หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ลืมกระเป๋าไว้บนรถTAXI  (อ่าน 12180 ครั้ง)
โห ขอเอาใจช่วยให้ได้ข้าวของคืนนะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ขอบคุณทุกๆคนที่แนะนำนะครับ กล้องสองตัวที่หายไปคงจะไม่เสียดายมากเท่าไร ถ้าไม่ใช่ที่แฟนให้ เป็นกล้อง ดิจิตอล nikon ถึงจะรุ่นเก่ามากๆแต่ก็แฟนให้นะ อีกตัวเพิ่งซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์เลย ถ่ายไปเกือบหมดม้วนแล้ว ตัวนี้ก็ตั้งใจซื้อเลย Smena 35 เพิ่งไปบ้าเห่อกับเพื่อนมัมมายังไม่ทันเอาไปโชว์เลย ฮือๆ~ แต่คงต้องทำใจแล้วล่ะ ถือเป็นบทเรียนที่ดี ทุกครั้งที่ขึ้น TAXI ก็จำสีรถจดทะเบียนเอาไว้ ฝากถึงเพื่อนๆทุกคนด้วยครับ บางจังหวะของชีวิตมันก็มีอะไรๆมาทำให้เราพลาดได้ อย่าลืมนะครับ ทุกครั้งที่ขึ้น TAXI ก็จำสีรถจดทะเบียน
เคยพยายามจดๆจำๆอยู่พักนึงครับ แต่พอนานๆเข้าก็เลิก
ผมว่าถ้านึกขึ้นได้ทุกครั้งถึงขนาดต้องจำสีรถจดทะเบียนแล้ว
ของที่เอาขึ้นไปด้วย.. ก็คงไม่ลืมแล้วล่ะครับ
ส่วนมากไอ้ที่หายๆกันนี่ มันสุดวิสัยครับ
ประมาณว่าตอนนั้นสติสตังไม่ค่อยอยู่กะเนื้อกะัตัว
หรือมัวไปจดๆจ้องอยู่กะอะไรซักอย่าง
ถ้าเป็นแบบนั้น จะสีหรือทะเบียนรถก็คงไม่เอะใจนึกจะจำหรอกครับ

เคยมีอยู่ครั้งนึงครับ ไปเล่นดนตรีกับเพื่อนมา แล้วมันฝากเบสกลับมาด้วย
(ยี่ห้อ Musicman รุ่น String Ray USA ครับ เพิ่งซื้อมาใหม่ สนนราคา 65,000 บาทถ้วน)
เอาทิ้งไว้ในกระโปรงหลังครับ พอกลับขึ้นห้องก็ลืมเอาออกมาด้วย
ตอนที่นึกออกนั่น ใจหายวาบเลยครับ.. ทำไรไม่ถูกเลย แบบว่าของมันแพงมากๆ
ระหว่างที่กำลังหาเบอร์รายการวิทยุนั่นแหละครับ อย่างแรกที่นึกออกเลย
อยู่ดีๆ ก็มีคนมาเคาะห้องครับ เปิดออกไปดูปรากฏว่าเป็นพี่แทกซี่คนนั้น
เอาของมาคืนครับ.. ประมาณว่ากลับไปเข้าอู่แล้วกำลังจะล้างรถก็เจอ
(โชคดีตอนที่่อยู่บนรถคุยกะเค้าไว้ด้วยว่า เป็นนักดนตรีแล้วพักอยู่ชั้นสอง
มาถึงเค้าก็มาถามยามเอา ก็เลยรู้ว่าเป็นห้องไหน)

ควักแบงก์พันให้แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ ค่าเสียเวลาเค้า
แต่พี่เค้าก็ไม่รับ เป็นคนดีมากๆ เลยครับ
ไม่นึกว่าตัวเองจะโชคดีขนาดนี้..
ตั้งแต่นั้นมาก็เลยพยายามที่จะจำสีรถจดทะเบียนนั่นแหละ่ครับ
แต่สุดท้ายก็เลิก..

ถ้านึกออกทุกครั้งที่ขึ้นจะจำจะจดไว้ผมว่ามันก็ดีนะครับ
แต่ถ้าหันมาระวังของๆตัวเอง ไม่ให้ลืมไว้ จนต้องโทรไปแจ้งศูนย์
แจ้งสีแจ้งเบอร์รถตามที่จดๆมาได้ จะดีกว่ามากๆเลยครับ

เจ๋ง

Welcome to earth.

โอ้โห

อ่านแล้วรู้สึกหัวใจพองโต
รู้สึกเลยว่าอยากให้พี่เขาเจริญงอกงามในชีวิตและการงานจริงๆ นะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้โห ด้วยคน
ยินดีด้วยครับ
อยากให้พี่เขาเจริญรุ่งเรืองด้วยคน
 เจ๋ง

เชื่อไหม คงมีคนบอกว่าแท๊กซี่โง่ เป็นคนอื่นเขาเอาไปขายแล้ว ได้หมื่นนึงก็ยังดี
แล้วรางวัลพันนึงนั่น เขาให้แล้วก็ยังไม่รับอีก บ้ารึเปล่า

คนแบบนี้คงมีไม่มากนักแล้วมั้งในบ้านเรา น่าชื่นชมมาก
ทำบุญไม่หวังผลตอบแทน แถมผลบุญที่แกเลือกรับ แกก็ไม่รับเป็นเงิน

สังคมไทยตอนนี้มันเป็นยังไงกันไปแล้ว
เห็นคนทำดี ก็บอกว่าโง่
เห็นคนเอาเปรียบคนอื่น โกงคนอื่นได้ ดันชื่นชมว่าเก่งจัง ฉลาดจัง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
รับปริญญามาหมาดๆ ฝากน้าไปอัดรูปกรอบใหญ่ที่ร้าน (ไม่ได้สี่งกับมหาลัย ไม่ชอบกรอบ)
น้าเข้ากรอบมาเสร็จแล้ว แต่ดันลืมเอาไว้บน taxi

เวรกรรม  ง่ะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
สงสัยเอาไปคืนที่บ้านพี่ตั้ง

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 กร๊าก กร๊าก  วันนี้ฮาหมอแมวแฮะ 

เลวยั้นเงา
ถ้ารูปหาย
ไปขอแก๊ง 3T คนอื่นก็ได้ครับ
ออกมาเหมือนกันเด๊ะๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่นานาเคยเอาของไปลืมไว้บนแทกซี่

ไม่สิ แย่กว่านั้นมั้ง

คือระหว่างทางไปห้าง ต้องแวะบ้านเพื่อน เลยบอกแท็กซี่ให้จอดรอหน้าบ้าน กะว่าเข้าไปเอาของแป๊บเดียวเลยวางกระเป๋าทิ้งไว้ มีมือถือที่เพิ่งซื้อ(ออกใหม่ในช่วงนั้น)ละก็ของใช้กุ๊กๆกิ๊กๆ กะกระเป๋าตัง

พอกลับมาหน้าบ้าน แท็กซี่หายไปเลย  ยิ้มน่ารัก

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
อ้อ แล้วไป
คิดว่าลืมไว้เองซะอีก

เคยลืมมือถือไว้บนรถ ลงตรงสาทร ต้องวิ่งไปเอาที่สีลม แทบตาย แต่ก็ยังดี ที่เค้าคืนใ้ห้  ไหว้

กาก
ปกติจะจดทะเบียนแท็กซี่เฉพาะเวลาส่งแฟนขึ้นแท็กซี่กลับคนเดียวเท่านั้นครับ หมีโหดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
พ่อเคยทำกระเป๋าสตางค์ตกบนรถtaxi ค่ะ

เงินในกระเป๋ามีไม่เท่าไหร่ แต่ในนั้นมีตั๋วเครื่องบินค่ะ  หมีโหดดดด

กว่าจะรู้ตัวว่าหายก้เวลาผ่านไปหลายชั่วโมง

แต่ยังดีที่รถที่ขึ้น ขึ้นจากสนามบินค่ะ

เลยขัยรถไปที่ดอนเมือง (ตอนนี้นก็จะตี1 แล้ว)
ระหว่างทางก็แจ้ง จส.100 ให้ช่วยตามหา ฟังมา ชม. กว่า เค้ายังไม่แจ้งเลย  โวย
แต่แจ้งตามหา เสก็ตบอร์ด  โวย โวย

พนักงานที่สนามบินให้ความร่วมมือดีมากค่ะ ไม่เกี่ยงงอนให้เดินไปแผนกนู้นแผนกนี้  3cษ

ทางสนามบินเค้าจะจดเลขทะเบียนไว้ทุกคนค่ะ โชคดีไป เลยติดต่อคนขับได้

คนขับบอกว่า รับพ่อเป็นรายสุดท้าย เพิ่งมาเห้นกระเป๋าก็ที่บ้านแล้ว
กำลังจะติดต่อคืนที่ ปตท. (ที่ทำงานพ่อ) พรุ่งนี้

พ่อถามว่าบ้านอยุ่ไหน ปรากฏว่า บ้านเขาอยู่แถวๆบ้านอรค่ะ พ่อเลยบอกว่าจะขับไปเอาที่บ้านเลยจะได้ไม่เสียเวลา

แต่ทางสนามบินไม่ให้ค่ะ
ต้องให้มาคืนที่สนามบิน (ไรฟะ)

ผลคือ รอยาวถึงตี 3  ฮือๆ~

taxi ดีมากค่ะ ไม่เรียกร้องเงินทอง
แต่ขอว่าให้ช่วยแจ้ง จส.100 หน่อยว่า
รถคันนี้เคยคืนของ ไรแบบนี้

เพื่อเค้าจะได้ลดราคาค่าทางด่วนมั่ง ถ้าจำไม่ผิด

คนดีๆยังมีอยู่นะคะ ขอให้เจอของค่ะ  ยิ้มน่ารัก

ปล. รอจนได้ของคืน จนกลับถึงบ้าน จส.100 ยังไม่ประกาศหาของเลยค่ะ  อี๋~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
โห มีระบบให้รางวัลคนทำดีด้วย (แจ๋ว แจ๋ว)

หน้า: 1 [2]