ถ้าไม่มีสคริปท์ ot กำกับนี่ วรรณยุกต์ก็จะลอยเป็นปกติของมัน ถ้าจะเรียกว่าซัพพอร์ตไทยนี่ต้องอย่าง Gimp นี่เลยครับ มีการ encoding ภาษาไทยทำให้เรื่องวรรณยุกต์นี่ไม่ต้องพี่ง ot เลย
หรือแม้แต่ font ฝรั่ง ที่มีแค่ตัวอังกฤษ ตัว ascii ก็ไม่มี ตัวไทยนี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่เห็นแม้แต่เงา ก็ไม่เห็นเขาแคร์อะไร คือมันก็ใช้ได้เท่าที่คนทำมีจุดประสงค์ไว้ไงครับ ว่ามันใช้ได้อะไร แค่ไหน  มันไม่ใช่ font ที่ใช้เป็น system font

เอ้า..ไหน ๆ ก็คุยกันถึง ascii มาดูกันว่าผมเอาตรงไหนไปใช้
ดูกันเป็นส่วน ๆ
- Non printable, system codes ระหว่าง 0 ถึง 31.
- Standard ASCII, ระหว่าง 32 ถึง 127

- Extended ASCII, ระหว่าง 128 ถึง 255.

ในช่องฟ้าเข้มนั่นแหละครับที่ผมเอาไปใช้
ASCII นี่เกิดมาก่อน Unicode ก่อนนั้น 7 bit ก็ 128 ช่อง  ต่อมาเป็น 8 bit เอ้าเพิ่มเป็น 256 ช่อง 128 ช่องแรกก็โดนตัวภาษาอังกฤษยึดครองไปแล้ว เพราะฉะนั้นไอ้ที่เหลือ 128 ช่องหลังนั่นแหละครับที่เหลือให้ชาวโลกเอาไปใช้กันไม่ว่าชาติไหนภาษาไหน ไอ้ตรงที่เพิ่มขึ้นมานี่ไม่ได้ define ไว้เฉพาะเจาะจงนะครับว่ารหัสนี้ต้องตัวหน้าตานี้ คือใครก็เอาไปใช้ได้ ใช้กับภาษาของตัวเอง ก็มันมีให้อยู่แค่นี้อะ อะเดี๋ยวหาว่าผมมั่ว

Extended ASCII between 128 and 255. This part is programmable, in that you can exchange characters, based on which language you want to write in. Foreign letters are placed in this part

จะมาว่าผมมั่วไม่ได้นะครับ เพราะตรงนี้ภาษาไหนก็เอาไปใช้ได้ ที่มา

อีกอย่าง รหัส ASCII ของ Dos,Win,Mac นี่รหัสเดียวกันก็คนละตัวคนละหน้าตานะครับ นี่เลยหลักฐาน

ถ้าจะถามว่าตัวเทมเพลตนี่มาตรฐานหรือเปล่าผมก็ต้องตอบแบบเข้าข้างตัวเองละว่ามาตรฐานแน่นอน เพราะในส่วนของช่วง Standard ก็ทำไปตาม Standard อยู่แล้วไม่ได้เปลี่ยนแปลง หรือถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดินถ้าไม่มาตรฐานแล้วมันจะใช้ได้เหรอครับ ถ้าผมมั่วนอกมาตรฐานคอมพ์มันจะรู้จักเหรอครับ เพียงแต่ว่าเราจะยึดมาตรฐานไหนแค่นั้นเอง หรือแม้แต่ในส่วนของ thai unicode ตั้งแต่ 0E00-0E7F ผมก็ว่าไม่ขาดตกบกพร่องละนะ

ส่วนตัวเทมเพลตที่เป็น unicode เพียว ๆ นี่ก็มีนะครับ ทำไว้นานแล้ว จอมพลังจะรู้ เปลี่ยนชื่อ glyph เปลี่ยน ot เรียบร้อย ตอนแรกก็ว่าจะปล่อยพร้อมเวอร์ชั่น 3 แต่กลัวสับสนก็เลยเอาไว้ก่อน  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ขอปักหมุดไว้อ่านเป็นการส่วนรวมนะครับ
ข้อมูลแน่น เนื้อหามันส์หยดจริงๆ

มาช่วยเพิ่มความมันแล้วครับผม คุณแอน..  เจ๋ง

ก่อนอื่น ต้องขอออกตัวก่อนว่า
ไม่แน่ใจว่าความเห็นที่ผมเขียน(หรือโดน quote)ไปครั้งที่แล้ว
ทำให้ท่านๆ ทั้งหลายในนี้ ผิดใจกันอะไรรึเปล่า เพราะรู้สึกองศามันร้อนฉ่าผิดปกติ

ฉะนั้นหากที่ผมเขียนไปล่วงเกินท่านใดไป ผมขออภัยด้วยครับ  ไหว้

หลังจากมานั่งย้อนอ่านความเห็นในกระทู้นี้อีกพักนึง
ก็พอจะเข้าใจอะไรเลาๆ ขึ้นอีกนิด

จุดที่คุณทัชชี่กับคุณนายพลเห็นต่างกันเรื่อง font
(นอกเหนือจากประเด็นว่าควรจะตามมาตรฐาน Unicode เป๊ะๆ หรือไม่)
ก็คงอยู่ที่ว่า การนำตัวอักษรไทย ไปใส่ไว้ใน 1 byte เป็น Extended ASCII
(ตามตาราง ASCII ที่คุณนายพลอุตส่าห์ไปหามาโพสไว้ข้างบน)
มันนับเป็นมาตรฐานได้รึเปล่า ซึ่งผมว่ามันมองได้หลายมุมนะ
ซึ่งแต่ละมุมก็มีเหตุผลกันทั้งคู่

ถ้ามองจากจุดของการใช้ภาษาไทยบนคอม
ตั้งแต่ก่อน Unicode จะได้เริ่มมีการใช้อย่างแพร่หลาย
มันก็จะเป็นอย่างที่ผมได้เขียนไว้ข้างต้นครับ
คือมันมีมาตรฐานเพื่อใส่ตัวอักษรไทยร่วมกับอังกฤษเข้าใน 1 byte อยู่
เป็นมาตรฐาน มอก. ซึ่งระบบต่างประเทศเช่น DB ก็รู้จัก
ซึ่งมาตรฐาน TIS-620 font แบบเพียวๆ นี่
มันเป็นอะไรที่มีมาตั้งแต่ก่อน Win 95 แล้ว
(ตอนที่ Unicode เริ่มโดนเอามาใช้งานภาษาไทยจริงจังใน Win 95
เราถึงต้องไปพึ่ง ThaiMaster 95/NT ทั้งหลายแหล่
เพื่อให้ font ดึกดำบรรพ์ที่สร้างจากมาตรฐาน TIS-620 (Win-874) เพียวๆ
ยังใช้งานบน Unicode-based OS อย่าง Win 95 ได้นั่นเอง)
ฉะนั้น ถ้ามองจากจุดนี้ ผมก็เข้าใจคุณนายพลนะ
เพราะถ้าจะดูกันเฉพาะที่ byte แรก ไม่นับส่วน Unicode ที่เสริมเข้ามา
หากคุณนายพลจะเรียกว่า template font นี่ว่ามันเป็นมาตรฐาน ก็คงค้านไม่ได้
เพราะมันก็เป็นจริงๆ ถึงแม้จะเป็นมาตรฐานเก่าแล้วก็ตาม
(อย่าง ASCII นี่ ตามเวบเค้าบอกว่ามันมีมาตั้งแต่ปี ค.ศ. 1963
ผมยังไม่เป็นวุ้นเลย ผ่านมาเวอร์ชันล่าสุดก็ยังเป็นปี 1986 ซึ่งก็ยังเก่าอยู่ดี
หรือตัวมาตรฐาน TIS-620 เอง version แรกมันก็มีมาตั้งแต่ปี 1986 นู่น)

ทีนี้มามองในมุมกลับกันบ้าง..

คือถ้าเรามองจากคนที่พิมพ์งานมาตั้งแต่ Win 95 จนถึงผู้ใช้งานในปัจจุบัน
ก็จะเห็นได้ว่าการใช้คอมในชีวิตประจำวันส่วนใหญ่
ปกติก็จะไม่ได้ใช้ legacy desktop applications ที่เป็น extended ASCII อีกต่อไปแล้ว
(ยกเว้นก็แต่กับ Illus กับ Photoshop นี่แหละ
ที่เพิ่ง support Unicode ได้จริงๆ เอาตอน CS คลอด)
สรุปง่ายๆ คือ ณ เวลานี้ ฐานผู้ใช้ส่วนใหญ่ก็ใช้ Unicode-based OS/app กันอยู่แล้ว
ฉะนั้น ถ้าพิจารณาขีดความสามารถของซอฟท์แวร์ส่วนใหญ่ในปัจจุบัน
กับทั้งความร่วมมือของทุกชาติทุกภาษาที่จะใช้ Unicode เพื่อแก้ปัญหา Interoperability
การนำตัวอักษรไทย ไปใส่ไว้ใน 1 byte ร่วมกับตัวอักษรอังกฤษ เช่น font ของคุณนายพล
ก็นับเป็นการ hack หรือการ downgrade Unicode font อยู่กลายๆ
เพื่อให้ app ที่ล้าหลังที่ไม่ support Unicode ได้ทำงานอย่างที่ผู้ใช้ต้องการ
อันนี้คือมุมมองที่สอง.. ซึ่งถ้าจะมองจากมุมนี้ ผมเองก็ค้านไม่ออกอีกนั่นแหละ

มานั่งตรองดูแล้ว ผมเลยว่า มันเป็นเรื่องของมุมมองนะ
ถ้ามองแบบนึง template font ของคุณนายพล
มันก็คือ unicode font ที่โดนล่วงละเมิด (ว๊ายยกรี๊ด..)
จนเสียความเป็นมาตรฐานไป เนื่องจากมันไม่ support Latin-1

แต่ถ้ามองอีกแบบ มันคือ โบราณวัตถุ
ที่มีฐานมาจากมาตรฐานฟอนต์ในสมัยคุณปู่ทวดยังเตะปี๊ปดัง (คือก่อน Win 95 นั่นอีก)
แล้วเอามันมาต่อเติม mutate จนกลายเป็นเจ้าเป็ดน้อยที่ลุยได้หมดทุกหัวระแหง
คือบินฉันก็ทำได้นะ เดินฉันก็เ็ป็น ว่ายน้ำได้อีกตะหากแน่ะ
โดยในสายตาของผู้ใช้คนไทยส่วนใหญ่แล้ว มันเป็นได้ทั้งฟอนต์ Unicode และไม่ใช่ Unicode
ทั้งที่จริงๆ แล้วจะว่ามันเป็นฟอนต์ TIS-620 เพียวๆ ก็ไม่ใช่ (เพราะมันมีติ่ง Unicode เสริมเข้ามา)
หรือจะว่ามันเป็นฟอนต์ Unicode ก็ไม่เชิง (เพราะส่วนที่ควรจะเว้นไว้ให้ Latin-1 ก็ไม่เว้น)

ผมเลยว่า มันเหมือนไอ้ที่เค้าว่ากันเรื่อง น้ำครึ่งแก้วน่ะ
คนนึงก็ว่า แหม่ น้ำหายไปตั้งครึ่งแก้ว
อีกคนก็ว่า อืม มีน้ำอยู่ตั้งครึ่งแก้ว
Half-full glass, Half-empty glass
มันก็แก้วใบเดียวกัน น้ำเท่ากัน จะมองกันมุมไหนเท่านั้นเอง

จริงๆ solution ของทั้งสองท่านก็มีประโยชน์ทั้งคู่
โดย solution ของคุณทัชชี่ เป็นประโยชน์มากในระยะยาว
เพราะเมื่อใช้มาตรฐานปัจจุบันอย่าง Unicode แล้ว
มันก็ประหยัดเวลา ทรัพยากร (และความปวดเศียรเวียนเกล้า) ในอนาคต
เพราะไม่ต้องเป็นห่วงว่าพออัพเกรด app แล้ว
จะต้องมาเสียเวลานั่งอัพเกรดเอกสารเก่ากันหูตูบ
เหมือนสมัยที่เราย้ายจาก Win 3.11 มาเป็น Win 95
จนต้องไปพึ่งใช้โปรแกรมอย่าง ThaiMaster 95 จนอะไรๆ มันเข้าที่

แต่ solution ของคุณนายพล ก็เป็นประโยชน์มากในระยะสั้น
คือถึงแม้จะมีปัญหาในภายหลัง
ตอนอัพเกรด app มาเป็นมาตรฐานที่ใช้ได้ทั่วโลกอย่าง Unicode ก็ตาม
แต่มันก็ช่วยแก้ปัญหา ณ เวลาปัจจุบันได้ทันท่วงที
จึงพูดได้ว่า ถึงแม้จะดูเหมือนเป็นการถอยหลัง
ก็ไม่ใช่การถอยหลังเข้าคลองซะทีเดียว
ออกจะเป็นการถอยหลังเพื่อกลับไปตั้งหลักมากกว่า
ถ้าถึงคราวที่คอมทุกเครื่องใช้แต่โปรแกรมที่ support Unicode
solution นี้ก็เป็นอันปลดระวางได้โดยไม่ตะขิดตะขวงใจ
เพราะที่สุดแล้ว เราคงต้องยอมรับว่า
ถึงแม้เมื่อหลายปีก่อน apps ส่วนใหญ่จะผ่านช่วง transition phase
เปลี่ยนจาก pre-Unicode ไปเป็น Unicode หมดแล้ว
แต่สำหรับซอฟท์แวร์ในสาขาอาชีพ DTP อย่าง Photoshop หรือ Illustrator
มันเพิ่งจะเริ่มเข้าสู่ transition phase เมื่อไม่นานมานี้
ฉะนั้นสิ่งเดียวที่ทำได้ตอนนี้ ก็เลยต้องค่อยเป็นค่อยไป
ต้องอาศัยเวลาให้ฐานผู้ใช้ค่อยๆ เคลื่อนเข้าสู่ Unicode อย่างเต็มตัว
คือถึงช่วงนี้เราๆ บางท่านอาจจะหันมาใช้ฟอนต์เป็ด ก็คงต้องทนเป็ดมันหน่อย

สุดท้ายผมเลยเห็นคล้ายๆ คุณแอนนะ คือ เห็นด้วยกับทั้งคู่น่ะ
ผมเขียนงงรึเปล่าก็ไม่รู้สิเนี่ย

เฮ่อ.. เหนื่อย พิมพ์เยอะ   มึนตึ้บ
เขียนไม่งงครับ แต่คงเหนื่อย กร๊าก

ก็สรุปว่าวิธีสมานฉันท์ที่ใช้อยู่ก็โอเค
แต่ คมช กับรัฐบาลนายพลจะอยู่นานหรือไม่
ก็ขึ้นอยู่กับว่า รัฐธรรมนูญใหม่ที่เป็นมาตรฐานจะมาในอีกนานแท่าไหร่แค่นั้นเอง

โปรดอ่านอีกครั้ง...

ขออีกโพสท์แล้วกันก่อนไปทำมาหากิน  (อิอิ)

แอบอ้าง
แต่ solution ของคุณนายพล ก็เป็นประโยชน์มากในระยะสั้น
คือถึงแม้จะมีปัญหาในภายหลัง

ปัญหาถ้ามันจะเกิดผมว่ามันเกิดจากการเอา font ไปใช้ผิดวัตถุประสงค์มากว่าครับ อย่าง font ไม่ได้ทำตัว ascii แต่จะใช้ตัว ascii อย่างนี้เกิดปัญหาแน่นอน คือจะระยะสั้นระยะยาวระยะไหน ตัวเทมเพลตก็ใช้ได้แน่นอน อย่างเซฟงานใน illus 10 มันก็จะดึงจากส่วนของรหัส ascii แต่ถ้าเป็น cs มันก็จะเก็บในส่วนของ thai unicode กลับไปเปิดเมื่อไหร่ก็เหมือนเดิม ซึ่งผมยังนึกไม่ออกเลยว่ามันจะมีปัญหาตรงไหน  งง

เอาละถนนทุกสายมุ่งสู่ unicode ถามว่าตัวเทมเพลตใช่ font unicode หรือไม่ ? ผมก็ต้องตอบว่าใช่แน่นอน เพียงแต่ตัว ascii ไม่ได้ทำนะ ก็ไปเอารหัสส่วนนั้นมาใส่เท่านั้นเอง และถึงแม้ว่าจะลบรหัส ascii ออกจนหมด เหลือแต่รหัส unicode เพียว ๆ นี่ ตัว ascii ก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี เพราะไม่ได้ทำไงครับ  (อิอิ)

เอางี้ทดสอบดูก็ได้ผมอยากรู้เหมือนกัน ลองใช้ตัวเทมเพลตเซฟงานจากซักโปรแกรม  indesign ตัวล่าสุดก็ได้บนฝั่งแมค แล้วลองไปเปิดกับโปรแกรมรุ่นเดียวกันบนฝั่งวิน คือสลับกันไปมา ลองดูว่ามันจะเป็นยังไง จะเพี้ยนหรือเปล่า  ฮือๆ~

ป.ล.ไม่ต้องห่วงว่าจะีมีการโกรธหรือผิดใจกันนะครับ เห็นคุยกันแรง ๆ อย่างนี้ ก่อนที่ผมหัดทำ font ใหม่ ๆ ก็อาศัยบทความของเฮียทัชชี่นั่นละครับเป็นไกด์ ถือว่าเป็นครูคนหนึ่งเหมือนกัน  กรี๊ดดดดด

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9