หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องเรียนออกแบบ?  (อ่าน 143699 ครั้ง)
What Is Graphic Design?

Design is the practise of solving problems using a combination of logic and creativity. Graphic Design is solving problems in a visual way. While it may encompass using computers to make images or lay out text, it is not limited to it.

Graphic design is NOT using Photoshop, running filters, or randomly manipulating images. Just like using a wrench is not the same as knowing how to turn a pile of metal into a new model of car, knowing how to use the tools of design does not make you a designer. A real designer can create great work despite their tools, not because of them.

Hammer: Doesn't make you a carpenter, Computer: Doesn't make you a designer.

สุดท้าย วิชาศิลปะ วาดเส้น ทฤษฎีสี วิชาเหล่านี้คือพื้นฐานที่สำคัญที่สุด ก่อนจะเริ่มเรียนรู้กระบวนการออกแบบ

ขอบคุณ พี่เก้อจริงๆครับ

วันนี้ มานั่ง อ่าน

ได้เข้าใจสิ่งที่สงสัยเกี่ยวกับคณะนี้หมดเลยครับ

ชอบมาก ที่ "กระบี่อยู่ในใจ สุดท้ายใช้แค่กิ่งหลิว"

เจ๋งโคตร ๆ ครับ

ถ้า + ได้ อยาก + ให้เยอะๆครับ

(แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
ขอบคุณครับ ที่อ่านท่อนนั้นรู้เรื่อง ฮือๆ~
(พี่แอนบอกว่าช่วงนั้นไม่รู้เรื่อง
ไม่ยอมอ่านโกวเล้งเองนี่หว่า เอือม)

นึกๆเหมือนกัน ว่าจะมาต่อจู๋นี้ยังไง
จริงๆเรียนออกแบบเนี่ย เรียนกันได้ทั้งชีวิต
คิดๆอยู่ว่าเอาภาคเมืองนอกด้วยท่าจะดี
เพราะดูเหมือนว่า มาค้นพบอะไรที่นี่เหมือนกัน
การให้คนอื่นมามองเราเนี่ย บางทีก็ทำให้เราเจอตัวเองเหมือนกันนะ
แปลกดีอีตอนอยู่บ้านเรา อยากทำงานเท่ๆ อังกฤษๆ
แต่มาอยู่อังกฤษกลับอยากทำแต่งานสิบล้อๆ กร๊าก

เรื่องนี้มีที่มาที่ไปครับ...

ปล.ทำเป็นพูดเหมือนจะมีอะไรเลย
จริงๆไม่มีอะไรเท่าไหร่หรอก (เหงื่อแตกพลั่ก)

I ROCK , THEREFORE I AM
 กรี๊ดดดดด เล่าๆๆ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ต้องหัดร้อง Beautiful Ones ของ Suede ให้คล่องๆละ

เผื่อจะเข้าศิลปากรได้

กร๊าก

เกี่ยวไหม?
ผมตามอ่านทุกตัวอักษรเลยครับ แล้วจะมาโพสต์แลกเปลี่ยนความคิดเห็นบ้าง

เป็นกระจู๋ที่โดนจริงๆ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2008, 18:14 น. โดย DiggityDaw » บันทึกการเข้า

DiggityDaw aka วัวโหดด
ในฐานะคนฝีมือธรรมดาๆคนนึงนะครับ

เห็นมีคนถามว่ามีแต่คนเก่งๆเจ๋งๆเท่านั้นหรือที่เรียนหรือทำงานแบบนี้ได้

ผมเป็นคนนึงซึ่งธรรมดามาตั้งแต่มัธยมจนทำงานอย่างทุกวันนี้เลย ง่ะ

ผมเรียนสายวิทย์ แต่อยากเรียนศิลปะเพราะรู้ว่าชอบวาดการ์ตูน และไปเรียนอย่างอื่นอาจจะไม่รอด
เคยติวแต่ความถนัด ถาปัด ที่โรงเรียนสมุดไทยตรงปิ่นเกล้าอยู่คอร์สนึง
ส่วนความถนัดมัณฑนศิลป์นี่ไม่เคยติวเลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีพี่ติวที่คณะ เพราะอยู่ที่ต่างจังหวัด
แต่โชคดีที่อาจารย์ที่สอนแกจบจิตรกรรมมา เลยพอถูไถเรื่องดรออิ้งไปได้

แต่พอได้มีโอกาสมาสอบในกรุงเทพ มาเจอสนามที่คนเก่งๆมารวมกัน
ก็รู้เลยว่า ตัวเองเป็นกบในกะลามากๆ รู้สึกความลำพองหดหายไปทันตา
แล้วรู้ตัวเลยว่า ถ้าตอนนั้นไม่ติดโควต้า อาจจะไม่ได้เรียนนิเทศน์ศิลป์แน่ๆถ้ายื่นคะแนนรวมกับชาวบ้าน

พอเข้ามาเรียนปีแรกก็เจอแต่เด็กเคี่ยวๆ แบบเทพๆทั้งนั้นเลย ดรออิ้ง สีน้ำ โปสเตอร์ (ยุคนั้นยังไม่ค่อยใช้คอม)
แต่ก็มีคนที่ไม่ถนัดแนวนั้นเท่าไหร่แบบเราก็มีอยู่บ้าง เช่นเด็กสายสามัญ
แต่พอปีเริ่มสูงขึ้น ความได้เปรียบเสียเปรียบเหล่านั้นเริ่มถูกทดแทนกันได้ด้วยไอเดีย และรสนิยมทางศิลปะ
บางคนที่เคยเทพมากสมัยสอบเข้ามา แต่ไม่ปรับตัวกับเทคโนโลยีและหมั่นหาความรู้ ก็ดับวูบไปอย่างน่าเสียดายหลายคน
มีเพื่อนคนนึงเข้ามาด้วยคะแนนความถนัดร้อยเต็มทุกวิชา แต่สุดท้ายเรียนไม่จบเพราะติดอยู่กับความสามารถระดับเดิม
บางคนอย่างแฟนผมก็ดรออิ้งและสีน้ำไม่เทพมาก แต่ด้วยรสนิยมทางศิลปะ และการใช้โปรแกรมด้านออกแบบที่คล่องแคล่ว
เค้าเลยกวาด A แทบทุกวิชาในปีท้ายๆ และเกือบได้เกียรตินิยมอันดับหนึ่ง(ขาดไป 0.01 ง่ะ)เพราะพลาดเกรดอังกฤษในปีแรก
บางคนก็กลายไปเป็นนักการตลาด เป็นแอร์แทนก็มี

จึงอยากจะบอกว่า
-ดรออิ้ง อาจจะดูไม่สำคัญนักสำหรับเด็กยุคนี้ แต่สำคัญมากในการสอบ กร๊าก แต่หากเราสามารถถ่ายทอดอะไรได้ด้วยมือเราเองเลย
มันก็เป็นเรื่องดีไม่ใช่เหรอ และอีกอย่าง มันช่วยเวลาเราดูงานแล้วบอกได้ว่ามันแหม่งๆรึเปล่า เช่น รูปนี้ดูรู้เลยว่ารีทัชพลาด ดูหลอกๆ เป็นต้น
-คนทำงานด้านนี้หรือเรียนด้านนี้มาก็มีคนธรรมดาๆเยอะครับ ไม่ได้มีแต่เทพ (อย่างผมก็เป็นคนที่ไม่ได้มีคนนึกถึงถ้าถามว่ารุ่นผมใครเด่นบ้าง ฮือๆ~)
-ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ครับ ว่าชีวิตต้องการอะไร อย่างผมก็มีความสุขดีที่ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนธรรมดาๆคนนึง เสาร์อาทิตย์ได้หยุดแน่ๆ ปลายเดือนมีเงินผ่อนรถ
ได้มีเวลาให้ครอบครัว และแฟน แม้ว่างานอาจไม่หวือหวา ไม่ได้แต่งตัวแนวๆ ไม่ได้ไปทำเท่ในงานแจกรางวัลโฆษณาต่า
ๆ ตื่นแต่เช้าไปทำงานแต่ได้กลับบ้านแต่หัวค่ำ ไม่ต้องอดหลับอดนอนอยู่ที่ทำงานเหมือนเพื่อนๆอีกหลายคน

ความเห็นจากรุ่นพี่(ไอ้เก้อ)และกราฟฟิกดีไซน์เนอร์ธรรมด๊าธรรมดาคนนึงครับ ไหว้
พึ่งมาพบความเห็นพี่ต้อง ไหว้
เป็นประโยชน์มากครับพี่

และดันเจอที่ตัวเองเกริ่นไว้เรื่องภาคเมืองนอก
ตอนนี้กลับมาแล้ว น่าจะเร่ิมมองเห็นลางๆแล้ว
ว่าจะเขียนอะไร แต่ก็จั่วไว้แบบนี้ทุกที
สุดท้ายก็ลืม กร๊าก

พอดีช่วงนี้เข้าไกล้การสอบอีกหนแล้ว
ดันมันขึ้นมาสักหน่อย เผื่อใครมาเจอ
แล้วใครที่เตรียมตัวสอบปีนี้ ว่ายังไงกันมั่งครับ แหยะ

อ่านจบแ้ล้ว ได้นั่งทบทวนตัวเองพลาดอะไรหลายๆอย่างกับสิ่งที่เรียนอยู่

คงเพราะหวังพึ่งเทคโนโลยีมากเกินไปจนลืมอะไรบางอย่าง ^^

ขอบคุณครับ

ปล.ไม่ได้แวะมานานมากหลังจากตั้งกระทู้ไว้นานนม ช่วงจะเอนท์

ปัญญาจงทิ่มแทง แสดงฤทธา
พี่เก้อทำให้นึกถึงตอนเรียน  ฮือๆ~

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/
มาเชียร์+รออ่านภาคเมืองนอกค่ะ
ทำไมต้องเรียนออกแบบ?

โดยส่วนตัวผมว่าคำถามนี้ค่อนข้างตลก

เหมือนกับคุณถามว่า

ทำไมต้องเรียนหมอ ?
ทำไมต้องเรียนวิศวะ ?
ทำไมต้องเรียนกฎหมาย ?

เพียงแต่ตัวตนวิชาชีพของการออกแบบไม่ได้ชัดเจน สำคัญเท่าพวกเค้าเท่านั้นเอง
หรือบางทีอาจจะถูกเข้าใจผิดเพี้ยนไปด้วยในบางครั้ง
ผมว่าต่างกันมากนะครับ
กับไอ้ 3 อย่างที่ว่ามานั่นน่ะ

เพราะว่าไม่น่ามีใครไปผ่าตัดไส้ติ่ง, คุมก่อสร้างอาคาร
หรือว่าความในศาลเล่นเป็นงานอดิเรกนะ กร๊าก

หมอแมวไง ผ่าไส้ติ่งเล่นก่อนกลับบ้าน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เล่นตลกเป็นงานหลักสินะครับ น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15