หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: กากี่นั้ง  (อ่าน 17488 ครั้ง)
เช้งเม้งคืออะไรคะ

ฮ่าๆ ฮือๆ

ช่องสอง ของ เชงเม้ง ครับ  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เชงเม้ง เชงเม้งด์ เชงเม้งด์ ไม่ใช่เหรอครับ งง

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เชงเม้ง เชงเม้งด์ เชงเม้งด์ ไม่ใช่เหรอครับ งง
นั้นสินะค่ะ  ยิ้มน่ารัก

MaimeedeeกลอนรักMaimeedeeกลอนรัก
ที่บ้านบังคับให้เข้าร่วมทุกกิจกรรมโดยเฉพาะตรุษจีนกับเชงเม้งที่ห้ามขาดเด็ดขาด
ยกเว้นไหว้พระจันทร์ ที่กินขนมอย่างเดียวไม่ไหว้  เกย์ออก

บ้านเราไม่มีใครตาตี่เลยนะ
ตาโหดทุกคน  เจ๋ง

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
 เกย์ออก
ฮาป้าจอย กร๊าก

ตั้งแต่อากงตายแล้วมีกงเต็กเลยทำให้อยากใส่ใจเรื่องพวกนี้มากขึ้น

จนทำให้คิดว่า กลัวพอรุ่นลูกเรามันจะเอาเราไปเผาซะนี่ (ยังไงก็อยากจะมีฮวงซุ้ยเป็นของตัวเองอยู่ดี) ฮิ้ววว

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
มาฮาอะไรยะ หนอย  โวย

บ้านเราไม่ทำกงเต็กแล้วนะ แต่ก็ยังฝังอยู่ไม่เผา
บ้านจั๊วจีนทั้งบ้านค่ะ ป่าป๊านี่จีนแท้ๆ เป็นคนแปดริ้ว แล้วมาเจอหม่าม้าที่กรุงเทพ
ครอบครัวจัดเกือบทุกเทศกาลเลยค่ะ แต่เชงเม้ง หลังๆมานี้จั๊วไม่ค่อยได้ไปมาหลายปีแล้ว
แต่ก็ยังมีการไหว้กันอยู่ ป่าป๊ายังไปทุกปี เป็นการรวมญาติไปในตัว (ป่าป๊ามีพี่น้อง 9 คน)

ตรุษจีนนี่ ที่บ้านจะยุ่งมาก ถ้าตอนจั๊วยังอยู่รร.นี่ นร.หยุดกันเกินครึ่งห้องค่ะ
เตรียมของตั้งแต่ตี2-3 จั๊วทำหน้าที่เดียวคือ เผากระดาษ

กินเจ ก็กินทุกปีค่ะ ป่าป๊า กับ หม่าม๊า
จั๊วเพิ่งมาเริ่มกินเอา3ปีก่อน ปีนี้ก็ว่าจะกินอีก แต่ไม่รู้ว่าอยู่มหาลัยจะหากินได้ครบทุกมื้อมั้ย

there are no regrets in life, just lessons . .
ไปไหว้เช็งเม้งทุกปีครับ ตามคำเชิญชวนของพ่อแม่
ในด้านพิธีการยังคงเหมือนเดิมทุกอย่าง
แต่ข้าวของเริ่มหดหายลง แปรผันตรงตามภาวะเศรษฐกิจ

ปล1.สังเกตว่าเวลาไปไหว้จะมีแต่อาซิ้ม อาซ้อ อาม่า
ส่วนลูกๆหลานๆ เห็นกันบางตา เข้าใจว่ายุคปัจจุบันมันคงเร่งรีบ หลานๆเลยต้องตัดความสำคัญด้านนี้ไป
ในวงศ์ของผม คิดว่าวัฒนธรรมนี้คงจะหมดสิ้นในเจเนเรชั่นรุ่นผมนี่ล่ะครับ คิดแล้วก็สังเวชเหมือนกัน ไหว้

ปล2.เคยได้ยินใครมาเล่าให้ฟังนี่ล่ะว่าพิธีกรรมของคนจีน ที่เอาญาติพี่น้องมาชุมนุมกัน มันเป็นกุศโลบายอย่างหนึ่ง
คือเปิดให้คนในตระกูลพบปะเห็นหน้าค่าตากัน หนุ่มสาวเวลาแต่งงาน จะได้ไม่บังเอิญไปแต่งกะคนตระกูลเดียวกัน

ปล3.ส่วนเรื่องกินเจนี่ผมขอบายครับ ไม่ไหวจริงๆ หมีโหดดดด
ไม่มีเชื้อจีนเลยค่ะ  ง่ะ/

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ผมไม่ได้มีเชื้อจีนเลยนะ แต่ตอนเด็ก ๆ ตาตี่ เลยมีแต่คนทักว่าผมเป็นลูกเจ๊กรึเปล่า  ง่ะ
เพื่อนๆที่เรียนอัสสัมฯนี่เคยบอกว่า ตอนตรุษจีนนี่หยุดสะบัดเลย กร๊าก

เพื่อนที่เคยเรียนเผยอิง บอกว่าให้หยุดตรุษจีนหนึ่งอาทิตย์รวด เจ๋ง

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
เป็นลูกเสี้ยวจีนฮะ จีนคิ้วหนา  ฮิ้ววว
ทั้งตระกูลมีก๋งคนเดียว ที่เป็นจีนแท้ๆ นั่งเรือมาจากจีนเสื่อผืนหมอนใบ
แล้วก็มาเจอย่าที่ใต้ ญาติส่วนใหญ่เลยอยู่ใต้กันหมด มีแค่ครอบครัวผมที่อยู่ กทม.

สมัยก๋งเสียก็ตอนม.ต้น มีเชงเม้งก็จะลงไปใต้ตลอด (ขับรถไปกันเองจาก กทม.)
แต่พอเข้ามหาลัย ก็ไม่ได้ลงไปอีกเลยจนถึงปัจจุบัน
ทุกวันนี้เลยไม่้ค่อยได้เจอญาติ นอกจากจะมีงานสำคัญ เช่น พวกงานแต่ง งานบวช
ส่วนตรุษจีน นี่ที่บ้านก็ไหว้ทุกปี ผมก็อาศัย เนียนหยุดงานไปด้วย  ฮิ้ววว
หน้า: 1 2 [3] 4