หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสถาปัตย์?  (อ่าน 24725 ครั้ง)
ขออภัย ที่ กระจู๋ นี้ยาวผิดปกติ ..

ตลอดเวลา 2 ปีที่ผ่านมา ผมพยายามมาตลอดที่เพื่อเดินในเส้นทางที่เรียกว่า "สถาปัตย์"
ซึ่งทางบ้านก็ ให้การสนับสนุน และ เห็นด้วยอย่างยิ่ง กับการตัดสินใจในตอนนั้นของผม

จนกระทั่งเมื่อวานนี้ ผมมีโอกาศได้คุยกับ บุคคลที่เกี่ยวข้องกับ สายนี้ "สถาปนิก" ในวันที่ครอบครัวมารวมกัน
... ผมยังสงสัย ว่าทำไม เวลากว่า 2 ปี ถึงไม่ได้พูดถึงเรื่องนี้ กับ ท่านเลยแม้แต่น้อย
บทสนทนาที่เกิดขึ้นเมื่อวานนี้ ทำให้ผมรู้ว่าสิ่งที่ผมเดินทางมาตลอด 2 ปี มันไม่ใช่ตัวผมโดยสิ้นเชิง ..

ในช่วง ม.ปลายที่ผ่านมา ผมทำผลงานมาหลายอย่าง ทั้งหนังสือ จุลสาร หนังสั้น โฆษณาประกวด ฯ ซึ่งส่วนใหญ่เกี่ยวกับสื่อ
ผมเอง คิดว่า สถาปัตย์ คงเป็น ทางหนึ่งที่ทำให้ผมสร้างสรรค์ อะไรหลายๆอย่างที่แตกต่างได้ มันก็ คงเป็นส่วนหนึ่ง ในการตัดสินใจ

"สุทธิศักดิ์ สุจริตตานนท์" คือบุคคลที่ผมนับถือเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิต มาตลอด จบ สถาปัตย์ และ ออกมาทำงานเป็น ครีเอทีฟโฆษณา ..

กลับที่บทสนทนา ของเมื่อวานนี้ ผมได้พูดคุยถึงเรื่องอนาคต (กำลังอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ) ..
จนมาถึง ประโยคหนึ่ง ที่ทำให้ผมต้องกลับมานั่งคิด อีกครั้ง ว่า 2 ปีที่ผ่านมา .. มันถูกต้องแล้วหรือยัง?

ผม : "น้าปอง ถ้าผมเรียน สถาปัตย์ไป เพื่อจบออกมาเป็น ครีเอทีฟโฆษณา น้าคิดว่าเป็นยังไงครับ"
น้า : "ไหนบอกอยากเป็นสถาปนิกไง เรานี่เอายังไงกันแน่ ม.6 แล้วนะ"
ผม : "ก็ ผมคิดว่าถ้าหากเรียนมาทางนี้ แล้ว ทำให้เราคิดอะไรที่แตกต่าง แล้วเดินไปอีกทางมันก็คงจะเหมือนกัน"
น้า : "คิดอะไรผิด อยู่หรือเปล่า .. มันก็ จริงอยู่ ที่หลายๆคนจบทางด้านนี้ออกมาแล้ว ไม่ได้ ทำงานทางสายนี้โดยตรงน้าไม่อยากให้เราเป็นแบบนั้น โอกาศที่จะก้าวหน้าในการทำงาน มันน้อยกว่า ถ้าเราไม่มีความสามารถที่ว่านั้น จริงๆ สู้ไปเรียนทางที่เราชอบไม่ดีกว่าหรือไง"
ผม : "แต่ตอนนี้ มันใกล้สอบแล้วนะครับ คงต้องพยายาม ทำตามทางที่วางไว้ ตั้งแต่แรก"
น้า : "ก็แล้วแต่เรา เปลี่ยนแปลงตอนนี้ยังทัน มหาลัยเอกชนดีๆ ก็มี ไม่จำเป็นต้องมหาลัยรัฐบาลหรอก ยังไงก็ ลองคิดดูอีกครั้ง"
ผม : "ครับ"
น้า : "แล้วนี่ ได้คุยกับพ่อยัง พ่อเราคงเข้าใจอะไรเราผิดๆอยู่"
ผม : "ก็ ได้แค่บอกว่า อยากเรียน สถาปัตย์ แต่พ่อไม่รู้ ว่าเป้าหมายที่ผมวางไว้คือตรงไหนครับ"
...
จาก เหตุการณ์ด้านบน ทำให้ผม กลับมานั่งคิดทบทวนอีกครั้ง ..
และคุยกับพ่อ ... เมื่อผมได้พูดเหตุผลให้พ่อฟัง ก็ดูเหมือนท่านรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่
กับการตัดสินใจ ที่โลเลของผม ...

ผมเองก็ไม่สบายใจ เลยต้องมา ถามพี่ๆ ในที่แห่งนี้ ... ซึ่งหลายๆ ท่านก็ อยู่ในวงการที่ผม กล่าวถึง
ผมควร จะตัดสินใจอย่างไรดีครับ

ผมควรที่จะเลือกเดินไปในทางเดิม(เรียน สถาปัตย์ แล้ว จบออกมาค่อยทำงานอย่างอื่น)
หรือ เลือก ที่จะสร้างทางเดินใหม่ ..

(ผมฝึกความถนัดสถาปัตย์ฯ มา ประมาณ 2 ปีครับ แต่ นิเทศน์ศิลป์ กำลัง พยายามที่จะเรียนรู้ด้วยตนเองตลอดเวลาที่เหลือก่อนสอบนี้)
(ผลการเรียน เฉลี่ย 3 ต้นๆ ในสายวิทย์ ครับ)

ขอบพระคุณ ทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำ ครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2007, 23:19 น. โดย แอน แฟนกลัว » บันทึกการเข้า

ปัญญาจงทิ่มแทง แสดงฤทธา
โิอ้ ผมก็กำลังอยู่ในช่วงเวลานี้เลยนะ
แต่ปมอยากเข้านิเทศศาสตร์ล่ะ (เพราะก็เรียนไปในทางที่ถนัดเลย)

ผมเคยคิด (ตอน ม.3) นะว่า เอ้อ ถาปัดก็น่าเรียนดีเหมือนกัน (ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องคณะอะไรต่างๆนาๆ)
เห็นมีคนที่ทำงานด้านนี้ จบมาเย้อ (เช่นพี่แอนด้วย)

แต่มาถึงตอนนี้ ผมเลยคิดว่า เรียนถาปัดไปให้ปวดหัวเปล่าๆ กร๊าก
เพราะจบมาก็ไม่ได้ตั้งใจจะมาเป้นสถาปนิกอยู่แล้ว

ที่จริงก็ดีนะครับ จบถาปัดมา แล้วไปรับทำอาชีพอื่นด้วยนี่ ดูมีวิชาชีพเยอะดี
แต่ถ้าตั้งใจทำอย่างอื่นที่ไม่ใช่สถาปนิกจริงๆ
สู้เรียนตรงสายที่ต้องการ แล้วรับงาน freelance เบาๆไปด้วยไม่ดีกว่าเหรอ ลันล้า

(แต่ก็นะ พี่ก็เรียนถนัดถาปัดมาตั้ง 2 ปี ถ้าไม่อยากให้เสียดายก็ลองดูครับ)
ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ เอาที่ชอบ ครับ เพราะถ้าไม่ชอบ หรือ คิดว่ามันไม่ใช่ตัวเรา เวลาเรียน แล้วจะทำให้เราลำบาก

ส่วนน้องสาม ผมขอแนะนำ เอ็งเรียนอะไรก็ได้ครับ คิดว่าไม่เหนือบ่ากว่าแรงเอ็งเลย 

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จริงๆ ผมว่าถาปัตย์ทำใ้ห้มีความคิดสร้างสรรค์ดีนะครับ
บางทีที่คิดว่าสิ่งนี้ไม่ใช่ตัวเราอาจจะเป็นเพราะว่าเบื่อมากกว่า

อย่างผมเนี่ย เปลี่ยนสายเรียนทุกๆปีมา 4 ปีแล้ว เพราะคิดว่าอันนี้ไม่ใช่อันนั้นไม่ใช่
คิดว่าอันนี้ไม่ใช่ตัวเรา อันนั้นไม่ใช่ตัวเรา มัวแต่หันซ้ายหันขวา
กว่าจะรู้ว่าเรายืนอยู่กับที่ มันก็เสียเวลาปล่อยให้คนอื่นเดินนำไปไกลแล้ว

เลือกเรียนสายที่คิดว่าถนัดแล้ว เราทำได้ดีน่าจะดีกว่านะครับ
แต่ถ้าเกิดไม่ชอบจริงๆ ไปเรียนแล้ววางความหวังว่าจบไป ไม่ทำงานสถาปนิกแน่ๆ แบบนี้ก็คงไม่มีแรงจูงใจตอนเรียนเท่าไหร่

ถ้าผมมีโอกาศแบบคุณน้องนะครับ ผมคงเรียนถาปัตย์ดีกว่า ผมว่าเรียนถาปัตย์สนุกดีออกนะ
คิดดูดีๆตัดสินใจดีๆ อย่ามัวแต่โลเลนะจ๊ะ  คริคริ

โดนตัดหน้า

สำหรับน้องปอง รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบแล้วกันเนอะ
เรียนถาปัด จบถาปัด ในนี้ก็หลายคน ลันล้า

สำหรับนังสาม เรียนที่มันมีคาบว่างเยอะๆน่ะ รู้ไหม
จะได้มีเวลางว่างทำงาน เออ อีกอย่างเลือเกษตรแล้วกัน
มานอนที่นี่เลย ไม่ต้องเสียค่าหอ แบร่

สถาปัตย์เค้าเรียนอะไรกันเหรอ แหยะ
มีรุ่นน้องเหมือนกันคนนึง ไปเรียนถาปัตย์แต่อยากทำงานประมาณนิเทศน์
ผมว่าเด็กถาปัตย์จบมาแล้วไปทำงานแนวนี้เยอะด้วยล่ะมั้ง
มันเลยเกิดค่านิยม

ไม่ต้องมองที่ไหนไกลเลย ผมเองตอนมอปลาย
เด็กถาปัตย์มันเท่ มันจิ๊ก แถมออกแนวครีเอทีฟอีก

เด็กนิเทศน์ที่ว่าสายตรง เออมันครีเอทีฟนะ
แต่มันไม่เท่ ไม่จิ๊ก
ไม่ได้ๆ ไปเรียนถาปัตย์ดีกว่า

กลายเป็นงั้นไป{หมีโหด}

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
รุ่นพี่ผมคนนึง เรียนเภสัช (ปีนี้อยู่ปี 5 และ)
แต่พี่แกเก่งคอมชนิดที่ ทั้งวิศวะไม่มีใครสู้แกได้แม้แต่คนเดียว
ตกลงเรียนจบจะทำอะไรก็ไม่รู้

เพราะฉะนั้น เรียนไอ้ที่อยากเรียน แล้วก็ทำงานไอ้ที่อยากทำเถอะครับ

ขอถือวิสาสะเปลี่ยนชื่อกระจู๋นะครับ
การตั้งไว้กลางๆ ว่า "ขอคำแนะนำหน่อยครับ"
ไม่ช่วยให้คนที่เกี่ยวข้องกดเข้ามาอ่านหรอก เจ๋ง

เรื่องความเข้าใจผิดเกี่ยวกับการเรียนสถาปัตย์นี่มีมาแต่โบราณแล้วครับ
แล้วก็ยังคงจะมีต่อไป ตราบใดที่ยังคงมีคนเรียนสาขาวิชานี้จบมาตกงาน
หันไปทำอย่างอื่นแล้วดันรุ่ง กร๊าก

ยังไงลองอ่านกระจู๋น้ก่อนครับ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,4323.0.html
แฉชีวิตจริงเด็กถาปัด

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,10138.0.html
มีใครจบด้านอื่น แต่ทำงานออกแบบมั้ย

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,5392.0.html
เรียนอะไรดี (แนะนำ)

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,5602.0.html
ระหว่าง สถาปัตย์ กับ มัณฑณศิลป์ 

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,1186.0.html
เพื่อการศึกษา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เท่าที่อ่านมานะคะ

ในฐานะที่กำลังเรียนอยู่ในคณะสถาปัตย์ แต่ไม่ได้จบมาเป็นสถาปนิก คือ เรียนในด้านออกแบบอุตสาหกรรมน่ะ

อยากบอกว่า เรียนไอที่อยากเรียนเห๊อะ แบบตรงๆไปเลยอะค่ะ อย่าให้เวลาสี่ห้าปีที่จะเจอเนี่ย ต้องมาทนทุกข์ทรมานเลย

เรียนถาปัดมันหนัก เหนื่อย งานเยอะ ใจไม่รักจริงมันทรมานค่ะ เท่าที่อ่านๆ น้องสะสมผลงานมาในด้านเกี่ยวกับสื่อซะมาก

น่าไปเรียนอะไรที่ตรงกว่าถาปัดนะ อย่างนิเทศ (รึเปล่า) นั่นอะค่ะ  เรียนแล้วน่าจะสนุกไปกับมันมากกว่านะ

คิดดูดีๆนะคะ ไม่อยากให้เข้าไปแล้วเกิดอาการแบบ เริ่มเกลียดในสิ่งที่เคยชอบ จนต้องซิ่ว มันเสียเวลา เปลืองเงินพ่อแม่ด้วยแหละ

จะว่าไปเคสนี้ก็คล้ายๆ พี่แจ๊กอยู่นา พี่เค้าเคยอยู่ไอดีอะ แล้วก็ซิ่วไปที่ๆเหมาะกับเค้า คณะอะไรหว่า แต่รู้ว่าใช่เลย สำหรับเค้า

ไหว้ ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะครับ

ผมคงยังตัดสินใจอะไรตอนนี้ไม่ได้ เพราะ ผมยังมีพ่อและแม่ เป็นที่ปรึกษาอยู่

แต่ตอนนี้ผมเริ่มมี คำตอบในใจที่ชัดเจนขึ้นกว่าเดิม ...

ขอบพระคุณทุกคนที่ เข้ามาดู
และ ขอขอบพระคุณเป็นพิเศษ สำหรับ คนที่ ตอบด้วยนะครับ

ยิ้มน่ารัก

ปัญญาจงทิ่มแทง แสดงฤทธา
อยากเรียนอะไรก็เรียนเถอะครับ วิชาสาขาเรียนเป็นเพียงส่วนหนึ่งของวิชาชีพที่จะทำ(ประมาณว่าสอบเข้าอะไรได้ก็เอาเถอะ)
สิ่งที่สำคัญคือเราจะก้าวไปทำงานในอาชีพอะไร เพราะอะไร

ถ้าเราชอบทางงานออกแบบนิเทศศิลป์ เราก็หาความรู้เพิ่มเติม ทำงานหาประสบการณ์ เพิ่มเข้าไปในความรู้ที่เราได้เรียนมา
เช่นถ้าจบถาปัด อยากทำกราฟฟิก ก็หัดทำงานกราฟฟิกเพิ่ม ดูงานเยอะๆ ทำให้มันดีที่สุด มันไม่ไปแย่งอาชีพหรอกครับ แค่เราทำตามความเป็นเราก็แค่นั้น

เพียงแต่เรียนถาปัด 5 ปีนะครับ ถ้าอยากทำอย่างอื่นจริงๆนี่เสียเวลาเพิ่มอีกปีนึงเลยนะ แต่ถ้าเกิดเรียนไปแล้วอยากทำงานถาปัด มันดีไป แถมในสาขาวิชาถาปัดก็ยังแยกได้ตั้งหลายสาขา อย่างที่น้องเบลเรียนไอดีนั่นแหละ

วิชาที่สอบผมว่าควรจะสอบไปทั้งสองสาขาวิชาน่าจะดีกว่า มีโอกาสเลือกมากกว่า

ที่สำคัญคือถ้าจบออกมาแล้วทู่ซี้ทำงานถาปัดทั้งๆที่ไม่ชอบ งานออกมาก็จะไม่ดี ก็จะกระทบต่อวงการต่อไป ทุกวันนี้คนอยากจะจ้างให้คนออกแบบก็น้อยเต็มทีแล้ว เพียงแค่คิดว่าจ้างให้เสียเงินเพิ่มทำไม โดยลืมไปว่ามีพวกเราไว้ทำไม เศร้า

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
แล้วสถาปนิก จริงๆมีหน้าที่ทำอะไรครับ งง

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เล่นตลกครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กินเหล้าแล้วเมาให้คนดูต่างหาก เกย์แอบ

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
หน้า: [1] 2 3 4 5