หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ตัวแรกของเจ้า...ตอนหนุ่มๆ  (อ่าน 24633 ครั้ง)
กีตาร์ตัวแรกของเจ้า...ตอนหนุ่มๆยี่ห้อไรกันบ้าง
เรามักจะผ่านช่วงเวลาที่มีกีตาร์มาเกี่ยวข้องนะ
ช่วงนั้นก้อมันดีนะ
ตอนนั้นกัตาร์ยี่ห้อ....ยามาฮ่าระบาด...มากๆ
แต่กีตาร์ของผมยี่ห้อ ฟินน่าครับ
ยังจำช่วงเวลาที่คลุกอยู่กับกีตาร์กันได้ไหมครับ
เสียงมันเพราะจิงๆ  แต่ราคาถูกแสนถูกแสนถูก.....ภูมิใจเหลือเกินกันวันเวลาที่ผ่านมานั้น
ของผม โจโจ ครับ เป็นของเก่าของน้าที่ไม่ได้ใช้มานาน แต่ก็ทำให้ผมรักการเล่นดนตรีอย่างไม่รู้ตัว กรี๊ดดดดด
เพ่ิงจะมีตังค์ซื้อกีต้าร์เมื่อปีสองปีที่แล้วนี่แหละครับ

เข้ากรุงตะกี้ ไปรับเจ้านี่กลับบ้าน
 ยิ้มน่ารัก

guild F5CE ปี 1996 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

จากกระจู๋นี้
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=7792.0

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
จำชื่อรุ่นไม่ได้ ใช้มา 4 เจเนอเรชันแล้วครับ แรกเลยเป้นของพ่อ ต่อมาเป้นของน้า มาเป้นของผม สุดท้ายให้น้องไปเล่นครับ

ปล. ตอนนี้น้องเสียไปแล้ว ยังไม่มี เจเนอเรชันที่ 5 ครับ ไว้กลับบ้านจะไปดูชื่อรุ่นมาใหม่นะครับ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เออใช่เลยครับ คุณ 84NK ธนบัตร
ผมเรื่มจำได้แล้ว  JOJO  ยี่ห้อนี้ก็ฮิตครับ
ตอนแรกผมก็ไม่มีกีตาร์น่ะแต่อาศัยยืมเพือนเอา
ถือเป็นกีตาร์ตวแรกๆที่ได้จับครับ
กีตาร์โปร่งตัวแรกเป็น yamaha f-310 ครับ  ส่วนกีตาร์ไฟฟ้าเป็นของ ESP จำชื่อรุ่นไม่ได้
ของคุณ ภูกระดึง อ๋าห์  สวยดีครับ
เสียงท่างทางใสครับ....ดูจารูปคงถนอนน่าดูนะครับ
เพลงแรกๆที่ฝึกเล่นล่ะครับ
ของผมครั้งแรกตอนเด็ก ที่พี่ผม เริ่มเล่น เขาสอนเพลง ได้อย่างเสียอย่างครับ
แต่ตอนฝึกเอง เล่นเพลงติ๋ม ของ คณะโมเดินร์ด็อกครับ
คอร์ดน้อย เป็ฯเพลงที่เล่นแล้วให้ สีเพลงมันส์ ตอนนั้นก็มั่วครับ
แต่จำได้ว่ามันส์มากๆ ......... มันพะย่ะค่ะโย่ว
ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไรเหมือนกัน  มันเก่ามากๆแล้วด้วย  ที่สำคัญมันมีแค่ 2หรือ3สายมั้งจำไม่ได้   เป็นมรดกตกทอดจากปู่นะ  ปู่เรียกมันว่าพิณส่วนผมเรียกมันว่ากีต้า.... หมีโหดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ถ้าถามเรื่องขลุ่ยล่ะพอตอบได้ครับ เอือม
ขลุ่ยนกตัวแรกในชีวิตโดนเพื่อน(ไอ้ปิง) นั่งทับแตกตอนแช่บ่อน้ำร้อนที่ฝาง เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก

พูดถึงเครื่องดนตรี ชิ้นแรก  ของผมก็เป็นขลุ่ย  ไม่รู้ว่าได้มาจากไหน แต่ที่แน่ๆพอจำความได้ มันก็มีแล้ว
เก่ามากๆ เป่าดังฟุ๊ตๆ.......  น่าจะเป็นของตาแหละ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
โห ซื้อขลุ่ย แต่เป่าแล้วเหมือนฟลุต สุดยอด โห

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จริงๆแล้วตอนเด็กๆผมก็เคยเล่นขลุ่ยเหมือนกันครัน คุณuuuuuɐı
เล่นซักพักหนึ่งเพิ่งมารู้ซึ้งครับว่าจริงแล้วมันเล่นยากนี่หว่า
(ยากกว่าอังกะรุงหลายเท่านัก)
เลยเลิกเล่นหนีหายไปจากชมรมดนครีไทยแต่นั้นมา
ถ้าถามเรื่องขลุ่ยล่ะพอตอบได้ครับ เอือม
ขลุ่ยนกตัวแรกในชีวิตโดนเพื่อน(ไอ้ปิง) นั่งทับแตกตอนแช่บ่อน้ำร้อนที่ฝาง เอือม

กร๊าก

Las Noches Rubicundior
โห ซื้อขลุ่ย แต่เป่าแล้วเหมือนฟลุต สุดยอด โห

เครื่องดนตรีนะ ไม่ใช่ผลไม้  โวย

มันแปลว่าตีน โวย

หน้า: [1] 2 3 4