หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: อธิบายไม่เป็น  (อ่าน 9990 ครั้ง)
เป็นคนพูดอธิบายสิ่งที่เราเข้าใจ ให้คนอื่นเข้าใจตามที่เราเข้าใจ ไม่เป็นครับ

แก้ยังไงดี  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กาก

วาดรูปประกอบคำพูดครับ

แต่ถ้าไม่เข้าใจยังไงก็ไม่เข้าใจอยู่ดี  ฮิ้ววว

เอก็เป็น

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เรียบเรียงคำพูดก่อนที่จะพูดออกไปค่ะ

ส่วนใหญ่จะได้ผล ยิ้มน่ารัก
อธิบายไม่เก่ง ก็ลองให้เขาทำตามเราดู

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

เคยเจอเหมือนที่ลุงโก้ว่าเลยครับ คุณดูผมนะ

แล้วก็กดคีย์บอร์ดด้วยความเร็วเหนือมนุษย์ หน้าจอตัวอักษรวิ่งไปมาด้วยความรวดเร็ว

แล้วพูดว่า " ทำยังงี้ละครับ "

หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด

พอถามซ้ำก็ทำหน้าแบบเบื่อนิดนึง แล้วบอกว่า คุณตั้งใจดูดีๆนะ ผมจะทำช้าให้ดู แล้วก็เหมือนเดิม  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 ฮือๆ~  รอฟังด้วยคน

But there is not enough time,
And there is no, no song I could sing
And there is no, combination of words I could say
But I will still tell you one thing
We're better together.
พูดไปเรื่อย ๆ แต่บอกให้คนฟังไปด้วยพยายามจับใจความกันเอาเองนะ  ฮิ้ววว
ผมชอบเริ่มจากเหมือนไม่รู้อะไรมาก่อน พยายามอธิบายให้มันใกล้ตัว มองเป็นรูปธรรมง่ายๆ แต่ถ้าไม่ได้ผลก้วาดรูปเลยครับ เจ๋ง

อ่านหนังสือเยอะๆ คุยกับคนอื่นบ่อยๆครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เป็นเหมือนกัน พยามพูดอธิบายให้คนอื่นเขาเข้าใจแต่กลับยิ่งงงไปใหญ่
แถมโดนผู้ใหญ่ว่าให้ประจำ ให้ไปหัดพูดมาใหม่   เศร้า

~_~ ภูมิใจที่เกิดเป็นลูกชาวนา ~_~   ;D
ยกตัวอย่างใกล้ตัวประกอบด้วย มีอุปมา อุปไมย เปรียบเทียบด้วยก็จะดี..... หมีโหดดดด

where there's a will there's a way
หัดเขียนจดหมายถึงใครสักคนสิครับ
เล่าเรื่องไปเรื่อย

หรือ นั่งมองแก้วกาแฟ แก้วน้ำ ฯลฯ
แล้วลองอธิบายในสิ่งนั้นดู

น้องที่ทำงานก็เป็นค่ะ
เลยใช้วิธีให้น้องเค้า ลองทำ ในสิ่งที่เค้าพูดมาให้ดู
ก็สามารถเข้าใจตรงกันมากขึ้นนะคะ
 แป๊ะยิ้ม

รักนะเด็กโง่.. ยิ่งโง่ก้อยิ่งรัก..อย่าหายโง่นะที่รัก..เด๋วไม่รักนะ "เด็กโง่"
OJT ก็เป็นวิธีที่ดีวิธีหนึ่งครับ

แต่บางเรื่องการปฏิบัติให้ดูก็อาจจะไม่เหมาะนะ  หื่น

where there's a will there's a way
การถ่ายทอดความคิด การสื่อสาร เป็นทักษะครับ ต้องฝึก แต่ก่อนผมเป็นคนพูดไม่รู้เรื่องเลย เพราะผมจะไปเร็วมาก คิดแล้วเข้าใจคนเดียว และหนักข้อที่สุดคือ ชอบคิดว่าพื้นฐานของทุกคนจะเท่าๆกัน ซึ่งบางเรื่องไม่เป็นแบบนั้น พอใครตามไม่ทันก็จะหงุดหงิด ขี้เกียจอธิบาย

ซึ่งต่อมาหลังจากโดนตราหน้าว่าไอ้พูดไม่รู้เรื่อง(และถูก discredit)ก็เลยพยายามฝึกตัวเองใหม่ เริ่มจาก

1. อย่าคิดไปพูดไป คิดให้จบกระบวนก่อนซักรอบนึง ว่าเราจะอธิบายอะไร ไอ้กระบวนการนั้นมันมีขั้นตอนอะไรบ้าง

2. พูดช้าๆ รอดูการตอบสนองของผู้ฟัง เมื่อเริ่มไม่เข้าใจจะได้ไม่เลยไปไกล

3. ยกตัวอย่างง่ายๆแบบที่ k.ต้น (ไง...ดู ออฟฟิศแมน ไม๊ล่ะ เกย์แอบ) ว่าก็ดีครับ แต่การเปรียบเทียบก็เป็นทักษะอีกอย่างที่ต้องฝึกเหมือนกัน

4. ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง อันนี้สำคัญมากๆ อย่าไปคิดว่าเชย ภาษาเป็นโปรโตคอล ไม่ใช่แฟชั่น โปรโตคอลคือข้อตกลงร่วมกัน หมาคือสิงมีชีวิตแบบนี้เท่านั้น เดี๋ยว ไม่ใช่เด๋ว อย่างนี้เป็นต้น

ผมว่าฝึกๆไปมันจะดีขึ้นเรื่อยๆ ลองดูน่า เจ๋ง
หน้า: [1] 2 3