หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณถาม เจฟตอบ  (อ่าน 70213 ครั้ง)
จ่าเจฟ

วันนี้ทำไมรถไฟประท้วงกันครับ

เรื่องแปรรูปการรถไฟครับพี่  ไอ้มืดหมี

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
เรื่องแปรรูปการรถไฟครับพี่  ไอ้มืดหมี

จ่าครับ
อธิบายได้ไหม
ผลดีผลเสีย อย่างไร
เอาเป็นว่า ผมผู้โดยสาร
ไม่รู้เรื่องเลยนะ
ก็เห็นว่ามันสกปรก มันช้า
แล้วถ้าแปรรูปไม่ดีกว่าหรือ

นี่ถามจริงๆ นะนี่ เกย์แอบ

แปรรูปไปแล้ว ค่าโดยสารจะแพงขึ้น ยิ่งเป็นประเทศเราด้วย ถ้าแปรรูปไปเป็นเอกชน นายทุนก็จะเข้ามาครอบครองแสวงหาแต่ผลกำไร แล้วไม่ยอมพัฒนาให้ดีกว่าเดิม ไอ้มืดหมี

แอบอ้าง
ด้าน นายสุพิเชษฐ์ สุวรรณชาตรี ประธานสหภาพแรงงานรัฐวิสาหกิจการรถไฟแห่งประเทศไทย สาขาภาคใต้ กล่าวว่า ในวันนี้สหภาพฯ ได้เปิดเวทีประท้วงและชี้แจงการหยุดงานให้แก่ประชาชนได้รับทราบ โดยมีการตั้งเวทีบริเวณ ที่ทำการสหภาพฯ ข้างสถานีรถไฟชุมทางหาดใหญ่ ซึ่งการเคลื่อนไหวดังกล่าวเป็นไปตามมติของสหภาพแรงงานรัฐวิสาหกิจการรถไฟแห่งประเทศไทย ที่ให้สหภาพฯ ทุกสาขาร่วมกันเคลื่อนไหวคัดค้านการแปรรูป ร.ฟ.ท.ดังกล่าว โดยมีการจัดทำข้อมูลความไม่ชอบมาพากลทั้งหมดรวบรวมไว้ในสมุดปกแดง

“หากมีการแปรรูปรถไฟแล้ว ผู้ที่จะได้รับผลกระทบก็คือประชาชนผู้โดยสาร เนื่องจากจะต้องจ่ายค่าโดยสารเพิ่มขึ้น และมีกรณีศึกษามาแล้วว่าการแปรรูปรถไฟไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อประชาชนโดยแท้จริง เช่น ที่ประเทศอังกฤษ หลังจากการแปรรูปแล้วการให้บริการของรถไฟก็ยังเหมือนเดิมไม่ได้ดีขึ้นตามที่ต้องการ แต่ประชาชนกลับต้องจ่ายค่าโดยสารเพิ่มขึ้น”

นายสุพิเชษฐ์ กล่าวอีกว่า สหภาพฯ ต้องขออภัยต่อประชาชนผู้โดยสารทั้งหมดที่ไม่สามารถใช้บริการรถไฟได้ในวันนี้ ซึ่งการชุมนุมประท้วงคัดค้านการแปรรูป ร.ฟ.ท.สหภาพฯ ทำไปเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของชาติ และของประชาชนโดยรวมไม่ให้ได้รับความเดือดร้อนหลังจากที่มีการแปรรูป โดยตัวอย่างที่เห็นชัดเจนคือ การแปรรูป ปตท.ซึ่งขณะนี้เห็นผลชัดเจนแล้วว่าราคาน้ำมันมีแต่เพิ่มสูงขึ้น ทำให้ประชาชนได้รับความเดือดร้อน รวมทั้งยังส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจโดยรวมของประเทศด้วย

“วันนี้อาจมีขบวนรถไฟบางขบวนที่ยังวิ่งส่งผู้โดยสาร แต่ในวันพรุ่งนี้ (1 พ.ย.) ซึ่งเป็นวันแรกที่ JTEPA มีผล จะมีการหยุดให้บริการรถไฟทั่วประเทศ 100 เปอร์เซ็นต์ จนกว่าจะมีมาตรการอย่างใดอย่างหนึ่งออกมา” นายสุพิเชษฐ์ กล่าว

ทั้งนี้ จากข้อมูลในหนังสือปกแดงเปิดโปงความไม่ชอบมาพากลในการแปรรูป รฟท.หน้า 25 ระบุสาเหตุที่ ร.ฟ.ท.ไม่ได้รับการพัฒนาและประสบกับปัญหาการขาดทุนจนต้องมีการแปรรูปเนื่องจากรัฐบาลทุกยุคทุกสมัยในช่วง 50 ปีที่ผ่านมาปล่อยปละละเลย ไม่มีความจริงใจสืบทอดพัฒนา ร.ฟ.ท.ให้บรรลุพระราชปณิธานของรัชกาลที่ 5 รัฐบาลไม่ส่งเสริมลงทันสร้างทางคู่ให้ทั่วประเทศ และไม่ขยายเส้นทางที่จำเป็น เช่น ภาคใต้ จาก อ.คีรีรัฐนิคม จ.สุราษฏร์ธานี ถึง ต.ท่าฉัตรไชย จ.ภูเก็ต ทางสายเหนือ เด่นชัย-เชียงราย สายตะวันออกเฉียงเหนือจากชุมทางบัวใหญ่-นครพนม

นอกจากนี้ รัฐบาลกลับไปลงทุนสร้างถนนหลวงให้รถยนต์ทุกชนิดมาวิ่ง ทำให้ประชาชนต้องใช้จ่ายเงินค่าน้ำมันเพิ่มขึ้น เป็นสาเหตุให้ประเทศขาดดุลทางการค้า เกิดปัญหาอุบัติเหตุ มลพิษ นำไปสู่ปัญหาโลกร้อน รวมทั้งรัฐบาลไม่จ่ายเงินชดเชยให้ตรงเวลาตาม พ.ร.บ.การรถไฟแห่งประเทศไทย พ.ศ.2494 มาตรา 43 ทำให้ ร.ฟ.ท.ต้องจ่ายดอกเบี้ยเงินกู้ทุกปีปีละประมาณ 1,800 ล้านบาท และยังไม่จ่ายเงินต้น เช่น ขณะนี้รัฐบาลค้างเงินชดเชย ร.ฟ.ท.ถึง 23,000 ล้านบาท แต่กลับกันผู้บริหาร ร.ฟ.ท.กลับไปขออนุมัติ ครม.กู้เงิน 5,015 ล้านบาท แทนที่จะให้รัฐบาลจ่ายเงินชดเชยตามกฎหมาย เป็นต้น

ปล.สนใจหนังสือปกแดงมั้ยครับพี่  ไอ้มืดหมี

ปอ.แต่ก็ไม่น่าหยุดการเดินรถเลยนะ ผู้โดยสารเดือดร้อน ส่วนที่ประท้วงก็ประท้วงไป ส่วนที่ยังทำงานอยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ก็ทำกันไปก่อน

ปฮ.ลองติดตามข่าว รอให้ฝ่ายต่างๆมาให้ข่าวชี้แจงดีกว่าครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ต.ค. 2007, 12:53 น. โดย 165.400 MHz » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ในปกแดง มันมีอะไรมั่งครับ

แต่ถึงกะหยุดเดินรถ เดือดร้อนกันทั่วเลยจริงๆ

แฉ + เปิดโปง ครับพี่  ไอ้มืดหมี

พี่สาวผมเพิ่งกลับจาก กทม วันนี้
ตั๋วเครื่องบินหมดเลยกลับรถไฟแทน

ปรากฎว่า โดนลงที่สถานีจันดีครับ โดนไปรับซะไกล อี๋~
พี่สาวผมเพิ่งกลับจาก กทม วันนี้
ตั๋วเครื่องบินหมดเลยกลับรถไฟแทน

ปรากฎว่า โดนลงที่สถานีจันดีครับ โดนไปรับซะไกล อี๋~

คนนครฯที่มารถไฟเป็นประจำ ส่วนมากก็จองลงคลองจันดีนะ ต่อรถยนต์เข้าตัวเมืองจะไวกว่านั่งรถไฟต่อไปอีก

ปล.เช้านี่สบายหูล่ะซิไม่มีรถไฟวิ่งผ่านข้างร้าน  แป๊ะยิ้ม

ปอ.คลองจันดี - นครฯ ทางรถไฟมัเหมือนกับตัวเบ็ดตกปลาอ่ะ อ้อมโลกพอสมควร

ปฮ.พี่สาว  กรี๊ดดดดด โชว์ๆๆ  กรี๊ดดดดด น้องชายหล่อ พี่สาวต้องน่ารักแน่ๆเลย  กรี๊ดดดดด

แฉ + เปิดโปง ครับพี่  ไอ้มืดหมี

หาอ่านได้จากที่ไหนครับ
หรือจะเอามาแจกกันเลย
เพราะถ้าแฉ ไม่น่าเป็นความลับอะไรอีกใช่ไหม

- เคยมีรถไฟขบวนไหน น้ำมันหมดกลางทางมั้ย...
- ตอนนี้สถานนีแปดริ้วเก่า ตรงตลาดสด ยังจอดอยู่มั้ย

สองข้อก่อนนะจ่า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หาอ่านได้จากที่ไหนครับ
หรือจะเอามาแจกกันเลย
เพราะถ้าแฉ ไม่น่าเป็นความลับอะไรอีกใช่ไหม

ตอบพี่โอ๋ รู้สึกว่าทางสหภาพฯ เค้าจะแจกจ่ายไปตามสถานีอ่ะครับ วันก่อนเห็นอยู่ที่สถานีลพบุรี 2-3 เล่ม ไม่รู้นายแกเอาไปหรือยัง

- เคยมีรถไฟขบวนไหน น้ำมันหมดกลางทางมั้ย...
- ตอนนี้สถานนีแปดริ้วเก่า ตรงตลาดสด ยังจอดอยู่มั้ย

สองข้อก่อนนะจ่า

ไม่มีครับ พวกเชื้อเพลิง เค้าเติมให้พอดีถึงปลายทาง จะเน่าอยู่กลางทางก็ต่อเมื่อเครื่องเจ๊งกลางคันหรือเกิดอุบัติเหตุเท่านั้นครับ

ส่วนที่หยุดแปดริ้ว มีขบวนรถจอด 2 ขบวนครับ จันทร์ - ศุกร์ ขบวน 283 กรุงเทพ - บ้านพลูตาหลวง ขบวน 284 บ้านพลูตาหลวง - กรุงเทพ

ปล.ลุงโก้ลองไปถ่ายรูปแถวๆสะพานข้ามแม่น้ำบางประกงซิครับ วิวสวยนะ ยิ่งมีขบวนรถไฟเข้าโค้งมาพอดี  กรี๊ดดดดด

โดนทับตายแน่ครับ  ง่ะ
สะพานที่ข้ามไปพลูตาหลวงนั่น
อยู่หลังบ้านเก่าของผม (ในโรงเรียนประจำจังหวัดฉะเชิงเทรา)
เมื่อก่อนไปวิ่งเล่นทุกเย็น

สมัยนี้นั่งกินเบียร์ร้านเพื่อน ริมแม่น้ำใต้สะพาน
ดูรถไฟวิ่งผ่าน ได้บรรยากาศจริงๆ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
มีทางเดินนะพี่ ไม่ต้องกลัวครับ ใช้ความเร็วไม่สูงมาก มีน้องๆในเว็บไปถ่ายกันเยอะแล้ว

ถ้าแปรรูปไปเป็นเอกชน นายทุนก็จะเข้ามาครอบครองแสวงหาแต่ผลกำไร แล้วไม่ยอมพัฒนาให้ดีกว่าเดิม ไอ้มืดหมี

ฮิ้ววว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทางรถไฟจะแย่เอา เพราะว่าภาพลักษณ์ไม่ดี
... จริงๆไม่เห็นด้วยกับการประท้วง
... ไม่เห็นด้วยกับการเอะอะก็แปรรูป
... และเข้าใจหัวอกการรถไฟ ที่เงินทุนต่างๆรัฐไม่ค่อยหยิบยื่น โครงการก็ไม่พัฒนา รัฐเอาคำชม องค์กรรับคำด่า
ซวยสิครับงานนี้  ฮิ้ววว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14