หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: นำฟอนต์พิมพ์ดีดใหม่มาให้ทดสอบครับ  (อ่าน 120072 ครั้ง)
เพิ่งจะสังเกตเห็นเหมือนกันว่า ตอนพิมพ์ ฬ จุฬา ตัวเดียว
กับพิมพ์ ฬ จุฬา แล้วมีสระข้างบน
หาง ฬ จุฬา มันจะหดลงมาเอง  แต่ตัวอื่นไม่ยักกะเป็นครับ (illus cs2 + TSP)

ตกใจ นึกว่าผีหลอก  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ยังใช้ Illusเวอร์ชั่น10 ทั้งฝ่ายเลยครับ
เดี๋ยวจะลอง CSอีกที (เคยลองแล้วแต่ติดเรื่องฟอนต์ภาษาไทย)

กำลังคิดว่า อาจจะมีเวอร์ชั่น ASCII อีกเวอร์ชั่นนึงดีมั้ยเนี่ย ...เพื่อ support app รุ่นเก่าๆ
  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

กำลังโหลดข้อมูล .....
กำลังคิดว่า อาจจะมีเวอร์ชั่น ASCII อีกเวอร์ชั่นนึงดีมั้ยเนี่ย ...เพื่อ support app รุ่นเก่าๆ

ลุงพลก็คิดแบบนี้ครับ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมเพิ่งลงรุ่นใหม่ไปเอ๊ง  ฮือๆ~

แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้ CS ครับ เนื่องจากว่าฟอนต์รุ่นนี้เป็น unicode เต็มตัวแล้ว ไม่ใช่ ascii ครึ่งนึง unicode ครึ่งนึง แบบของนายพล จึงไม่สามารถใช้กับ app รุ่นเก่าๆ ที่ไม่ support unicode ได้ครับ

เท่าที่ผมลองเทสต์ใน CS ก็โอเคนะ แต่ยังไม่ได้เทสต์ในเครื่องแมค ก็ขอให้ชาวแมคช่วยเทสต์ด้วยครับ

สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ
ผมทำในส่วน สนพ. มีทั้งแมคและพีซี
ใช้จัดหน้าทำปก มั่วไปหมด ส่วนใหญ่
จะเป็นโปรแกรมเหลาแหย่ทั้งนั้น
การจะอัพรุ่นแต่ละครับ ปัญหานานับประการเลย
เราอัพ เพื่อนไม่อัพ ก็เปิดไม่ได้
อัพแล้ว วันดีคืนดี ต้องเอางานสมัย แพจแมคเกอร์สาม มารื้อปรับปรุง
พิมพ์ใหม่ ก็หาฟอนต์ไม่ได้ คงได้ลาบวชไปตามๆ กัน
เครื่องผมเลยลง ทั้ง 10 ทั้ง CS2 อีลาส และ 7 และ CS2 โฟโตชอบ

อะไรอีกจิปาถะ นะครับ
เลย เจ๋ง มายกมือสนับสนุน
 (แจ๋ว แจ๋ว)

ขอบคุณท่านทั้งหลายที่เปิดกะลาความรู้ครับ ไหว้

ว่าแต่ว่า ถึงมีโปรแกรมที่สนับสนุนออกมาจริง
แต่เคยเจอแบบประเภทว่า
ส่งไปโรงพิมพ์ เค้าบอกว่า ไม่มีโปรแกรมหรอกนะ มีแต่ของเก่า หมีโหดดดด

เรื่องมาตรฐานกับการทำมาหากินจริงที่ช่างน่าปวดหัวเหรอเกิน ฮือๆ~
ตอนนี้ beta3 ออกแล้วครับ
ดาวน์โหลดได้ที่นี่

สิ่งที่เปลี่ยนแปลงไป
+ เพิ่มสคริปต์ ไทย ใน OT
+ อักษรภาษารัสเซีย
+ เพิ่มอักษรภาษาลาว (ยังไมไ่ด้แก้ glyph ยังใช้งานจริงไม่ได้ และส่วน OT ยังเขียนไม่เสร็จ)
+ ปรับปรุงเรื่องตำแหน่งสระบน+ล่างให้ backward compatible

มีมาให้ใช้ 2 เวอร์ชั่นคือ ttf กับ otf ลองเอาไปทดสอบดูครับ
ฝากคนที่มีเครื่องแมค ทดสอบให้ด้วยครับ

ส่วนเวอร์ชั่น ascii (no latin)จะออกมาเร็วๆ นี้ครับ รอปรับปรุงตัวนี้เสร็จ ก็จะออกมาพร้อมกันเลยครับ

กำลังพิจารณาอยู่ว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้ฟีเจอร์ mark เพื่อให้ใช้ใน MS Office ได้สมบูรณ์แบบ ก็อาจจะต้องมาเขียน OT ใหม่หมด

เอ๊ะ พอดู Properties ใน Windows Font Viewer แล้วมันขึ้นชื่อฟอนต์เป็นภาษาไทยแฮะครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองดูครับ กรอบสี่เหลี่ยมแดงนั่น
คือฟอนต์ที่มี TT นำหน้าน่ะครับ (เขาเรียก TTF ใช่มั้ยครับ)

ส่วนไอ้บรรทัดล่าง ใช้ฟ๐นต์ที่มี O นำหน้าน่ะครับ
ผมพิมพ์บน illus CS2 (ใช้วิธี copy ข้อความจาก reply ของลุงทัชชี่ แล้วเอามา paste ครับ)

เอ๊ะ พอดู Properties ใน Windows Font Viewer แล้วมันขึ้นชื่อฟอนต์เป็นภาษาไทยแฮะครับ กรี๊ดดดดด

เป็นความตั้งใจครับ... (ตอนนี้) ถ้าแอนเปลี่ยน locale ของ windows เป็นภาษาอื่นๆ ที่ไม่ใช่ ไทย มันจะเห็นเป็นภาษาอังกฤษครับ

กำลังคิดว่า ถ้าเอาไปใช้กับเยอรมัน ก็จะให้มันโชว์คำว่าพิมพ์ดีด เป็นภาษาเยอรมัน ใช้กะรัสเซียก็จะโชว์เป็นรัสเซีย อะไรประมาณนี้ ทำได้จริงๆ นะ ไม่เว่อครับ

ถ้ามี locale เป็น lao เมื่อไร จะให้มันโชว์เป็นภาษาลาว 555+

อ้อ เกือบลืม...ขอบคุณ nuugo ด้วยครับที่ช่วยเทสต์
ผมลองกับ indesign เมื่อกี้ทำไมวรรณยุกต์มันลอยอะครับ ของคนอื่นลอยหรือเปล่า ?  งง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ผมลองกับ indesign เมื่อกี้ทำไมวรรณยุกต์มันลอยอะครับ ของคนอื่นลอยหรือเปล่า ?  งง

คิดว่า (พอดีผมไม่ได้ลง indesign ไว้ เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาป่าว) อาจจะเกิดจากว่า indesign มันไม่ support script thai ป่าว...ลองเช็คตรงที่เกี่ยวกับ opentype ดูครับ ว่ามันมีตัวเลือก opentype ที่เกี่ยวกับ script หรือ language ป่าว...เพราะสคริปต์ในเวอร์ชั่นนี้ ผมแยก ไทยกะลาตินออกจากกันครับ เพื่อให้มัน support กับ MS Office ครับ
เพิ่งมามีเวลาทำ ก็เลยมีเวลามาเขียน OT เพิ่มเติมให้ พาสาลาว ตอนนี้ พาสาลาว ก็ใช้ได้แล้วครับ
ดาวน์โหลดตัวที่อัพเดทภาษาลาวแล้ว ได้ที่นี่

สำหรับคีย์บอร์ดภาษาลาว ดาวน์โหลดได้ที่ www.laohub.com

ฝากพี่น้องชาวลาวช่วยทดสอบด้วยครับ (ถ้าใครรู้จักคน(จากประเทศ)ลาว ก็ช่วยแนะนำให้เค้าทดสอบด้วยครับ ขอบคุณหลายๆ

ส่วนภาษาอื่นๆ กำลังเร่งทำอยู่ครับ ที่แน่ๆ พม่ากะเขมร จะยังไม่มีในเวอร์ชั่นนี้แน่นอนครับ แค่นี้ก็ใช้ได้ทั้ง ไทย ลาว เวียดนาม มาเลเซีย อินโดนีเซีย ฟิลิปปินส์ รัสเซีย มองโกเลีย และประเทศในแถบยุโรปทั้งหมด(รวมทั้งอเมริกาเหนือ+ใต้) ยกเว้น กรีก จอร์เจีย อาร์เมเนีย โรมาเนีย (ยังทำไม่เสร็จครับ) ส่วนจีน เกาหลี และญี่ปุ่น คงต้องรอชาติหน้าครับ ทำไม่ไหวจริงๆ ยากโคตรๆ   ฮือๆ~ อ้อ...อาหรับ + อินเดีย รอหน่อยนะครับ อาจจะได้เวอร์ชั่นหลังจากที่ พม่า+เขมร เสร็จแล้ว

ภาษาที่ใช้ OT script ได้ในตอนนี้มี ไทย ลาว แล้วก็ภาษาที่เป็น latin base ครับ (เวียดนาม + รัซเซีย ยังไม่มี OT ครับ)

ใครมี vista ฝากทดสอบด้วยครับ (เพราะ vista พิมพ์(จิ้ม)ภาษาลาวได้ครับ)

ปล. OT ภาษาลาว เป็น OT ที่เขียนขึ้นใหม่ 100% แต่เป็นไปตามมาตรฐานการเขียนภาษาลาวแน่นอนครับ
ลุงทัชชี่จะทำตัวอักษรของทุกภาษาทั่วโลกเลยเหรอ กรี๊ดดดดด

ลุงทัชชี่จะทำตัวอักษรของทุกภาษาทั่วโลกเลยเหรอ กรี๊ดดดดด

ไม่กะทำทั่วโลกหรอกครับ...อย่างน้อยๆ ก็ขอยอมแพ้กลุ่ม C(chinese)J(japanese)K(korean) แน่ๆ ว่าไม่ทำครับ ไม่ใช่แค่ยากมากๆ ยังมีตัว glyph มหาศาลเลยครับ

ส่วนที่เหลือนั้น กำลังคิดอยู่ว่า กลุ่มภาษาอาหรับ + ฮิบรู จะไม่ทำดีมั้ย  พวกอิสลามจะมาน้อยใจประท้วงป่าว
ส่วนภาษาแถบอินเดีย (มีสันสกฤต เทวนาครี เบงกาลี เนปาลี ทิเบต) คิดว่าอาจจะไม่ทำ เพราะเขียน OT ลำบากยากเย็นมั่กๆ ขนาดเจ้าของภาษายังไม่ค่อยคิดอยากทำเลยครับ ดังนั้นขอคอนเฟิร์มว่า อาหรับ+อินเดีย ไม่ทำแล้วแน่ๆ ครับ (ยกเว้นมีอิสลามประท้วง อาจจะทำอาหรับให้)

ดังนั้นก็จะเหลือแต่พวก latin base เช่น ประเทศแถบยุโรป + กรีก + รัสเซีย (เพราะอักษรกรีกเราต้องในในการพิมพ์สัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ ส่วนรัสเซ๊ยเนี่ยทำเอามัน 555+ พอทำรัสเซียเสร็จ มันก็เลยได้ของแถมคือมองโกเลียมาด้วย) แล้วก็ภาษาแถบอาเซียนของเราครับ

กะว่า พอเสร็จ เขมร + พม่าก็จะเสร็จ โปรเจ็คนี้พอดี

ฟอนต์ตัวเดียวใช้ได้ มากกว่า 10 ประเทศ ก็เวิร์กแล้ว แต่เน้น ภาษาไทยเป็นหลักนะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9