หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: คนหาย...  (อ่าน 16807 ครั้ง)
ดีใจด้วยนะครับ รู้สึกโล่งตามเลยแฮะ  ปลื้ม

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
ดีใจด้วยนะคะ   ยิ้มน่ารัก

เลวยั้นเงา
เกย์ออก  พอดีเป็นภาษารีบค่ะ  พิมพ์แบบใจลอยด้วยเหนื่อยด้วยค่ะ

ชาญศิลไม่รู้ว่าเกี่ยวกับธรรมกายหรือเปล่า  แต่การบำเพ็ญตนด้วยวิธีเห็นคนอื่นที่ไม่ใช่ธรรมกายก็ทำกันนะ

ของคนคริสต์ก็มีนะ
เข้าเรียกว่า "เข้าเงียบ"
หมายถึงการไปเข้าค่ายทำสมาธิร่วมกัน แต่จะไม่พูดกัน
เหมือนเป็นการพินิจใจตัวเอง ให้จดจ่ออยู่กับตัวเอง มีสมาธิอยู่กับตัวเอง

ดีมากเลยนะ
มันจะเหมือนกับช่วยเตือนใหห้รู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่
ไม่ใช่ใจลอยไปเรื่อยๆ ปล่อยเวลาไปวันๆ ช่วยมากในเรื่องสมาธิในการทำงาน และการเข้าใจโลก

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ถึงกระนั้น ก่อนไปก็บอกคนที่บ้านไว้ก่อนก็ได้นิ   ฮิ้ววว

เลวยั้นเงา
 ปลื้ม ปลื้ม ปลื้ม

ล่วงใจไปหน่อย

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ดีใจด้วยนะที่เจอพี่สาวแล้ว ยิ้มน่ารัก

นานๆ จะเข้ามาที

กลับมาแล้วครับ  ไหว้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
  ขอแสดงความยินดีด้วยครับ และโล่งใจที่ปลอดภัยไม่มีอะไรร้ายแรง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ฌาน แบบนี้รึเปล่าครับ   ฌาน เป็น สมาธิ อย่างหนึ่ง  มีระดับ ผมไม่แน่ใจว่า ใช่ 4 ระดับ หรือเปล่านะ 

แต่ที่รู้ก็คือ ฌาน  เป็นอาการของสมาธิอย่างหนึ่ง เช่นการเพ่งกสิน  อ่านหนังสือ หรือจดจ่อกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง 
ที่บอกว่าไม่คุยกับใคร ก็คงด้วย  ฌานประกอบด้วยสมาธิซะส่วนใหญ่ มีส่วนประกอบของสติน้อยมาก   
สมาธิอีกอย่างคือสมาบัติ  เป็นสมาธิที่ประกอบไปด้วย สติสัมปชัญญะ อย่างครบถ้วน
สมาธิขั้นนี้ระดับโสดาบัน เท่านั้นสามารถทำได้ เรียกว่าอาการดับอย่างหนึ่ง

จะเรียกว่า ฌานคือผลของสมาธิก็ไม่ผิด เพราะ ระดับการนั่งสมาธิ ที่ลึกซึ้งลงไปก็จะได้ระดับฌานที่ต่างกันไปเป็นลำดับ
แต่ ฌานที่ประกอบไปด้วยสมาธิที่ไม่ประกอบไปด้วยสติ ไม่สามารถบรรลุถึงเป้าหมายของพุทธศาสนาได้

จะเห็นได้ว่า ก่อนพุทธกาล  ฤษี ชีไพร ต่าง ได้ฌานสมาธิ กันทั้งนั้น

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เห็นด้วยกับที่ตั๊กบอกว่า อุตส่าห์ไปแสวงบุญแต่กลับทำให้คนข้างหลังเป็นทุกข์ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 [4]