หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดสอวน.  (อ่าน 53009 ครั้ง)
จักรีเลขสวยล่ะ

Today you , Tomorrow me.
โห่ย แจ๊กกี้ ชิ
สอวน. ผมว่าติดกันง่ายนา

สสวท. ติดยากกว่า

เพื่อนผมเข้าไปมั่วติด สอวน. เฉย  ง่ะ

.. What you think, you are ..
ผมเคยสอบติด สอวน. ตอนอยู่ ม. 5 ครับ  ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร
สมัครไปสอบตามเพื่อน  เห็นเพื่อนเค้าไปสอบๆกัน 
ปรากฏว่า  สอบติดคอมฯ  ซะงั้น  เข้าไปกามั่วๆ ติดเฉยเลย  คริคริ

ค่าย สอวน. ที่ผมไปเข้าอยู่ที่ ม.เทคโนโลยีสุรนารีครับ  เป็นมหาลัยไกลเมืองของโคราช 
มีเพื่อนจากโคราช  สุรินทร์  บุรีรัมย์  ศีรษเกษ  ส่วนผมกับเพื่อนอยู่ชัยภูมิ
บรรยากาศในค่ายตอนแรกก็เกร็งๆ  เลยอยู่กับเพื่อนโรงเรียนเดียวกันซะมากกว่า 
หอพักที่เด็กค่ายอยู่เป็นหอพักนักศึกษาครับ  ซึ่งอยู่โซนเดียวกับหอหญิง  กึ๋ยๆ
เด็กนักเรียนขาสั้นจึงมองนักศึกษาว่าแจ๋มซะรึเกิน นอกเรื่องไปแล้ว

การเรียนในค่ายเป็นเนื้อหาเดียวกันกับของปีหนึ่งในมหาวิทยาลัย
นั่งเรียนเขียนโปรแกรมภาษาซีทั้งวัน  ส่วนผมเป็นเด็กหลังห้อง  นั่งเรียนแถวสุดท้าย
อาศัยจอมอนิเตอร์บังอาจารย์ที่สอนหน้าห้องไว้แล้วแอบเล่นเกม
แลนเคาเตอร์ยิงกันหลังห้องกับเพื่อนสี่คนแถวหลังที่นั่งเรียงๆ กัน
เอาง่ายๆ ว่าพวกผมที่เอาสนุกกันครับ  ไม่ได้จริงจังในวิชาการซะเท่าไหร่
พวกที่ตั้งใจเรียนจริงๆ ก็จะมากจากราชสีมาวิทยาลัย กับ มารีย์ในโคราช
พวกเขาเหล่านี้เป็นคนตั้งใจเรียน  อาจารย์ถามอะไรตอบได้หมด
ให้เขียนโปรแกรมยากๆ ก็เขียนได้  ไม่รู้มันไปเก่งมาจากไหน
ส่วนพวกค่ายอื่นๆ ก็คร่ำเคร่งไปกับวิชาเรียน  หลับบ้างก็มี

เรียนเสร็จบางวันก็จะมีกิจกรรมสันทนาการแบบในมหาลัยครับ 
มีพี่เลี้ยงที่อยู่ปีหนึ่งมาคอยเล่นๆ สนุกๆ
บางวันก็เตะบอลกับเพื่อน  นั่งดูสาวๆ มหาลัยวิ่งออกกำลังกายกัน
บางคืนที่เลี้ยงก็เล่าเรื่องผีให้ฟังยันเช้าเลย
สาวๆ ในค่ายวิ่งออกกำลังกายก็มี  น่ารักๆเยอะแยะ  พวกผมนี่แอบมองกันจนเค้าอาย  ง่ะ
ซักพักก็ปล่อยไปนอน  โดยปกติแล้วกลุ่มพวกผมจะไม่ค่อยนอนกัน  เพื่อนโรงเรียนอื่นก็เช่นกัน
กิจกรรมตอนกลางคืนที่สนุกสนานที่สุดแล้วก็จะมานั่งล้อมวงตีไพ่กัน
ที่ค่ายจะมีเบี้ยเลี้ยงให้วันละร้อยบาท  หักค่าอาหารกลางวันยีสิบ
ที่เหลือจะเป็นต้นทุนในการเล่นไพ่ของผีพนันทั้งหลาย
ตีสามตี่สี่ค่อยนอนกัน  ตื่นอีกทีไปเรียนตอนแปดโมงเช้า
ยิ่งถ้าเป็นคืนวันศุกร์นี่จะเล่นไปยันเช้าเลย  เพราะวันเสาร์ไม่มีเรียน 
แล้วยิ่งวันนี้เบี้ยเลี้ยงออก  ทุนหนักกันทุกคน  มีเงินมาให้เล่นไพ่ฟรีๆ  เด็กอย่างพวกผมชอบ
บางคนยังไม่จบค่ายซื้อมือถือใหม่มาเย้ยพวกผมด้วย  ว่านี่แหละเงวินพวกมึง  โวย

พวกที่เป็นเด็กเรียนหน่อยก็จะอ่านหนังสือกันตอนดึก
ทบทวนเนื้อหาของแต่ละวัน  พวกนี้ผมนับถือมันมาก  เรียนมากทั้งวันยังมานั่งอ่านหนังสือกันอีก
บางวิชามีสอบมีส่งงานกันทุกวัน  ดีนะที่คอมไม่มี  ไม่งั้นผมหนีค่ายกลับบ้านแน่ๆ

วันเสาร์อาทิตย์ก็ไปเดินห้างในเมืองบ้าง  เดินเล่นงานย่าโมบ้าง  ตามประสาของเด็กที่ได้อิสระก้อนโต
ชีวิตที่วนไปวนมาในค่ายที่พวกผมไปอยู่ตลอดเดือนกว่าๆ นี่  สนุกสุดๆ ในชีวิตมอปลายช่วงนึงเลยก็ว่าได้

ช่วงเวลาเครียดก็อยู่ตอนที่จะสอบเข้าค่ายสอง  คัดเด็กเกือบห้าสิบคนให้เหลือยี่สิบห้าคนมั้งครับ
พอดีเป็นข้อสอบกา  เลยมั่วๆ ผ่านเข้าค่ายสองมาได้

พออยู่ค่ายสองพวกผมก็ใช้ชีวิตเช่นเดิม  แต่เพื่อนลดลง  เหลือแต่คนเก่งๆ
ทำให้เราสนิทกันมากขึ้น  บรรยากาศในวงไพ่สนุกยิ่งขึ้น  เงินก็มากขึ้น
ไอ้เพื่อนคนนั้นก็เอามือถือมาโชว์ซะรึเกิน  มือถือที่ได้จากเงินเพื่อนรวมๆกันเนี่ย  โวย โวย

พอสอบเข้าค่ายสาม  เอ๊ะไม่ใช่สิ  สอบเพื่อให้มีโอกาศไปสอบเข้าค่าย สสวท.
ข้อสอบเป็นอัตนัย  ตายแล้วตู  อ่านหนังสือมาสองสามวันแล้วไปสอบ
ผลออกมาผมได้ตั้งที่หนึ่งแหนะ  ฮี่...  แล้วพวกเก่งไปทำไมมันไม่ติดวะ  ง่ะ

ถึงเวลาไปสอบเข้าค่าย สสวท. ที่ ม. เกษตร 
เค้าให้ไปพักที่โณงแรมก่อน  เห็นคนเก่งๆ พวกทั่วประเทศจากทุกวิชาแล้ว  ผมขนลุก
ส่วนใหญ่มีแต่คนเนิร์ดๆ  ยิ่งมาจากมหิดลวิทยานุสรณ์นี่ยิ่งน่าเกรงขาม
โรงเรียนนี้เค้ามากันเยอะ  พูดกันซะเสียงดังเลย  ก็มีพวกเยอะนี่นา  ผมก็ได้แต่นั่งเจี๋ยมเจี้ยมในหลืบกับเพื่อนสี่ห้าคนเท่านั้น

เออ!  ลืมเล่าไป  เพื่อนผมคนนึงที่อยู่ค่ายด้วย  สอบติดด้วย  ที่เยี่ยมกว่านั้นเค้าพิการที่ขา  ต้องนั่งรถเข็นตลอด 
นับถือความตั้งใจของเค้าจริงๆ  ครอบครัวก็น่ารัก  ต้องตามมาดูแลตลอดทุกวันในค่ายด้วย
ผมเคยช่วยยกรถเข็นเค้าขึ้นบันไดด้วยแหละ  หลายครั้งด้วย

สอบสองวันมีข้อสอบวันละสามข้อสามข้อ
วันแรกทำเสร็จไปแล้วหนึ่งข้อ  ข้อสองกำลังจะออก  อยู่ดีๆ ไฟดับซะงั้น  ดับทุกคนทุกเครื่อง  ดับทั้งห้อง
ผมนี่หน้าหร่าซีดเลย   เฮ้ย!? หน้าแตก ฮือๆ~ ฮือๆ~ เพราะไม่ได้เซฟไว้ในแผ่นดิสก์ที่เค้าแจกให้
เขียนมาตั้งนาน  เหลือเวลาอีกนิดเดียวจะหมดเวลาแล้ว  เค้าทดเวลาให้นิดหน่อย  ทำไม่ทันแน่ๆ  เลยนั่งดูชาวบ้านเค้าทำข้อสอบไป
ยิ่งให้มันพูดกับตัวเองว่าดีนะที่เซฟทันนี่  ผมยิ่งขี้เกียจทำเลย   หน้าแตก
กลับมาโรงแรมนั่งดูน้องแนทในโน้ตบุคเพื่อนดีกว่า  ยังไงก็ตามไม่ทัน

สรุปก็เลยติดไม่ติดดังที่ตั้งใจไว้  เจ๋ง

ปล.  ครั้งแรกที่ตอบยาวๆ เลยนะเนี่ย  เกร็งชะมัด  ไอ้มืดหมี
ปลล. เข้ามหาลัยมา  เจอเพื่อนในค่ายเยอะแยะเลย  ฮี่...
ปลลล.  ติดโควตาวิทย์คอมที่จุฬาด้วยนะ  เจ๋ง  แต่ไม่ได้ไปรายงานตัว  ง่ะ  คนที่ผ่านค่าย  สสวท. ได้โอกาสติดจุฬาไปครึ่งก้าวแล้วนะ  (ที่อื่นก็มี)  เป็นโอกาสดีๆ ที่น้อยคนจะได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2007, 17:14 น. โดย บักเจี้ยม » บันทึกการเข้า

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
เห็นเขาว่าสสวท.ข้อสอบคิดเลขไม่ลงตัวครับ กรี๊ดดดดด

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ปกติสอบสสวท.รอบสองขึ้นไปเขาจะให้ใช้เครื่องคิดเลขนี่ครับ
(ตายแล้ว เปิดช้าไป (เหงื่อแตกพลั่ก))

สวัสดีครับ ตอนนี้ประกาศผลค่ายสองขึ้นค่ายสามแล้ว ผมได้ที่ ๔ ครับ ไหว้

งงว่าทำไมเยอะจัง เด็กอีกคนทำชีวะเคมีได้ทำไมได้ที่ ๒๐ โรงเรียนผมเลยมีผมติดคนเดียว(จาก ๔ คน) หมีโหด~

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เก่งนะเคน  เกย์ออก
 กรี๊ดดดดด ท่านเทพ

เคยสอบสอวน.เลขตอนม.1
ก็นะ...  ไม่รอด กร๊าก

<3.
แล้วก็ไปพระนครเหนือใช่มะ อืมมมมห์

เครียด
จะไปสอบ สอวน ดาราศาสตร์ อีกดีมั้ยหว่า
 (เหงื่อแตกพลั่ก)

(ถึงเคน ฝากสวัสดีเพื่อนตูด้วยนะ ถ้าเกิดไปเจอเข้า  กร๊าก)
กังสหรือเปล่า รู้จักคนเดียว เกย์แอบ
ไปดูเว็บมหิดลมา หาหน้าประกาศสอวน.เจอเสียที ค่าย 2 เรียนต่างกันเยอะแฮะ แต่สงสัยตรงเคมีอินทรีย์ทำไมมหิดลเรียนวันเดียว กรุงเทพเรียนเกือบสัปดาห์ ง่ะ ตกลงผ่านจากค่าย 2 เหลือแค่ 6 คนเองเหรอ ไม่มีกังสอะ เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2008, 08:42 น. โดย Źdźbło » บันทึกการเข้า

รู้จักกังสเหมือนกัน
ขึ้นชื่อเป็นที่รู้จัก
แต่ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว
 ง่ะ

ส่วนที่บอกว่าเรียนเคมีอินทรีย์วันเดียวนี่ ไม่จริงนะครับ  กร๊าก
เพราะเรียน สอวน. เคมี เป็นวิชาเลือกมาหนึ่งเทอมแล้ว
เล่นงั้นเลย กร๊าก ดูตารางไม่มีวันหยุดให้อ่านหนังสือก่อนสอบเลย หมีโหด~
รู้สึกหน่อยๆว่าดวงใกล้หมดยังไงไม่รู้ส ไม่ได้ตักบาตรมานานมากกกกกกก หมีโหด~ อาจารย์เสนาะบอกให้ตักบาตร

ตกลงตูจะไปสอบดีมั้ยวะ
 ฮือๆ~
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10