หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: เจอไอ้นี่ที่หน้า office ครับ !!!  (อ่าน 42366 ครั้ง)
เอาไปให้ตำรวจ  ชิ
ตอนแรกนึกว่า เจอไรไม่รู้หน้า microsoft office หน้ามึน

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
แต่ นกมันเป็นสัตว์คุ้มครองนะ
ถ้าเจ้าหน้าที่มาเจอชาร์ปก็มีความผิด ใช่ไหมล่ะ
เอาไปให้ตำรวจ  ชิ
  เบาะแสของเจ้าของเงินก็ไม่มี รู้ก็แต่บริเวณที่พบเงิน ยังไงก็คงติดตามเจ้าของไม่ได้ ถึงจะเป็นเจ้าของจริงๆ จะเอาหลักฐานอะไรไปรับเงินครับ แล้วคนที่ไปรับก็อาจจะไม่ใช่เจ้าของจริงก็ได้ ป้าจอยจะสบายใจได้จริงๆเหรอ

ผมว่ากรณีแบบนี้มันคือ ลาภลอย นะครับ ไม่ได้เก็บกระเป๋าสตางค์ได้แต่เป็นเงินธนบัตรหนึ่งพันบาท ซึ่งใครก็อาจแอบอ้างเป็นเจ้าของก็ได้ อย่าให้คุณตำรวจต้องวุ่นวายเลยครับ เพราะถ้าส่งคุณตำรวจแล้วไม่มีคนมารับ ยังไงเมื่อถึงเวลาสิ้นสุด เงินหนึ่งพันก็ต้องเป็นของป้าจอยอยู่ดี ป้าจอยก็แค่ย่นเวลาเป็นเจ้าของเงินหนึ่งพันบาทให้เร็วขึ้น

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เอ้า สมมติตำรวจเห็นว่ามีเงิน 1000 อยู่ในกระเป๋า จอย
กับเจอ เจ้าแก้วโม่งนี่ในบ้านชาร์ป ผลมันต่างกันไหม

คือ ถ้าชาร์ปอยากเลี้ยงไว้จอยก็ไม่ได้ว่าอะไร
แต่ ชาร์ปบอกว่าจะปล่อยก็กลัวมันหากินเองไม่เป็นใช่ไหมล่ะ
ถ้าคิดจะปล่อยแต่กลัวมันหากินเองไม่ได้ ก็เอาไปให้สวนสัตว์นั่นคือ 1 ทางออก
แต่ จอยไม่ได้บอกว่าต้องเอาไปให้สวนสัตว์นะ

คือแล้วแต่ชาร์ปไง แต่ถ้าไม่อยากเลี้ยงกลัวมีปัญหา ก็เอาไปให้สวนสัตว์ไง  ฮิ้ววว

วะ ยิ่งพูดยิ่งสับสนเอง   กร๊าก
นกแก้วเลี้ยงได้ครับไม่ผิด ถ้าจะผิดก็คือคนนำเข้าหรือเพาะพันธ์
ว่าทำอย่างถูกกฎหมายรึปล่าวเท่านั้นเองครับ

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
อยากให้เข้าใจนะป้า ว่า ส่วนมากแล้วทำไมสัตว์ป่าโดนเอาไปปล่อยตามที่ต่างๆเยอะแยไป ก็เพราะว่าศักยภาพในการเลี้ยงของคนทั่วๆไปมันมีจำกัด (ยกเว้นพวกนักเลี้ยงอาชีพ)

พอไม่สามารถเลี้ยงได้ในหลายๆกรณีก็ต้องการผลักภาระออกไป ในวิธีใดวิธีหนึ่ง โดยที่การนำไปให้กรมป่าไม้ หรือ สวนสัตว์ ก็เป็นวิธีที่ดี แต่สิ่งที่มาพร้อมกันก็คือการกลัวความผิด เพราะถ้าเก็บสัตว์ป่าได้ข้างทาง ส่วนมากมันก็จะบาดเจ็บซะส่วนใหญ่ ถ้าเอาไปโตๆหน้าตา สดใส แค่หิวนิดหน่อย ก็ชัดเจนว่า เอามายัดเยียดให้สวนสัตว์ แปลว่าได้ผ่านการเลี้ยงมาก่อน แล้วพอรู้ว่าเลี้ยงสัตว์ป่า ความผิดก็จะตามมา

อีกประเด็นก็คือ พวกเจ้าหน้าที่ทั้งหลายแหล่ก็เห็นแก่เงินซะมาก พอเอาสัตว์ไปนำแจ้งหรือเอาไปให้ ก็จะตีความผิดมาก่อนซะงั้น แล้วก็เรียกเก็บค่าปรับ ค่าธรรมเนียม หรือ ค่าใต้โต๊ะ นั่นแหละ

ก็ไม่ได้ว่าอะไร เลี้ยงก็เลี้ยงได้ ให้มันเป็นไปตามโอกาส อย่างชาร์ปก็ถือว่าอุปการะมันเท่าที่ทำได้แล้วกัน ปล่อยไปมันก็หากินเองไม่ได้ซักเท่าไหร่ รอจนกว่าเวลาที่มันต้องไปหาเจ้าของใหม่ หรือ มันบินจากไปเองตามทางของมัน แค่คนที่คิดจะเลี้ยงให้ ก็อยากจะบอกว่า ถ้าไม่เซียน อย่า!!!

ผมไม่เก่งเรื่องนกอะไรมากมายนะครับ แค่พอรู้เท่านั้น ฮิ้ววว

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
เอ้า สมมติตำรวจเห็นว่ามีเงิน 1000 อยู่ในกระเป๋า จอย
กับเจอ เจ้าแก้วโม่งนี่ในบ้านชาร์ป ผลมันต่างกันไหม

คือ ถ้าชาร์ปอยากเลี้ยงไว้จอยก็ไม่ได้ว่าอะไร
แต่ ชาร์ปบอกว่าจะปล่อยก็กลัวมันหากินเองไม่เป็นใช่ไหมล่ะ
ถ้าคิดจะปล่อยแต่กลัวมันหากินเองไม่ได้ ก็เอาไปให้สวนสัตว์นั่นคือ 1 ทางออก
แต่ จอยไม่ได้บอกว่าต้องเอาไปให้สวนสัตว์นะ

คือแล้วแต่ชาร์ปไง แต่ถ้าไม่อยากเลี้ยงกลัวมีปัญหา ก็เอาไปให้สวนสัตว์ไง  ฮิ้ววว

วะ ยิ่งพูดยิ่งสับสนเอง   กร๊าก

ไม่ได้บอกว่าชาร์ปต้องเอาไปให้สวนสัตว์ แต่ บอกว่า ถ้าไม่อยากเลี้ยงเพราะกลัวมีปัญหาก็เอาไปให้สวนสัตว์  ฮิ้ววว
เลี้ยงไปเถอะ ชิวๆ

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
ตอนนี้ผมปล่อยให้มันอยู่นอก office แล้วครับ
เพราะเมื่อคืนไม่รู้ว่าจะให้มันอยู่ที่ไหนดี (ปล่อยไปตั้งกะเมื่อคืน)

มันก็บินเที่ยวเล่นไปเรื่อยๆอ่ะครับ แต่มันก็ยังไม่ยอมไปห่างออฟฟิต บางทีมันก็มาเคาะกระจกเรียก (ขอเข้าออฟฟิตมั้ง)
ก็เลยเตรียมเมล็ดทานตะวันใส่กะบะ แขวนบนต้นไม้ให้มันกิน

เมื่อเที่ยงก็เอามันออกไปนอกออฟฟิตอีก ตอนนี้มันก็บินไปไหนแล้วก็ไม่รู้แต่ยังได้ยินเสียง อยู่

ปล.ได้ความรู้เรื่องสัตว์เยอะเลยแฮะ ขอบคุณครับ ไหว้

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
   นกแก้วยังไม่กลัวคนเลยครับ แล้วทำไมคนจะต้องกลัวนกแก้ว  ฮิ้ววว

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อีกหนึ่งเหตุผลที่ไม่ได้ให้มันอยู่ในออฟฟิต  ไอ้มืดหมี

อันนี้เช็ดไปแล้ว  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2007, 13:55 น. โดย ชาร์ป จารุวัฒน์ » บันทึกการเข้า

ขอเบิ้ลนะ

เจอแล้วครับอีกตัว ไม่ใช่นกแก้วนะแต่เป็น

เค้าบอกว่าเป็นงูเห่าอ่ะ ไม่รู้จักเหมือนกัน

เพิ่งมาเห็น ปล่อยไปซะแล้วเหรอครับ น่าเสียดาย เศร้า

ที่บ้านผมเลี้ยงนกพวกสายพันธ์นกแก้วครับ
นกพวกนี้น่าสงสารนะครับ ถ้าจับคู่แล้ว แล้วคู่ตาย ไม่นานมันก็ตายครับ
หรือว่าพลัดที่ แล้วได้รับการเลี้ยงที่ไม่ดี มันจะหงอยแล้วตายครับ
(แต่ไม่ได้เลี้ยงแก้วโม่งเพราะมีเรื่องฝังใจตอนเด็ก เกี่ยวกับไอ้นกเขียวนี่)

แก้วโม่งเป็นนกคุ้มครองแต่ไม่ได้เป็นประเภทสงวนห้ามเลี้ยงนะครับ
ธรรมดาแล้วพวกนกหลุดเนี่ยมันจะไม่ไปไกลจากที่เลี้ยงเดิมครับ
และถ้าเป็นนกเลี้ยงตั้งแต่เกิด หากินเองไม่เป็นแน่นอนครับ

ถ้ามันกลับมาพี่ก็น่าเลี้ยงต่อ เพราะเดี๋ยวเจ้าของคงมาตาม
ไม่ลองถามคนแถวๆนั้นดูน่าจะเจอเจ้าของได้ไม่ยากครับ
ดูจากอาการแล้ว มันอยู่กับพี่ได้แน่ๆ ไม่งั้นมันไม่กลับมารอบสองรอบสามหรอกครับ

ป.ล.เรื่องงูนี่ ไม่น่าจะใช่งูเห่านะตัวเล็กเหลือเกิน มองไม่ชัดด้วย

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ขอบคุณครับพี่มุมมืด  ไหว้

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10