หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: มีฟอนต์ใหม่มาให้ดู  (อ่าน 25243 ครั้ง)
ฟอนต์ตัวนี้ร่างไว้เล่นๆตอนเข้าอบรมศีลธรรมประจำเดือน ตอนพักกลางวันอยู่ว่างๆเลยใช้เครื่องที่ที่ทำงานปั่นดูนั่งทำมา2วันได้แค่เนี๊ย อย่างให้ช่วยวิจารณ์กันหน่อย
ฮิ้ววว
สวยค่ะ กรี๊ดดดดด
ขยันจังเลยนะคะ กรี๊ดดดดด

แต่ว่าตัว ฬ ถ้าใส่สระด้วยจะสูงไปป่าวคะ
หรือว่ามีตัวหดหางแล้วอีกตัว

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขยันตัวเป็นขนเลยครับ

เบื่อเกมส์คอมฯ น่ะครับเลยลองมาปั่นฟอนต์ดู
เออ เข้าท่าแหะ เพลินกว่าเล่นเกมส์อีก (เจ้านายไม่เหล่ด้วย)ปั่นได้ไม่กี่ตัว ก็เลิกงานแล้ว
ต้องขอบคุน ฟ0นต์.คอม ที่แนะนำให้รู้จัก FL

สำหรับตัว ฬ ไม่รู้ครับ ยังไม่ได้ทำสระ เดี๋ยวก่อนนอนจะลองทำดู

ขอบคุณครับ
เพิ่งเห็นหาง ฝ
ถ้าไปทางเดียวกะ ฟ จะสวยกว่ามั้ยคะ งง
ไม่รู้เหมือนกันนะ ง่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อลังการงานสร้างมากครับ กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ดูดีมีชาติตระกู๊ล กรี๊ดดดดด

เพิ่งรู้จักกับฟอนต์แล็บจริงเหรอคะ
สุดยอดมาก

จริงๆ ครับ ปกติผมใช้ Corel Draw ปลื้ม
ว่างๆ เอารูปมาโชว์กันในจู๋โชว์รูปมั่งสิคะ

เท่มากกก  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ใช้ปากกาวาดเอาหรือเปล่าครับ
อยากรู้จักคุณศรัณย์ซะแล้วสิ ฝีมือชัดเจนมาก กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
Corel Draw  ทำยังงั้น ได้ยังไงครับ  ฮาวทูหน่อยสิ  แบบโค้งๆเนียนๆไทยๆหนะ

ผมพยายามทำให้ได้แบบนั้น  แต่ไม่ค่อยได้เรื่องเลย 
มีแบบฟอนต์ที่อยากทำแต่มันดัดโค้งไม่ได้ดั่งใจเลยยังไม่ได้ทำ

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ญ​ หญิง สวย  เจ๋ง

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ขอเวลาเรียบเรียงหน่อยครับลุงบักซ์ แล้วผมจะแนะให้ ไม่ยากอย่างที่คิด
ปล.วิธีก็มีอยู่ในวิทยาลัยเทคนิค แหละครับ
แต่ว่าผมเห็นฟอนต์ของลุงแล้ว ผมว่าเจ๋งกว่าของผมอีกนะ หัวม้วนกลมเป๊ะ สวยงาม ทำได้ขนาดนี้เรื่องดัดเส้นโค้งไม่น่าจะเป็นปัญหา

อ้อ ผมใช้ดินสอครับพี่แอน ประมาณว่านั่งว่างๆไม่มีอะไรทำก็ร่างๆแบบฟอนต์ฆ่าเวลา ตัวไหนดูดีก็เก็บไว้แล้วก็เอามาสแกนเข้าเครื่องที่บ้าน เสร็จแล้วก็เอามาแปะใน FL ตกแต่งให้ดูดีมีมาตรฐาน (พวกสกง-สเกลอะไรเนี่ย)เสร็จแล้วก็เอาตัวที่สำเร็จเรียบร้อยมาพัฒนาเป็นตัวต่อไป และต่อไป (ต้วที่ผมร่างผมจะเน้นตัวที่สามารถแปลงร่างได้เป็นหลัก เช่น ก สามารถแปลงร่างเป็น ถ ภ ฤ ฦ ฏ ฎ  หรือ ท แปลงร่างเป็น ฑ อะไรแบบเนี๊ย ร่างไม่กี่ตัวก็ได้พยัญชนะเกือบครบแล้ว เพราะบางตัวเอาผสมกันได้ เช่น ถ+น=ณ หรือ ถ+ม=ฌ)

ส่วนเทคนิคอื่นๆ ถ้ามีคนอยากรู้ผมจะทดลองเรียบเรียงแล้วไปแปะไว้ในวิทยาลัยเทคนิคดีไหม แบบว่าไม่เคยเขียนอะไรที่เป็นเรื่องเป็นราวสักที อายจัง

แล้วที่ผมบอกว่าปกติใช้ Corel Draw น่ะไม่ได้หมายความว่าผมใช้ Corel Draw ทำฟอนต์หรอกครับ (แม้ว่ามันจะทำได้ก็ตาม) ผมหมายถึงพวกเครื่องไม้เครื่องมือใน Corel Draw มันคล้ายๆ กับ FL เลยทำให้ผมรู้สึกคุ้นเคยกับ FL ได้ในเวลาอันรวดเร็ว

เอาแค่นี้ก่อน ตอนนี้ใกล้ปีใหม่ คงต้องเดินสายฉลองกันแล้ว นับแต่วันนี้เป็นต้นไป ขอให้ชาว F0nt.com สุขี สุขี โชคดีปีใหม่ เด้อ ครับ เด้อ ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2006, 06:40 น. โดย sarun29 » บันทึกการเข้า
โหวว... สุดยอด เนียนมากๆ  เจ๋ง
สู้ต่อไป เกียร์บัน  เอ้ย สุรัน 

นิดนึงครับผมเห็นรูปแบบฟอนต์แล้วรู้สึกชอบมาก คุณสุรันลองอ่านเรื่องจัด Space กับวิธีการ kern เวลาตัวอักษรแต่ละตัวมาเจอกันน่ะครับ  อย่างเช่น  space ของ   น กับ ว แหวน   -    น กับ ม ม้า    ตัวอย่างสองคู่นี้ space มันจะไม่เหมือนกัน และมีวิธีจัดการกับมันได้ด้วย Matrix window ครับ (ลองหาอ่านในสอนรวม หรือ ว.เทคนิค นี่แหละครับ)  ถ้าจัด space ให้เจอกันแล้วไม่ทับกันได้จะเจ๋งมากๆ (บางกรณีที่ทับกันแล้วสวยยกเว้นนะครับ )

อ้อ ตัวอย่างตัวละครที่มักจะมีปัญหา
ปใ  ปไ   ปูไ   ปีใ  ปี่ใ ปู้ใ    อะไรทำนองนี้น่ะครับ

เสียเวลานิดนึงนะครับแต่จะได้ฟอนต์ที่มีมาตรฐานมากขึ้น (จะได้ไม่ต้องมาตามแก้แบบผม  ฮือๆ~)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1] 2 3