หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: กดปุ่มผิด บอร์ดและเลยครับ  (อ่าน 2624 ครั้ง)
ผมเผอญไปกด

Convert HTML-entities to UTF-8 characters

ตรง Forum Maintenance น่ะสิครับ

( ตอนแรกมันเป็นภาษาไทยครับ ) ( พอผมลองกดปุ๊บ กลายเป็นแบบของพี่แอนอันเก่าเลยครับ(แต่ไม่มีภาษาไทยแม้แต่ตัวเดียวครับ ต้องเปลี่ยน VIEW -> Encodinf เป็นแบบไทยครับ ปกติมันจะอยู่ที  UTF-8 ครับแต่ต้องใช้ภาษาไทยอย่างเดียวครับ (ต้องเปลี่ยนทุกครั้งที่เปลี่ยนหน้าครับ ))่   )
( แล้วตอนนี้ก็ต้องใช้ภาษาอัีงกฤษไปก่อน )

มีวิธีแก้ให้มันเหมือนเดิมไหมครับ อยากใช้ภาษาไทยมากกว่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2006, 20:36 น. โดย Arter » บันทึกการเข้า
3 มันจะเก่ากว่า 2 ได้ไงครับ
ใช้หลักการคิดง่ายๆ เลย 1 2 3  ฮิ้ววว

ส่วนตัวปัจจุบันคือ 1.1 เฉยๆ ไม่ติด rc แล้ว

ปล. เข้าไปดูก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ ปัญหาคืออะไรครับ  งง

Today you , Tomorrow me.
พยายามอย่าใช้คำอธิบายแบบ "เข้าไปดูให้หน่อย" ครับ
ถ้าต้องการความช่วยเหลือ คนไข้ควรบอกอาการให้หมอฟังก่อน
เพราะตอนนี้หมอๆ ทั่นดูแล้วก็ปกติดีครับ (แบบ ฝีขึ้นตูดแล้วไม่บอก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลอง เซฟหน้าจอ มาดู ว่าตรงไหนมีปัญหา ชี้แจ้งแถงไขมาด้วยก็จะดีมากเลยไอ้น้อง

กินรอบวง
แก้ไขใหม่ครับ ช่วยๆตอบกันนะครับ ( ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ )
ลองไปเปิดไฟล์ index.thai.php ใน Themes\default\languages ถ้าใช้ภาษาไทย ที่เว็บเขาแปลมานะ
ถ้าใช้ english ก็เปิดไฟล์ index.english.php แล้วเปลี่ยนตรงนี้ $txt['lang_character_set']
ให้เป็น $txt['lang_character_set'] = 'UTF-8';  ถ้าไปทำให้มันเป็น UTF8
ส่วนภาษาไทยอื่นๆ ไม่มั่นใจว่า จะต้อง convert ไฟล์ให้เข้ารหัสแบบ UTF-8 รึเปล่า

ถูกไม่ถูก ก็รอผู้รู้ท่านอื่นมาแนะแล้วกันครับ
หน้า: [1]