หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการทำภาพ"ในความร่มรื่น"  (อ่าน 12691 ครั้ง)
ก็เป็นขั้นตอนการทำงานคร่าวๆนะครับ ตัวหนังสืออ่านลำบากหน่อยก็ต้องขออภัยด้วย ฮิ้ววว

1.ก่อนอื่นก็ร่างภาพลายเส้น

2.ลงสีพื้นหลัง จะได้ตรวจดูความเรียบร้อยของlayerเส้นด้วย

3.รองพื้นสาวเจ้าอีกที

4.ใส่สีให้กับเส้น

5.สร้างหัวแปรงไว้ทำลายดอกไม้ข้างหลัง

6.ปรับค่าscattering เพื่อให้เกิดการ random ของลวดลาย

7.แล้วก็วาดลงไป

8.จากนั้นก็ทำลายตาราง

9.screen ลงไปบนพื้นหลัง

10.ใส่ลวดลายเพิ่มเติมเข้าไปอีก

11.ใส่ตัวหนังสือ อาจตกแต่ภาพเพิ่มเติมในขั้นตอนนี้อีกเล็กน้อย

12.เสร็จแล้วครับ

เหมือนเดิมครับ ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจก็ถามได้ครับ ปลื้ม
ยอดมากครับพี่ เจ๋ง

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
 อ๊ากกกก หื่นนนนน ขอบคุณมากครับ

ยากสุดคือขั้นตอนแรกครับ ฮือๆ~ +
ขอบคุณมากค่า ไว้จะลองเล่นบรัชดู  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

อรว่าแบบไม่มีตารางก็สวยดีนะคะ  เกย์ออก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
 กรี๊ดดดดด

รู้สึกพี่ป้อมจะไม่ค่อยหวงวิชากะภาพเลย เห็นวาดรูปทีไรก็เอาภาพใหญ่มาแจกทุกที
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ผมว่าสาวหน้าแข็งไปนิดหนึ่ง

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ยอดมากเลยครับ ขอบคุณมากๆครับที่เอามาแบ่งปั่น  เจ๋ง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 กรี๊ดดดดด โว้ว โว้ว โว้ว
ขอบคุณค่ะพี่ป้อม  ปลื้ม

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ซีเอสสามเถื่อนหมดสิทธิ์ คริคริ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่หวงหรอกครับ แต่รูปจริงเป็น A4 300 dpi คงอัพให้ไม่ไหว(แล้วก็ยังไม่เคยให้ไฟล์ psd ใครด้วย 55)

แต่ก็มีข้อแม้นิดหน่อย คือต้องไม่เอาไปใช้หาผลประโยชน์โดยไม่ได้ขออนุญาตผม แค่นั้นแหละครับ ฮิ้ววว

แล้วก็เรื่องขั้นตอนการทำงาน ถ้าอยากรู้ แล้วผมพอมีเวลาก็จะอธิบายให้ครับ ไม่กั้กหรอก

เพราะแต่ละคนก็มีแนวทางการทำงานต่างกัน ไอ้วิธีพวกนี้เอาไปดัดแปลงทำงานของตัวเองได้อีกเยอะ ส่วนมากวิธีพวกนี้ผมก็เอามาจากหนังสือที่ซื้อมาอ่าน บางเล่มมันก็แพง(เล่มไหนแพงมากก็ไม่ซื้อไปยืนอ่านที่ร้านkinokuniyaเอา อิๆ) ไหนๆรู้แล้วก็เอามาบอกต่อ จะได้คุ้มๆไง

แล้วก็ที่ผมเริ่มหัด digital paint ได้เนี่ย ก็เพราะไปเจอ tutorial ของคนไทย ชื่อในเน็ต asukaอะไรนี่แหละ เขาก็บอกหมดแบบนี้เหมือนกัน ตอนนี้เป็นยอดฝีมือไปแล้ว

ก็เป็นการทำเลียนแบบคนดังน่ะครับ

ผมก็แค่อยากวาดรูปเล่น อยากวาดรูปสวย อยากมีคนชมเยอะๆ แค่นั้นแหละครับ แค่มีคนชอบก็พอใจแล้ว ปลื้ม

....มัวแต่โม้ โดนตัดหน้าไป 4 คน เอือม
ป้อมหล่อจัง กรี๊ดดดดด

ชมแล้ว พอใจไหม ยิ้มเหี้ยมเกรียม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมว่าสาวหน้าแข็งไปนิดหนึ่ง

ภาพนี้วาดเร็วไปหน่อยเลย ออกมาดูแข็งๆน่ะครับ เดี๋ยวงานต่อไปจะให้อ่อนหวานขึ้นนะครับ ฮิ้ววว

โอเคแอน..... ขอบใจเอ็งมากมาย เอือม
ดูเรื่องแฟชั่นด้วยนะครับ เสื้อผ้าเดี๋ยวนี้มันตัดนู่นแหว่งนี่ มีสายร้อยตรงนี้ไปโผล่ตรงนั้น เสื้อตัวนอกตัดเว้าโชว์เสื้อตัวใน

อ้อ
ทรงผมด้วยครับ

แต่จะว่าไป อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ บางทีผมก็พูดไปเรื่อยเปื่อยครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เออป้อม
ไอ้ข้อ 4 ที่ Alt+คลิกระหว่างเลเยอร์นี่คืออะไรเหรอ
ตูไม่รู้จริงๆ อธิบายหน่อยก๊าบ กรี๊ดดดดด

หน้า: [1] 2