หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 27

ผู้เขียน หัวข้อ: ป้าแป้งแสดงงาน  (อ่าน 205344 ครั้ง)

หน้ามึน

ลายรดน้ำ อันนี้โจทย์ที่ให้ออกแบบเอง ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นตอนปี 2
โดยที่ลายพวกกระต่าย นก หนู กระรอก มีตัวอย่างให้เขียนตาม
คือ มีแบบอยู่แล้ว ให้เอามาจัดองค์ประกอบใหม่แล้วทำเป็นลายรดน้ำของตัวเอง
ชอบมาก เป็นพวกคลั่งไคล้กระต่าย พระจันทร์ ชิงช้า ดวงดาว
แต่ตอนส่งงาน อาจารย์บอกว่า "กระต่ายในดวงจันทร์เนี่ย เช๊ยยยเชย"  เอือม โธ่

ชอบรูปนี้ค่ะพี่แป้ง สวยงามมีเอกลักษณ์

นานๆ จะเข้ามาที
ชอบลายรดน้ำเหมือนกันครับ ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำนานไหมครับรูปนี้  (แจ๋ว แจ๋ว)
จำไม่ได้แล้วจ้า ว่าทำนานแค่ไหน เพราะว่าระยะเวลามันนานมาแล้ว
แต่ขั้นตอนคร่าวๆก็คือ ร่างภาพ(เป็นการบ้าน)--->ส่งอาจารย์--->ปรุกระดาษ(เป็นการบ้าน)--->เริ่มต้นเขียนลายลงกระดาน/ปิดทอง ล้างทองออก ซึ่งตั้งแต่เริ่มเขียนลายลงกระดานเนี่ยต้องทำในห้องเรียนให้เสร็จภาพใน 1วัน  ดังนั้น ถ้าคิดเป็นวันก็คงราวๆ 2-3 วันมั้ง ตั้งแต่เริ่มร่างภาพอ่ะ

โชว์งานณปัจจุบันบ้างดีกว่า เพิ่งทำสดๆเลย เมื่อวานนี่เอง
เพนท์ตู้ไปรษณีย์ ตอนแรกใช้สีอะครีลิค(เกือบแดง)เพนต์ลงไปบนสีน้ำมัน(สีชุมพูรองพื้น)
แต่ไม่ติด คือ พอโดนน้ำ มันจะลอกออกมาเป็นแผ่นๆ

อันที่จริง นน.สีกำลังสวยเลย แต่พอไม่ติดเลยต้องเพนท์ใหม่
คือเอาสีชมพูที่เป็นสีน้ำมันที่เป็นกระป๋องเอาไว้ทาบ้านทาเหล็กอ่ะ มาผสมกับสีอะครีลิค
นน.สี ลดลง ไม่เข้มเท่าอันแรก แต่สีเกาะตัวดี ก็เลยเอาแบบนี้แหละ ทำจนเสร็จ
ตู้ไปรณีย์บ้านพี่สาวคนนึง(สงวนนามเจ้าของ) ก็เลยเป็นลายดอกกระดังงา ดังนี้แล  ปลื้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2007, 15:35 น. โดย แป้งหวาน » บันทึกการเข้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
 กรี๊ดดดดด หวานมั่กๆ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ออกขมๆ เค็มๆ นะครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กินของในขวดฝาเหลืองที่อยู่ข้างเหรอ ถึงได้ ขม ๆ เค็ม ๆ
เย้อ่านจบแล้วครับ...

ผมชอบงานป้ามากกกกกกกกกกกถึงมากที่สุด
จากใจจริง เป็นงานสไตล์ที่ผมชอบ และชอบทำครับ(แต่ไม่อาจเทียบป้าได้...)
พวกลายเส้นพริ้วๆ แนวลายไทย อะไรแบบนี้ชอบสุดๆ กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
อยากไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์จริงๆ หมีโหดดดด

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ก็ฝากตัวกันในบอร์ดนี้สิจ้ะ มีอาจารย์มาช่วยสอนช่วยดูหลายท่านเลยนะ  ไหว้ ป้าก็แอบเป็นลูกศิษย์ของหลายๆคนในนี้เหมือนกัน  ลันล้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
อาจารย์ป้าขา เราอยากเพ้นท์ตู้รับจดหมายที่บ้านบ้าง

จำได้ว่าเมื่อ2 ปีก่อน ตอนย้ายมาที่บ้านนี้ใหม่ๆ คนในบ้าน 3 คน ทะเลาะกันเรื่องตู้รับจดหมายว่าไม่สวย ไปหาซื้อหลายที่ก็มีแต่สีแดง

เราก็เลยเพ้นท์ลายเล่นเอง แต่แล้วมันก็หลุด ขนาดใช้สีทาบ้านนะ แต่มันเป็นสีที่เช็ดล้างทำความสะอาดได้
(เกี่ยวกันรึเปล่า)

อยากรบกวนถามอาจารย์ป้าว่า ที่จริงเราต้องทำอะไรก่อนรึเปล่าก่อนจะเพ้นท์ สีถึงจะติด แล้วสีน้ำมันเท่านั้นเหรอคะ

ตามหลักปฎิบัติที่ถูกต้อง ป้าไม่รู้จ้ะ  ฮิ้ววว
แต่ตอนป้าทำ ป้าแค่เช็ดฝุ่นออกให้มันสะอาด แล้วก็ ละเลงสีน้ำมัน(ที่เค้าเอาไว้ทารั้วเหล็กน่ะ)มาทาเลย
ลงพื้นไปก่อน รอให้แห้ง(ประมาณ2วัน) แล้วทาทับรอบ 2 มันจะได้เนียนๆ พอรอบ2แห้งแล้ว ก็ ลงลายได้เลย
ทำเสร็จแล้วเอามาให้ดูกันบ้างนะจ้ะ

อาจารย์ป้าขา เราอยากเพ้นท์ตู้รับจดหมายที่บ้านบ้าง

จำได้ว่าเมื่อ2 ปีก่อน ตอนย้ายมาที่บ้านนี้ใหม่ๆ คนในบ้าน 3 คน ทะเลาะกันเรื่องตู้รับจดหมายว่าไม่สวย ไปหาซื้อหลายที่ก็มีแต่สีแดง

เราก็เลยเพ้นท์ลายเล่นเอง แต่แล้วมันก็หลุด ขนาดใช้สีทาบ้านนะ แต่มันเป็นสีที่เช็ดล้างทำความสะอาดได้
(เกี่ยวกันรึเปล่า)

อยากรบกวนถามอาจารย์ป้าว่า ที่จริงเราต้องทำอะไรก่อนรึเปล่าก่อนจะเพ้นท์ สีถึงจะติด แล้วสีน้ำมันเท่านั้นเหรอคะ

คาดว่า น่าจะใช้สีทาบ้าน ที่ไม่ใช่สีน้ำมัน
ถ้าแบบนั้น ควรเคลือบก่อนใช้งานจริงครับ

เวลาเพ้นเสร็จแล้วพ่นเคลือบด้วยแลกเกอร์เคลียร์กระป๋องอีกที น่าจะใช้ได้นะครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
  เวลาเพ้นเสร็จแล้วพ่นเคลือบด้วยแลกเกอร์เคลียร์กระป๋องอีกที น่าจะใช้ได้นะครับ

อันนี้ของพี่ชายน่าจะเวิร์คครับ เหมือนทำรั้วไม้ผมก็ทำแบบนี้ มันก็ทนนะครับ
(แต่เป็นแลคเกอร์แบบทาครับ สองรอบ)

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
แลคเกอร์ นี่ทาแล้วมันจะเงา ๆ ใช่ไหมคะ  งง
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 27