หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: งานภาพถ่าย พระเจ้าอยู่หัวในดวงใจ  (อ่าน 12278 ครั้ง)

นิทรรศการภาพถ่าย ภาพเล่าเรื่อง พระเจ้าอยู่หัวในดวงใจ
โดย อนุชัย ศรีจรูญพู่ทอง
วันที่ 18 ตุลาคม - 18 พฤศจิกายน 2550
หอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิต์ พระบรมราชินีนาถ (สะพานผ่านฟ้า)

ผลงานภาพถ่ายในงานนิทรรศการ “ภาพเล่าเรื่อง พระเจ้าอยู่หัวในดวงใจ” เป็นการจัดแสดงภาพถ่ายขาว-ดำ โดย อนุชัย ศรีจรูญพู่ทอง ศิลปินผู้ออกเดินทางกว่า 1,000 วัน ไปยัง 76 จังหวัดทั่วประเทศไทย เพื่อเก็บภาพความประทับใจในพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จากอาคารบ้านเรือนของชาวบ้านในท้องถิ่นต่างๆ รวม 81 ภาพ โดยแต่ละภาพจะประหนึ่งถ้อยคำบอกเล่าเรื่องราวแห่งความรักและความศรัทธาที่ปวงชน ชาวไทยมีต่อ “พระเจ้าอยู่หัวในดวงใจ” ของเรา ซึ่งจำนวนภาพที่ศิลปินคัดเลือกมาจัดแสดงเป็นจำนวนที่พ้องกับปีมหามงคลฉลองพระชนมพรรษา 80 พรรษาของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และเพิ่มอีก 1 เพื่อเป็นสิริมงคลในความเชื่อของคนไทย

อนุชัยได้รับเลือกให้เป็นหนึ่งใน 200 ช่างภาพที่ดีที่สุด โดยนิตยสาร Archives ผลงานของเขาได้ถูกนำไปเผยแพร่ในหนังสือ 200 Best Ad Photographers Worldwide Book, 2004. และเกียรติประวัติอันสูงสุดในชีวิตของอนุชัย คือ การเป็นหนึ่งในช่างภาพที่ร่วมบันทึกเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ของปวงชนชาวไทยในงานเฉลิมฉลองศิริราชสมบัติครบรอบ 60 ปี เมื่อวันที่ 9 -13 มิถุนายน 2549 ที่ผ่านมา

นิทรรศการภาพถ่าย “ภาพเล่าเรื่อง พระเจ้าอยู่หัวในดวงใจ” จะจัดแสดงระหว่างวันที่ 18 ตุลาคม ถึง 18 พฤศจิกายน 2550 ณ หอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ รายได้จากการจำหน่ายผลงานทั้งหมดจะนำขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เพื่อทรงใช้สอยตามพระราชอัธยาศัย

รายละเอียดเพิ่มเติม: http://www.queengallery.org
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด  โอ้ว ขอบคุณคะ ว่างๆจะแวะไปดู  ไหว้

พนักงานบริษัท.

ไหว้ ขอบคุณครับ

ใครไปเป็นพาไปด้วยนะครับ  ฮือๆ~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ขอบคุณครับ

ไปดูนิทรรศการแล้วเลยไปถนนข้าวสารต่อเลย หมีโหด~

งบน้อย

เห็นในโทรทัศน์ บอกว่า
ขายภาพก็อปปี้อีกภาพละ ๑๐ ก็อปปี้ๆ ละ ๑ แสนบาท
เพื่อนำรายได้ถวายเป็นพระราชกุศล

อยากไปชมจังเลย
 ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
กรี๊ดดดดด ขอบคุณครับที่แนะนำ
งานน่าไปมากเลย

ขอบคุณครับ

ไปดูนิทรรศการแล้วเลยไปถนนข้าวสารต่อเลย หมีโหด~

ปล. อุ้ยรวยรินมั้ยครับ
แนะนำว่าควรจะไปดูเลย เวลาดูให้อ่านคำอธิบายประกอบแล้วดูภาพจะได้มีอารมณ์ร่วมไปด้วย ตัวงานที่ถ่ายมาสวยอยู่แล้ว พออ่านคำอธิบายประกอบยิ่งอิน รู้สึกว่าในหลวงเป็นจิตวิญญาณของคนไทยแทบทุกคนจริงๆ

พึ่งกลับจากหอศิลป์สมเด็จพระราชินีฯตะกี้เอง (วันเสาร์ที่ 3 พย.) งานดีมากเลย .....ที่สำคัญคือได้ไปเจอพี่อนุชัยตัวเป็นๆด้วย ไม่คิดว่าจะได้ไปเจอแกที่นั่น เพราะงานจัดมาได้เกือบ 2 อาทิตย์แล้ว (ทีแรกอยากไปวันเปิดงาน กะจะไปเจอตัวและขอลายเซ็นต์แก) พอดีแกนัดนักข่าวคนนึงไปสัมภาษณ์ที่หอศิลป์วันที่พวกผมไปพอดี เลยได้เจอแบบฟลุ๊กๆในลักษณะที่คนไม่วุ่นวายและเยอะมากเหมือนกับวันเปิดงาน เลยได้คุยกับแกนิดหน่อยด้วย (ตัวจริงแกก็ง่ายๆ เป็นคนพูดแรงๆ ตรงๆ เหมือนในบทสัมภาษณ์เลย)

ท้ายสุดก็เลยซื้อสูจิบัตร+ได้ลายเซ็นต์ของแกมาเป็นคอเลคชั่น ฮ่าๆ (ซื้อเพราะอยากได้ลายเซนต์แกนี่แหล่ะ)  ...สำหรับราคาสูจิบัตรก็ 480 บาท ครับ ดูเหมือนจะแพงแต่เล่มหนามาก ซึ่งเป็นราคาที่ลดแล้วครับ เห็นแกเล่าว่าทีแรกจะขาย 999 บาท แต่มีพวกปากเหยี่ยวปากกานินทาว่าอนุชัยจะหาเงินเข้ากระเป๋าจากการขายสูจิบัตร แกเลยตัดราคาลงมาครึ่งนึงซะเลย (สุดยอด) ซึ่งจริงๆรายได้จากการแสดงงานทั้งหมดจะนำไปถวายในหลวงอยู่แล้ว .... ถ้าทุนทรัพย์ถึงก็ซื้อมาเก็บกันได้ครับ  ;D
เอาเงินเข้ากระเป๋าก็ไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ครับ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น่าไปดูเหมือนกัน นะเนี่ย  ลันล้า
ขอบคุณครับ อยากไปดูอยู่เลยอยู่ไกล้ๆบ้านยายผม ลันล้า
เพิ่งดูจับข่าวคุยเมื่อกี้ครับ
ช่างภาพมาบรรยายเกี่ยวกับที่มาที่ไปของแต่ละภาพ

มีพลังมากครับ รายการยังอยู่
ช่องสาม กดดูเร็ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กำลังดูรายการข่าววันใหม่
เห็นมีบอกกำหนดการของนิทรรศการนี้ด้วย
เลยเอามาฝากไว้ครับ เพราะเริ่มรู้ตัวว่าตัวเองคงไปไม่ทันแล้วแน่ๆ

- งานจัดที่หอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ ถึงวันที่ 18 พ.ย.นี้
- แล้วจะนำไปแสดงที่พระราชวังสนามจันทร์ ในงาน 100 ปีพระราชวังฯ อันนี้จำเวลาไม่ได้
- เสร็จแล้วจะย้ายมาจัดที่พารากอนฮอลล์ ในช่วง 5 ธ.ค. (เวลาไม่ชัวร์)

อาจจะได้ไปที่นครปฐมแทน เพราะอยากไปทับแก้วอีกรอบ

ขอบคุณมากครับ อยากไปชมแฮะ  ไหว้

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
กำลังดูรายการข่าววันใหม่
เห็นมีบอกกำหนดการของนิทรรศการนี้ด้วย
เลยเอามาฝากไว้ครับ เพราะเริ่มรู้ตัวว่าตัวเองคงไปไม่ทันแล้วแน่ๆ

- งานจัดที่หอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ ถึงวันที่ 18 พ.ย.นี้
- แล้วจะนำไปแสดงที่พระราชวังสนามจันทร์ ในงาน 100 ปีพระราชวังฯ อันนี้จำเวลาไม่ได้
- เสร็จแล้วจะย้ายมาจัดที่พารากอนฮอลล์ ในช่วง 5 ธ.ค. (เวลาไม่ชัวร์)

อาจจะได้ไปที่นครปฐมแทน เพราะอยากไปทับแก้วอีกรอบ

น่าสน ไปเมื่อไหร่บอกด้วยเน้อ เผื่อว่าง จะได้ไปด้วย  กรี๊ดดดดด
ได้ๆ

แหมอิจฉาคนมีแฟน ชิ

หน้า: [1] 2