หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 14

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณถาม เจฟตอบ  (อ่าน 70234 ครั้ง)
จ่าเจฟคะ  ยิ้มน่ารัก

ทำไมกระบี่บ้านตูไม่มีสถานีรถไฟวะเฮ้ย  โวย

จำได้ว่าในอดีตมีโครงการผ่านกระบี่ไปภูเก็ตนะ ต่อจากสายคีรีรัฐนิคม ที่จ.สุราษฏร์ธานี แต่ก็นะ ไม่อยากพูด  ไอ้มืดหมี

ทำไมสถานีรถไฟที่จังหวัดตู ถึงใช้คำว่า
"ชุมทางฉะเชิงเทรา" มันเกี่ยวอะไรมั้ยกับ "ชุมทางเสียงทอง"

ทำไมไม่เป็น "สถานีฉะเชิงเทรา" หรือ "สถานีแปดริ้ว" ล่ะ
แล้วเอาอะไรมาแบ่งแยกว่า อันนี้เป็นชุมทาง อันนี้เป็นมักกระสัน ฯลฯ

จ้ะ  ไอ้มืดหมี

ชุมทาง = ทางแยก  ลันล้า

ชท.ฉะเชิงเทรา - อรัญประเทศ , ชท.ฉะเชิงเทรา - มาบตาพุด

ปล.เมื่อวานมีรถตกรางที่ฉะเชิงเทราด้วยล่ะ  ไอ้มืดหมี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2007, 10:22 น. โดย พนักงานคุมประแจ » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

พี่เจฟครับ ทำไมรถไฟไทยไม่เจริญแบบก้าวหน้าครับ

ใครขัดแข้งขัดขาอยู่เหรอครับ  หมีโหดดดด

ฮือๆ~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

พี่เจฟครับ ทำไมรถไฟไทยไม่เจริญแบบก้าวหน้าครับ

ใครขัดแข้งขัดขาอยู่เหรอครับ  หมีโหดดดด

หลายอย่าง ทั้งบุคลากรบางคนที่ทำงานแบบเช้าชามเย็นชาม ระบบราชการเมืองไทย แ_ก งาบ รัฐบาลไม่ค่อยสนใจ

ปล.ตอนนี้อยากให้เหมือนของญี่ปุ่นมากที่สุด เค้าแปรรูปไปเป็นบริษัท แต่คงยาก

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ผมคุยกับเพื่อนเพื่อนบอกว่านั่งรถไฟน่าเบื่อเมื่อยตูด จ่าเจฟมีอะไรจะเอาไปเชิญชวนเขาบ้างครับ ในฐานะคนรักรถไฟเป็นชีวิตจิตใจ เกย์แอบ

ผมคุยกับเพื่อนเพื่อนบอกว่านั่งรถไฟน่าเบื่อเมื่อยตูด จ่าเจฟมีอะไรจะเอาไปเชิญชวนเขาบ้างครับ ในฐานะคนรักรถไฟเป็นชีวิตจิตใจ เกย์แอบ

รถนอนก็มีทำไมไม่ไป อยา่กสบายก็ไม่ต้องเค็มไปครับ  กร๊าก

แอบอ้าง
ไม่ต้องไปสนใจคนที่เขาไม่ชอบรถไฟหรอกครับ ต่างคนต่างชอบคนละแบบ บางคนที่เขาไม่รู้ตื้น - ลึก - หนา - บาง เอารถไฟไปเปรียบเทียบกับรถทัวร์อย่างโง้นอย่างงี้...แค่ขึ้นต้นมันก็ผิดซะแล้ว..........

ขอเบิ้ล

แอบอ้าง
รถไฟ คือ การขนส่งที่ดีที่สุด สำหรับผม และอาจจะใครหลายๆคนด้วย ทำไมน่ะหรือ ? ลองมาดูกัน

รถไฟ กับ รถยนต์

รถไฟ ชนะ รถยนต์ เพราะ รถไฟ พาคนและสินค้าไปได้มาก ในเวลาเดียวกัน และความสิ้นเปลือง มลภาวะต่ำกว่า

รถไฟ ชนะ รถยนต์ เพราะ รถไฟ มีความปลอดภัยสูงกว่า วิ่งตามกฎ ข้อบังคับ อย่างเคร่งครัด ขณะที่รถยนต์ ใจใครใจมัน คนขับดีเจอกับคนขับดีอีกคันก็ดีไป แต่ถ้าตรงข้ามล่ะ? อีกอย่าง เมื่อต้องหยุดขบวนฉุกเฉินก็หยุดได้อย่างปลอดภัยกว่ากว่ารถยนต์ อาจพัฒนาให้มีระบบสั่งหยุดขบวนรถโดยการสั่งการจากส่วนกลาง ก็ได้

รถไฟ ชนะ รถยนต์ เพราะ รถไฟวิ่งตามราง มั่นคงกว่า สามารถทำความเร็วเฉลี่ยได้สูงกว่า สำหรับทาง 1 เมตร ในบ้านเรา ถ้าพัฒนาให้สามารถมีรถด่วนพิเศษทางไกลที่วิ่งด้วยความเร็ว 140 - 150 Km/hr จอดน้อย จะใช้เวลาเฉลี่ยในการเดินทางน้อยกว่ารถทัวร์ซะอีก

รถไฟ ชนะ รถยนต์ เพราะ รถไฟ เป็นพาหนะที่ทำเวลา และรักษาเวลาในการเดินทางได้แน่นอนที่สุด (ถ้าเราบริหารจัดการการเดินรถได้ดี)

รถไฟ ชนะ รถยนต์ เพราะ หากเราต้องการจะท่องเที่ยว ชมธรรมชาติ ป่าเขา ลำเนาไพร รถไฟให้ทัศนียภาพที่สวยงามกว่า อีกทั้งยังได้บรรยากาศทางวัฒนธรรมของแต่ละท้องถิ่นที่ขบวนรถผ่านไปขึ้นมาเยี่ยมเยียนเราถึงที่นั่ง/นอน โดยอาจมาในรูปสินค้ามาจำหน่าย อาหาร (ก๋วยเตี๋ยว ข้าวมั้ยครับข้าว )หรือมิตรใหม่ๆระหว่างผู้โดยสาร พนักงานที่ร่วมทางกัน

รถไฟ ชนะ รถยนต์ เพราะ รถไฟให้บรรยากาศในการเดินทางที่สนุกสนาน สะดวกสบายกว่า อิริยาบถของเราจะไม่ได้มีแค่เพียง นั่ง กับ ลุกไปห้องน้ำ วึ่งถ้าเป็นรถยนต์ ถึงจะมีห้องน้ำ แต่ก็อย่างที่ทราบกับ ว่าบางครั้งเราจะพบข้อความจากพนักงานติดไว้ว่า "ปล่อยได้แต่ของเบา ห้ามปล่อยของหนัก" Laughing และคงจะแออัดไม่น้อยหากเป็นช่วงที่ใครต่อใครต่างต้องการใช้ห้องน้ำพร้อมๆกัน เช่น ตอนเช้าๆ รถใกล้จะถึงปลายทาง แล้วถ้าไปเจอประเภทปวดแต่เข้าไปแล้วปล่อยยาก นั่งนานนี่สิ Shocked

รถไฟ ชนะ รถยนต์ เพราะ รถไฟมีความหลากหลายในประเภทรถโดยสารให้เลือกใช้บริการมาก ตามความสะดวก โอกาส กำลังทรัพย์ และความต้องการ เราสามารถนอนเหยียดอย่างเต็มแผ่นหลัง และมีมุมเล็กๆที่เป็นส่วนตัวๆได้ สำหรับรถนอน และเรายังสามารถเดินไปกินข้าวที่รถเสบียง หรือ บกข.ได้ เหมือนมีร้านอาหารตามสั่งเล็กๆเคลื่อนที่ จะเสียตังค์หน่อย แต่แลกกับบรรยากาศ แล้วก็ความหลากหลายของอาหาร แล้วก็ไม่ต้องมาทำใจกับอาหารคูปองก็ น่าสน....

ทีนี้เรามาดูรถไฟกับเครื่องบินบ้าง

รถไฟอาจจะไม่ชนะเครื่องบินไปหมดในทุกด้าน โดยเครื่องบิน อาจจะต้องยกให้ในเรื่องของเวลา แล้วก็ภาพลักษณ์ในการบริการ ( แต่อย่างหลังนี้ รถไฟก็ทำได้ และเห็นควรว่าต้องทำก่อนเป็นอันดับแรกๆเลย )

รถไฟ ชนะ เครื่องบิน ถ้าเทียบกับความปลอดภัยระหว่างการเดินทางแล้ว เครื่องอยู่บนฟ้า รถไฟบนดิน แถมมีรางบังคับให้อีกตะหาก ความเสี่ยงต่ำกว่า แน่นอน....

รถไฟ ชนะ เครื่องบิน วิวทิวทัศน์ ความสะดวกสบาย นั่งเป็นนั่ง นอนเป็นนอน ความเป็นส่วนตัว และห้องน้ำ

รถไฟ ชนะ เครื่องบิน หากระบบการจัดการเดินรถดี และการทำความเร็วของรถไฟทำได้ดี มีประสิทธิภาพ ถึงจะไม่เร็วเท่าเครื่องบิน แต่บางจังหวัดที่ไม่ไกลมาก หากเทียบกับความยุ่งยาก เวลาที่ต้องเสียไปที่สนามบิน รอเช็คอิน กับระยะทางที่ไม่ไกล เสียเวลาพอๆกับขึ้นรถไฟไป ไม่ค่อยมีความยุ่งยาก คนก็จะหันมาใช้รถไฟ

ครับ, ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของคนที่รักรถไฟ และคงจะไม่มีวันลืมที่จะหวงแหนมรดกของล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ 5 ไปตลอดชีวิตคนนึงเท่านั้น แต่สำหรับผมแล้ว มันยิ่งใหญ่เหลือเกิน....

รถไฟ คือ พาหนะที่ดีที่สุด สำหรับชนชาติที่เต็มเปี่ยมไปด้วยระเบียบวินัยในตนเอง และเป็นพาหนะที่พัฒนาสังคม ทุกยุคทุกสมัยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำถามและคำตอบดีๆจากพี่เจฟนะคะ
หวังว่าหลายๆท่านที่เคยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับวงการรถไฟและตัวพี่เจฟ น่าจะได้คำตอบที่ค่อนข้างกระจ่าง
คงทำให้เข้าใจกันพอสมควร

ตอนนี้แขกรับเชิญของเราพร้อม stand by สำหรับตอบคำถามค่ะ
ใครมีคำถามอีกส่งมาได้เล้ย ลันล้า

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
รถไฟแบบนอน ไปเชียงใหม่ เป็นเตียง 2 ชั้น บน-ล่าง
แบบนอนเตียงละ 1 คน อย่างเดียวเรอะ???
และ เอาหมาขึ้นไปด้วยได้ แต่ต้องจ่ายเพิ่มหลายเท่า?

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 จ่าเจฟครับ ในฐานะที่ผมเป็นคนไทยคนนึง ที่ยังไม่เคยขึ้นรถไฟจริงๆเลยสักครั้ง มีคำถามจะถามดังนี้ครับ

จ่าเจฟคิดว่าเราจะมีรถไฟด่วนความเร็วสูงแบบรถไฟชินกันเซ็นเกิดขึ้นในประเทศไทยไหมครับ แล้วมันจะเกิดขึ้นได้ในอีกกี่ปีครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
รถไฟแบบนอน ไปเชียงใหม่ เป็นเตียง 2 ชั้น บน-ล่าง
แบบนอนเตียงละ 1 คน อย่างเดียวเรอะ???
และ เอาหมาขึ้นไปด้วยได้ แต่ต้องจ่ายเพิ่มหลายเท่า?

ถูกต้องครับ นอนได้เตียงละคน ยกเว้นเตียงล่างซึ่งสามารถนำเด็กมานอนรวมได้ครับ ส่วนสัตว์เลี้ยงห้ามนำเข้าไปในรถปรับอากาศ เข้าไปได้แต่รถพัดลม หมาเสียเป็นสัมภาระครับ 80 บาท

จ่าเจฟครับ ในฐานะที่ผมเป็นคนไทยคนนึง ที่ยังไม่เคยขึ้นรถไฟจริงๆเลยสักครั้ง มีคำถามจะถามดังนี้ครับ

จ่าเจฟคิดว่าเราจะมีรถไฟด่วนความเร็วสูงแบบรถไฟชินกันเซ็นเกิดขึ้นในประเทศไทยไหมครับ แล้วมันจะเกิดขึ้นได้ในอีกกี่ปีครับ

ฝันกลางวันไปก่อนครับ

เจ๋ง ช่วยชาติประหยัดพลังงานครับมาใช้รถไฟกันดีกว่า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จำได้ว่าในอดีตมีโครงการผ่านกระบี่ไปภูเก็ตนะ ต่อจากสายคีรีรัฐนิคม ที่จ.สุราษฏร์ธานี แต่ก็นะ ไม่อยากพูด  ไอ้มืดหมี

มันเกิดอะไรขึ้นคะ  กรี๊ดดดดด

ถ้าเปิดเผยไม่ได้ จมล. ก็ได้ค่ะ มันนึกสงสัยมาตลอด

เจ๋ง ช่วยชาติประหยัดพลังงานครับมาใช้รถไฟกันดีกว่า

+1 ขอหอมแก้มทีนะจ๊ะ  เกย์ออก

มันเกิดอะไรขึ้นคะ  กรี๊ดดดดด

ถ้าเปิดเผยไม่ได้ จมล. ก็ได้ค่ะ มันนึกสงสัยมาตลอด

พูดกันแบบง่าย ไม่ต้องสาวความให้มาก "ดองเค็ม" ครับ

ปล.เฮ้ยๆๆ เปลี่ยนคนบ้าง เสียเวลางานตู  หมีโหดดดด

พูดกันแบบง่าย ไม่ต้องสาวความให้มาก "ดองเค็ม" ครับ

กรี๊ดดดดด

ที่แท้

ปล. จ่าไม่ต้องตอบทันทีก็ได้นี่ ว่าง ๆ ค่อยมาตอบ  กร๊าก

เรามีแต่โครงการดีๆ ครับ  เจ๋ง

ไม่เห็นจะสนับสนุนรถไฟจริงๆ จังๆ

สภาพรถ รางเริง อะไรเนี้ย กี่ปีแล้วครับ  หมีโหดดดด/

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 14