หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Digital Signature สำคัญไฉน  (อ่าน 9143 ครั้ง)
เวลาที่เราไปสมัครใช้บริการอะไรก็แล้วแต่ ถ้ามันเป็นกระดาษ เราก็จะต้องใช้ลายเซ็นเสมอๆ เป็นการรับรองเอกสารนั้นๆ

แต่ในโลกของคอมพิวเตอร์ มีแต่สัญญาณดิจิตอลที่มีแต่ 0 กับ 1 เท่านั้น ดังนั้นการับรองต่างๆ ก็เลยต้องเป็นดิจิตอลไปด้วย

การรับรองโดยลายเซ็นดิจิตอลมีประโยชน์ตรงไหน
มันมีประโยชน์แน่ๆ ครับ ถ้าคุณเขียนโปรแกรม แล้วคุณใส่ลายเซ็นดิจิตอลเข้าไป จะทำให้ตัว OS ไม่ต้องถามก่อนเรียกใช้ (เช่น พวก vista, symbian) เพราะตัวโปรแกรมจะเข้าใจได้เองว่ามันมีการรับรองแล้ว

ในกรณีของฟอนต์ก็เช่นกัน ถ้าคุณทำฟอนต์ Opentype ออกมา แล้วไม่ได้ใส่ลายเซ็นดิจิตอลมาด้วย มันก็จะเป็น OpenType ที่สมบูรณ์ไม่ได้ เพราะว่า โปรแกรมส่วนใหญ่ ณ ปัจจุบันนี้มักจะมีระบบป้องกันตัวเอง ถ้าไม่มีใบรับรองที่มีลายเซ็นดิจิตอล มันก็จะไม่ทำงานตรงส่วนนั้นให้ ถ้าเป็นสคริปต์ OpenType มันก็จะยังไม่ทำงานจนกว่าเราจะไปสั่งมัน ซึ่งบางโปรแกรมก็เรื่องมาก ไม่ยอมให้สั่ง จนกว่าฟอนต์จะมีใบรับรองซะก่อน

คุณรู้มั้ยครับ ฟอนต์ในเว็บนี้เป็นฟอนต์ Opentype เกือบทั้งหมด แต่...ในบรรดาฟอนต์เหล่านี้ ยังไม่ใช่ Opentype ที่สมบูรณ์เลย เหตุผลก็คือ มันยังไม่มีใบรับรองที่มีลายเซ็นดิจิตอลนั่นเอง ด้วยเหตุนี้วินโดวส์จึงแสดงไอคอนเป็น TT แทนที่จะเป็นตัว O ทั้งๆ ที่มันเป็น Opentype

วิธีการใส่ใบรับรอง +ลายเซ็นดิจิตอล ให้ดูในกระทู้ วิธีการทำไอคอนฟอนต์จาก TT ให้เป็นตัว O ครับ
 ไหว้ ขอบคุณครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่า กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขอบคุณครับ ไหว้

สงสัยเรื่องการลายเซ็นดิจิทัลเนี่ย
ว่าถ้าตามมาตรฐานจริงๆ มันต้องมีหน่วยงานอะไรรับรอง (เหมือนพวก Certificate) ไหมครับ
หรือเราสามารถกำหนดลงไปได้เองเลย ไม่ผิดกติกาของกฎหมายโลก?

แล้วขั้นตอนในกระจู๋สอนทำ O ของลุงทัชนี่ ทำไมต้องต่อเน็ตครับ งง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ ไหว้

สงสัยเรื่องการลายเซ็นดิจิทัลเนี่ย
ว่าถ้าตามมาตรฐานจริงๆ มันต้องมีหน่วยงานอะไง (เหมือนพวก Certificate) ไหมครับ
หรือเราสามารถกำหนดลงไปได้เองเลย ไม่ผิดกติกาของกฎหมายโลก?

แล้วขั้นตอนในกระจู๋สอนทำ O ของลุงทัชนี่ ทำไมต้องต่อเน็ตครับ งง

จริงๆ แล้วมันต้องมีหน่วยงานมารับรอง เช่น nectec verisign towte เป็นต้น แต่พวกเราคงจ่ายค่าจดกันไม่ไหว มันหลายดอลลาร์ครับ ก็เลยมีแนวคิดใหม่(คิดค้นโดย MS) นั่นคือ ออกรับรองโดยข้าพเจ้าเอง (Self Certificate) ทำให้สามารถรับรองตัวเองได้ แต่...ตราบใดที่ยังไม่ได้จดกับสถาบันรับรองข้างต้น ใบรับรองนี้ยังรับรองไม่ได้ว่าเป็นของจริง แต่ใช้แก้ขัดได้ครับ ไม่ผิดกฎหมายครับ

ถ้าเคยเขียนโปรแกรม VBA ใน MS Office ถ้าไม่ได้ใส่ Dsig มันจะไม่ยอมให้รันครับ แต่ถ้าใส่ มันจะมีตัวเลือกให้สามารถรันได้ แม้จะเป็นแบบ self cert ก็ตาม แต่ถ้าไม่ใช่ self cert มันจะรันเลย จะเห็นได้ว่า แม้จะออกใบรับรองตัวเองได้ แต่มันก็มีระดับของมันอยู่

สาเหตุที่ต้องต่อเน็ต เพราะว่าตัวออกใบรับรองจะต้องไปดึงข้อมูล Time Stamp จากเซิฟเวอร์ของ Verisign หน่วยงานใหญ่ของโลกในการออกใบรับรอง เพื่อเอามาลงเวลาในการเซ็นครับ

ถ้าใส่ใน fontlab เวลา gen font ก็ต้องต่อเน็ตเหมือนกันครับ ไม่งั้นข้อมูล Time Stamp ไม่มา มันจะกลายเป็น self cert ที่เป็นของไอ้บ้าที่ไหนก็ไม่รู้ ที่รับรองไม่ได้ ถึง MS จะบอกว่าได้ก็เหอะ (จะเห็นว่าฟอนต์ของ MS ก็มีหลายฟอนต์ที่ใช้วิธีนี้)
โอ้ว ชัดเจน ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]