หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: วรรณยุกต์หายไปค่ะ..  (อ่าน 19332 ครั้ง)

ลันล้า

ความคิดที่จะทำฟอนต์ลายมือจากจู๋นี้
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=9872.0

ได้พยายามลองทำแล้วหลายๆ รูปแบบ
เลยเกิดความขี้เกียจที่จะทำต่อ...แต่ก็อยากได้ฟอนต์นี้

ดังนั้น....

ปิ๊ง !!   ลันล้า

เขียนเลียนแบบซะเลยค่ะ
เขียนเองสดๆ ใน FL นี่แหละ
จากนั้นก็พยายามๆ ทำให้ใกล้เคียงที่สุด

ในที่สุด....ความพยายามก็สำเร็จไปเกือบ 72.86% แล้ว

แต่ก็มีปัญหาอีกค่ะ..รบกวนช่วยด้วยนะคะ

คือ ในโฟโตเฉาะพิมพ์ได้ปกติ  สระ/วรรณยุกต์ไม่ขาดหาย
แต่ใน word วรรณยุกต์หายไปไหนไม่รู้ค่ะ

Photoshop

Word

ได้แนบไฟล์มาด้วยแล้ว  แต่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์นะคะ
พวกตัวภาษาอังกฤษ  ตัวเลข  ยังไม่ได้ทำค่ะ
และยังไม่ได้แก้ไขบางตัวที่อ้วนดำและหนาผิดชาวบ้านชาวเมืองค่ะ

ลันล้า ลันล้า

ลืมไป....

ฟอนต์นี้ชื่อ  -@-D-RCW 2550-ค่ะ
RCW ก็มาจาก ราชวัตร  ให้เกียรติเจ้าของลายมือที่แท้จริงค่ะ

ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
น่าจะต้องเข้าไปแก้ใน Font Info ครับ
กดเข้าไปตรง Metrics & Dimensions
แล้วก็แก้ไขพวกค่าที่บอกถึงระยะความสูงของบรรทัดว่าอนุญาตให้สูงเท่าไหร่
เพราะใน Photoshop มันไม่ตัดทิ้ง แต่ในเวิร์ด มันจะติดทิ้งครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบใจจ้ะแอนนนนน
แล้วมันควรจะสูงเท่าไหร่จ้ะ
เพราะไม่เคยไปยุ่งอะไรตรงนี้เลยจ้ะ

ฮือๆ~

ใส่ไป 2000 ก็ยังไม่โผล่เลยจ้ะ
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2007, 21:44 น. โดย •นางฟ้า » บันทึกการเข้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
ไม่รู้เหมือนกันว่าต้องเท่าไหร่ครับ
ลองทดสอบดูก็ได้ว่าเป็นที่สาเหตุนี้
โดยการวาดอะไรลงไปก็ได้ที่ gypth ของวรรณยุกต์บน
แล้วลอง gen ฟอนต์ไปพิมพ์ในเวิร์ดดู
ถ้าไอ้ตัวที่เราวาดเล่นมันโผล่ถึงแค่ไหน ก็อย่าทำไม้โทไม้เอกให้มันสูงเกินตรงนั้นแหละครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้แล้วจ้ะแอนนนนน  ขอบใจมากจ้ะ

ต้องใส่ให้ครบทุกช่อง  ตอนแรกใส่ไปแค่ช่องเดียวเลยไม่บังเกิดผลน่ะ

หน้า: [1]