นำฟอนต์พิมพ์ดีดใหม่มาให้ทดสอบครับ

<< < (18/27) > >>

Naipol:
ผมลองกับ indesign เมื่อกี้ทำไมวรรณยุกต์มันลอยอะครับ ของคนอื่นลอยหรือเปล่า ?  :09:

ทัชชี่น่ารัก:
แอบอ้างจาก: Naipol ที่ 22 ธ.ค. 2006, 22:06 น.

ผมลองกับ indesign เมื่อกี้ทำไมวรรณยุกต์มันลอยอะครับ ของคนอื่นลอยหรือเปล่า ?  :09:

คิดว่า (พอดีผมไม่ได้ลง indesign ไว้ เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาป่าว) อาจจะเกิดจากว่า indesign มันไม่ support script thai ป่าว...ลองเช็คตรงที่เกี่ยวกับ opentype ดูครับ ว่ามันมีตัวเลือก opentype ที่เกี่ยวกับ script หรือ language ป่าว...เพราะสคริปต์ในเวอร์ชั่นนี้ ผมแยก ไทยกะลาตินออกจากกันครับ เพื่อให้มัน support กับ MS Office ครับ

เพิ่งมามีเวลาทำ ก็เลยมีเวลามาเขียน OT เพิ่มเติมให้ พาสาลาว ตอนนี้ พาสาลาว ก็ใช้ได้แล้วครับ
ดาวน์โหลดตัวที่อัพเดทภาษาลาวแล้ว ได้ที่นี่

สำหรับคีย์บอร์ดภาษาลาว ดาวน์โหลดได้ที่ www.laohub.com

ฝากพี่น้องชาวลาวช่วยทดสอบด้วยครับ (ถ้าใครรู้จักคน(จากประเทศ)ลาว ก็ช่วยแนะนำให้เค้าทดสอบด้วยครับ ขอบคุณหลายๆ

ส่วนภาษาอื่นๆ กำลังเร่งทำอยู่ครับ ที่แน่ๆ พม่ากะเขมร จะยังไม่มีในเวอร์ชั่นนี้แน่นอนครับ แค่นี้ก็ใช้ได้ทั้ง ไทย ลาว เวียดนาม มาเลเซีย อินโดนีเซีย ฟิลิปปินส์ รัสเซีย มองโกเลีย และประเทศในแถบยุโรปทั้งหมด(รวมทั้งอเมริกาเหนือ+ใต้) ยกเว้น กรีก จอร์เจีย อาร์เมเนีย โรมาเนีย (ยังทำไม่เสร็จครับ) ส่วนจีน เกาหลี และญี่ปุ่น คงต้องรอชาติหน้าครับ ทำไม่ไหวจริงๆ ยากโคตรๆ   :05: อ้อ...อาหรับ + อินเดีย รอหน่อยนะครับ อาจจะได้เวอร์ชั่นหลังจากที่ พม่า+เขมร เสร็จแล้ว

ภาษาที่ใช้ OT script ได้ในตอนนี้มี ไทย ลาว แล้วก็ภาษาที่เป็น latin base ครับ (เวียดนาม + รัซเซีย ยังไม่มี OT ครับ)

ใครมี vista ฝากทดสอบด้วยครับ (เพราะ vista พิมพ์(จิ้ม)ภาษาลาวได้ครับ)

ปล. OT ภาษาลาว เป็น OT ที่เขียนขึ้นใหม่ 100% แต่เป็นไปตามมาตรฐานการเขียนภาษาลาวแน่นอนครับ

B o o k:
ลุงทัชชี่จะทำตัวอักษรของทุกภาษาทั่วโลกเลยเหรอ :25:

แอบอ้างจาก: B••k ที่ 25 ธ.ค. 2006, 18:40 น.

ลุงทัชชี่จะทำตัวอักษรของทุกภาษาทั่วโลกเลยเหรอ :25:

ไม่กะทำทั่วโลกหรอกครับ...อย่างน้อยๆ ก็ขอยอมแพ้กลุ่ม C(chinese)J(japanese)K(korean) แน่ๆ ว่าไม่ทำครับ ไม่ใช่แค่ยากมากๆ ยังมีตัว glyph มหาศาลเลยครับ

ส่วนที่เหลือนั้น กำลังคิดอยู่ว่า กลุ่มภาษาอาหรับ + ฮิบรู จะไม่ทำดีมั้ย  พวกอิสลามจะมาน้อยใจประท้วงป่าว
ส่วนภาษาแถบอินเดีย (มีสันสกฤต เทวนาครี เบงกาลี เนปาลี ทิเบต) คิดว่าอาจจะไม่ทำ เพราะเขียน OT ลำบากยากเย็นมั่กๆ ขนาดเจ้าของภาษายังไม่ค่อยคิดอยากทำเลยครับ ดังนั้นขอคอนเฟิร์มว่า อาหรับ+อินเดีย ไม่ทำแล้วแน่ๆ ครับ (ยกเว้นมีอิสลามประท้วง อาจจะทำอาหรับให้)

ดังนั้นก็จะเหลือแต่พวก latin base เช่น ประเทศแถบยุโรป + กรีก + รัสเซีย (เพราะอักษรกรีกเราต้องในในการพิมพ์สัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ ส่วนรัสเซ๊ยเนี่ยทำเอามัน 555+ พอทำรัสเซียเสร็จ มันก็เลยได้ของแถมคือมองโกเลียมาด้วย) แล้วก็ภาษาแถบอาเซียนของเราครับ

กะว่า พอเสร็จ เขมร + พม่าก็จะเสร็จ โปรเจ็คนี้พอดี

ฟอนต์ตัวเดียวใช้ได้ มากกว่า 10 ประเทศ ก็เวิร์กแล้ว แต่เน้น ภาษาไทยเป็นหลักนะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว