หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ตัวแรกของเจ้า...ตอนหนุ่มๆ  (อ่าน 24655 ครั้ง)
Flute นะครับ  โวย
ของผมก็ขลุ่ยนะ  เพียงออศึกษาภัณฑ์ราคา 55 บาท
แล้วก็เลยซื้อขลุ่ยมาเป่าเรื่อยๆ ปัจจุบันมี 7 เลา วางบนหิ้งหนังสือ

ส่วนกีต้านี่ก็อยากเล่น รู้สึกมันเล่นได้ทุกแบบ  เจ๋งดี
แต่ไม่มีตังค์ เล่นไม่เป็นด้วยแหละ  แหยะ
ของผม โจโจ ครับ เป็นของเก่าของน้าที่ไม่ได้ใช้มานาน แต่ก็ทำให้ผมรักการเล่นดนตรีอย่างไม่รู้ตัว กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด

พูดถึงเรื่องกีตาร์ ขอพล่ามเลยระกันนะครับ
คงไม่มีใครอ่านหรอก แต่อยากเล่า..

ฮิ้ววว

ตัวแรกที่เคยแตะ ไม่ใช่ยี่ห้อนี้หรอกครับ
แต่ถ้าใครที่เคยเริ่มหัดเล่นเมื่อประมาณสิบกว่าปีที่แล้ว
คงจะเคยมียี่ห้อนี้ผ่านมือมาเหมือนๆกัน..

หัดเล่นครั้งแรกตอนอยู่ ป.6 ครับ
เพื่อนไปคุ้ยเอามาจากในห้องเก็บของบ้านมัน
เป็นของเก่าของน้ามันอะไรซักอย่างนี่แหละ
ยี่ห้อยามาฮ่า รุ่น C40 ครับ (เพิ่งมารู้เอาตอนโตแล้ว)
แต่สภาพตอนที่ขุดมันออกมานั่น.. สุดยอดมากๆ
ก็คือ รอยเพียบ ฝุ่นเขรอะ หยากไย่ขึ้นแล้วก็ถลอกปอกเปิกไปหมด
ส่วนบอดี้ด้านหลังหย่องมันเปิดอ้าออกมา
แล้วหย่องก็แง้มเอามากๆด้วย
(เนื่องจากว่า C40 เป็นกีตาร์คลาสสิคต้องใส่สายไนล่อน
แต่เจ้าของเค้าเอามาใส่สายเหล็กที่ใช้กะกีตาร์โฟล์ค บอดี้มันก็เลยทนแรงดึงไ่ม่ไหว)

ก็ช่วยกันโมดิฟายกับเพื่อนครับ จนมันพอใช้ได้นั่นแหละ
แล้วก็ไปหาซื้อหนังสือเพลงมาหัดเล่นกับเพื่อน
จำได้ว่าเพลงแรกที่หัดเล่นตอนนั้นคือเพลง "หลอกใช้" ของพี่หรั่ง ร็อคเครสตร้าครับ
เพลงนี้อยู่ในคีย์ C คอร์ดมันเลยจะง่ายๆหน่อย แต่ก็มีที่ยากมาคอร์ดนึงครับ ก็คือคอร์ด F
(เชื่อว่าแทบทุกคนน่าจะมีปัญหากะคอร์ดนี้เหมือนๆกันมั้งครับ สมัยหัดเล่นกันใหม่ๆ)
ก็หาวิธีจับเอาจนได้แหละครับ (ขนาดคอร์ด G ตอนนั้นยังจับสายหนึ่งเส้นเดียวเลย)

กร๊าก

ก็หัดเล่นง้องแง้งกันไปเรื่อยเปื่อยแหละครับ คนสงคนสอนก็ไม่มี
สายเส๋ยไรก็ตั้งไม่เป็น..
เ่ล่นไปได้สักพักครับ น้ามันก็มาเอาคืนไป..
(ใจร้ายโคตรๆ ตอนมันพัังอยู่ไม่เห็นมาดูดำดูดี)

ฮือๆ~

เพื่อนมันก็เลยอ้อนแม่ให้ซื้อให้ใหม่ครับ แล้วก็ได้เป็นยี่ห้อ JoJo นี่แหละ
ลายก้างปลาสีแดงเลือดนกครับ..
(รุ่นๆผมน่าจะเคยเห็นกัน)

ก็ไปเล่นอยู่กะมันได้พักนึงครับ (เกรงใจมันเหมือนกันนะ เหมือนไปแย่งมันเล่นไงไม่่รุ)
แต่ด้วยความพยายามครับ จึงมักจะไปถามรุ่นพี่ที่โรงเรียนเอาบ่อยๆ
ว่าเพลงนั้นเพลงนี้เล่นยังไงบ้าง แล้วก็เอามาสอนๆมัน
ก็พอลดความเกรงใจลงไปได้บ้าง..

จากนั้นไม่นาน พ่อกะแม่ก็ซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดครับ ดีใจมากๆ
(เป็นกีตาร์โนเนมไม่มียี่ห้อครับ แต่ที่บ้านไมค่อยมีกะตังน่ะครับ เค้าซื้อให้ก็บุญโขละ)
ด้วยความที่เป็นยี่ห้อโนเนม เล่นไปนานๆเข้ามันก็เริ่มจะพังครับ ก็เลยต้องจับมันโมดิฟายอยู่บ่อยๆ
เปลี่ยนหย่องใหม่มั่ง ทำสีใหม่มั่ง เปลี่ยนลูกบ่งลูกบิด หางปลงหางปลา สารพัดจะหามาใส่แหละครับ
(เผลอๆ ไอ้อะหลั่ยทั้งที่หามาเปลี่ยนนี่จะแพงกว่าตัวกีตาร์ที่ซื้อมาอีก) 

กร๊าก

ป่านนี้หายสาบสูญไปไหนไม่รู้แล้วครับ เพราะหลังๆ เอาทิ้งไว้ให้น้องชายหัดเล่นมั่ง
แล้วมันก็ให้เพื่อนที่ไหนยืมไป ก็ไม่รุ ยังเคืองๆอยู่เลยครับ

หลังจากนั้นก็มีผ่านเข้ามาอีกหลายตัวครับ
ทั้ง C40 ตัวใหม่, APEX ที่เป็นแบบหลังเต่า
(ช่วงนั้นจะฮิตกีตาร์หลังเต่าอยู่พักนึงครับ คงพอจำกันได้)
ขายต่อไปแล้วทั้งคู่..
Kimus ที่ซื้อให้แฟนสมัยจีบกันใหม่ๆ
(หลอกซื้อต่อเพื่อนมาครับ ของยังใหม่อยู่เลย เป็นล็อตที่ผลิตมาห้าหมื่นตัวแรกด้วย
เสียงดีมากๆ ซื้อมา 800 บาทพร้อมถุงใส่อย่างดี รู้สึกว่าตัวเองเลวๆยังไงไม่่รุ)

กร๊าก

แล้วก็มี Oscar Schmit กับ Takamine (Japan) อีกครับซึ่งโดนเพื่อนชักดาบไป

ตอนนี้อยากได้มากๆครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ซักตัวนึง ไว้เล่นแก้เหงา
ของเก่าไม่เหลือให้เล่นซักตัวเลยครับ ..

ง่ะ

ขอบคุณ จขกจ. นะครับ ที่ตั้งจู๋นี้ขึ้นมาให้ได้รำลึกความหลังเก่าๆ
+ ให้นะครับ

ฮิ้ววว

Welcome to earth.

ยี่ห้อ santana ครับตอนแรกเล่นคีย์บอร์ดของ yamaha (เพราะแม่อยากให้เล่น) แล้วอยากเล่นกีต้าร์เลยเอาไปแลกมาเพิ่มเงินอีก 600 มั้ง ไอ้มืดหมี ได้มาตอน ม.4 หัดเล่นมาเรื่อยๆจนตอนนี้ตัว nut มันสึกแล้วมีหลานมาขอเอาไปเล่นเลยให้ไปเพราะได้ ovation ของพี่มาแทน กร๊าก

ปล. ผมชอบ takamine นะ เฟรตทำดีมากนุ่มโคตร เล่นง่ายอย่างแรง เจ๋ง

จู๋วัยรุ่นที่ตูเล่นไม่เป็นเลย  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โจโจ้ พี่ชายซื้อมาฝาก ราคาถูกๆ
เล่นเจ็บนี้วมาก (ฝึกจับแบบลำบากๆไว้ก่อน)
หลังจากนั้นก็มาเป็น ยามาฮ่า รุ่นไหนจำไม่ได้แล้ว(ตอนนี้ทิ้งไว้บ้านนอก)
แต่เสียงดี หนัก ดูว่าราคาคงจะแพง อันนี้พี่ชายสอยต่อมาอีกจากเพื่อน
ตัวล่าสุดเป็นของโนเนม ซากุระ ที่เป็นโปร่งไฟฟ้า  ไอ้มืดหมี ไม่มีเงินซื้อของแพงน่ะ

ชีวิตนี้อยากมี ทาคามิเนะ หรือโอเวชั่นก็ดี อะไรพวกนี้มานอนกอดบ้าง ฮือๆ~

กำลังโหลดข้อมูล .....
เคยอยากเล่นกีต้าร์
แต่โดนขู่ว่าเล่นแล้วนิ้วจะด้าน ไม่เหมาะกับผู้หญิง
แปลตรงตัวได้ว่า "ไม่ซื้อให้"
ต๊ายยย กลัวนิ้วด้าน

มันไม่ถึงกับด้านบานออกมาแล้วดูน่าเกลียดขนาดนั้นครับ
มันแค่ปลายนิ้วลดความนิ่มลงนิดหน่อยเอง  ลันล้า

กำลังโหลดข้อมูล .....
กีต้าร์ตัวแรกที่ซื้อ แม่ซื้อให้เพราะกลัวว่า่ง หาอะไรให้ทำเล่นๆตอนที่อยู่ม.ปลาย ตอนนี้มันไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้ ฮือๆ~

เพราะตอนปี1 เอาไปเล่นที่บ้านเพื่อน ที่มหาลัย แล้วเพื่อนคนนึงมันยืมไป จนป่านนี้ มันอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้ โวย

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
ไปถามที่ทำงานมาเพื่อนบอกว่า
ยี่ห้อ ฟูจิย่าม่า เคยได้ยินไหมครับ
เป้นกีตาร์ที่มีขายมากเมื่อก่อนแถวต่างจังหวัด
ถูกมากตอนนี้แต่แพงมากเหมือนกันสำหรับตอนนั้น(ตอนเด็ก)
อยากเล่นกีต้าร์ แม่บอกไม่ชอบ  ฮือๆ~ ไปซื้อคีย์บอร์ดให้แทน  เอือม

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
เริ่มจากขลุ่ย Soprano Recorder พลาสติก ยี่ห้อ King ไม่ทราบรุ่น
เป่าไปเรื่อยๆจนรู้ตัวว่าเริ่มเซียน เลย ซื้อยี่ห้อ Yamaha ไม่ทราบรุ่น เหมือนกันมา
เสียงดีกว่า แต่กดโน๊ตยากกว่า สรุปแล้ว ตั้งแต่เกิดมา ซื้อ Recorder มา 4-5 กระบอกแล้ว

อ๊ะ..นี่มันกระจู๋กีตาร์นี่หว่า...
งั้นมาว่ากันเรื่องกีตาร์
จริงๆแล้วในชีวิตนี้ไม่เคยซื้อกีตาร์เลย แต่มันโผล่มาในบ้านเอง

กีตาร์ตัวที่ 1
ยี่ห้อ : Yohan
ประเภท : โฟล์ก
รุ่น : ไม่รู้ง่ะ
ราคา : ราวๆ 1,300 - 1,800 บาท
ซื้อ/ได้มาจาก : อยู่ๆ มันก็มีวางอยู่ในบ้านเอง หลังจากกลับมาจากโรงเรียน
เรื่องราวที่เกี่ยวข้อง : เป็นกีตาร์ที่หัดเล่นจนตีคอร์ดเป็น
สถานะปัจจุบัน : อยู่ๆก็หายไปจากบ้าน

กีตาร์ตัวที่ 2
ยี่ห้อ : Fuji-Yama
ประเภท : คลาสสิก
ราคา : ราวๆ 1,300 - 1,800 บาท เหมือนกัน
ซื้อ/ได้มาจาก : อยู่ๆ มันก็มีวางอยู่ในบ้านเอง เหมือนตัวแรก
เรื่องราวที่เกี่ยวข้อง : เป็นกีตาร์ที่ให้กำเนิดเพลงที่แต่งเองห่วยหลายเพลง (มากกว่า 150 เพลง)
สถานะปัจจุบัน : ทะเลาะกับแฟน แล้วอารมณ์ก็มาพาลที่กีตาร์ ทุบกีตาร์ทิ้ง...

กีตาร์ตัวที่ 3
ยี่ห้อ : Melody
ประเภท : โฟล์ก
ราคา : ราวๆ 1,500 -2,500
ซื้อ/ได้มาจาก : เพื่อนของพี่สาวยกให้เพราะขี้เกียจเล่นแล้ว
เรื่องราวที่เกี่ยวข้อง : ไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่
สถานะปัจจุบัน : อยู่ที่ไหนสักแห่งบนโลกนี้ ซึ่งอาจจะไม่เหลือซากไปแล้ว

นอกนั้นก็เคยจับกีตาร์/เปียโน/แซคโซโฟน/คีย์บอร์ด ที่ไม่ใช่ของตัวเองทั้งนั้น

ทหารเกณฑ์
หัดตั้งแต่ ม 1 เพิ่งมาเป็นเอาเมื่อ 2 ปีก่อนเนี่ยแหละ  กร๊าก
yamaha F310 อะไรซักอย่าง 

ตอนแรกจะซื้อ 310 ไม่รู้ยังไงคนขายหยิบมาผิดแต่ขายราคา 210  ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 2007, 21:17 น. โดย ตั้มหมิงซื่อ » บันทึกการเข้า

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ส่วนมากเห็นได้จับกีตาร์โจโจเป็นตัวแรกๆกันนะครับ
ราคาไม่แพง พอหาเล่นกันได้ เสียงก็พอใช้นะครับเหมาะสำหรับตอนนั้นมาก
ขอขอบคุณตัวแทนจำหน่ายกีตาร์โจโจด้วยนะครับ
เอ...ตอนนี้ยังมีกีตาร์ยี่ห้อนี้อยู่เป่าอ่ะ
กีต้าเค้ามีคอร์ด เอ คอร์ด บี ส่วนพิณ พี่นี้ ไม่เห็นมีคอร์ดอะไร................

ผมก็เคยใช้ ยามาฮ่าเหมือนกัน เสียงใสดีนะ  เวลาสตาร์ท ก็ไม่ดังรบกวนชาวบ้านด้วย........ หมีโหดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 [2] 3 4