หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องเรียนออกแบบ?  (อ่าน 143733 ครั้ง)
ผมเคยทำซูชิครับ  แต่ผมไม่เคยเรียน ดรออิ้ง   หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
กิ๊กเป็นคนนึงที่ไม่ค่อยมีพื้นฐานดรออิ้งมากนัก ( เคยเรียนตั้งแต่ม.2)
แล้วก็มีหลายครั้งที่เจอปัญหา คือ คิดแบบออก แต่วาดออกมาไม่ได้
ทำได้แค่ร่างแบบคร่าวๆ เท่านั้น กว่าจะวาดออกมาได้ใช้เวลาพอสมควร

ตอนนี้ก็เลยรู้สึกว่า การดรออิ้ง การลงสี
( ฝีมืออาจไม่ต้องถึงขั้นเทพ แต่เข้าใจหลักการ ฝึกเยอะๆ )
เป็นเครื่องมือที่ช่วยถ่ายทอดความคิดของเราให้ออกมาเป็นรูปเป็นร่างได้ดี

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
เห็นด้วยหมดแหล่ะครับ
และผมก็เป็นประเภทดรออิ้งไม่เป็น

พอเห็นคนเก่งดรออิ้งทำงานแล้ว มันอิจฉาเล็กๆ
มันวาดมันเขียน อะไรในสมองออกมาได้รู้เรื่อง
ไม่เหมือนเรา ร่างอะไรที เป็นสิบๆนาที

ตรงข้ามกัน มันก็อิจฉา เวลาเราทำอะไรในคอม
แล้วไปไว ปรู๊ดๆ ตามใจนึก แต่มันต้องมานั่งลอง
นั่งแต่ง นั่งปรับอยู่นาน

แต่ที่บอกว่า อย่างน้อยน่าจะหัดไว้
เพราะเวลาทำงานที่ต้องมีแสงเงาเกี่ยวข้อง

อย่างตัวผมเอง ผมเจอปัญหาบ่อย มึนมาก..
ไม่รู้จะไล่เชดยังไง เติมเงาตรงไหน เติมแสงตรงไหน
ต้องไปเรียกเพื่อนมาช่วยดูทุกที ฮิ้ววว

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
สมัยเรียน ในชั้นนี่มีระดับเทพเยอะ
เวลาเรียนดรออิ้งกัน ช่วงพักเดินไปดูคนนั้นคนนี้ กจะแบบว่า็ อู้หูว์์์  คนนี้ก็ อะโหย
แต่ว่า
มาดูตัวเอง ก็ไม่ได้ดูถูกตัวเองนะ แบบว่า เอ๊ย กูก็สู้เขาได้นี่หว่า ก็ไม่เบาเหมือนกาน 5555

ดรออิ้งเก่งมีประโยชน์มากนะ คือสเก็ชไอเดียให้ใครดูได้เลย แป๊บเดียวก็เสร็จ ไม่เกินหนึ่งนาที
แบบว่าไอเดียมันมาให้เห็นทันทีเลย แล้วค่อยเอาไปทำต่อยังไงก็ว่าไป

สมัยเรียน เรื่องดรออิ้งเหมือนๆจะเป็นเรื่องนึงที่ยอมความกันไม่ได้ 555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
สรุปว่าผมควรไปฝึกมือกับบักเก้อก่อน
เพื่อให้รู้พื้นฐานของดรออิ้งใช่ไหมครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ดรออิ้งเป็นการผลิตวัตถุดิบครับ

ซูชิที่ดีถ้าปลาไม่อร่อย พ่อครัวจะเก่งแค่ไหนก็คงทำให้อร่อยได้ลำบากครับ
แต่ก็ทำได้แหละ ไม่ใช่ไม่ได้

อารีทำได้โดยใช้กิ๊พวาดค่ะพี่แอน

ไอ้มืดหมี กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เพราะเราจะได้แตกต่างจาก "คนที่ใช้โปรแกรมเป็น" โดยทั่วไป
สิ่งที่ผู้ที่กำลังเรียน หรือจบออกแบบมา เขาสร้างสรรค์งานออกมาโดยผ่านกระบวนการคิด
และสามารถให้เหตุผลและลายละเอียดได้ว่าสิ่งที่ออกแบบมานี้ เพื่ออะไร ทำไมถึงมีจุด มีเส้น มีสี หรือ แสงแบบนี้

ซึ่งนี่ล่ะครับ ทำให้คนที่เรียนจบออกแบบมาแตกต่างจากคนใช้โปรแกรมเป็นทั่วไป

GREAT PEOPLE WERE INSPIRED TO DO GREAT THING.
จำเป็นต้องเรียนดรออิ้งก่อนนะครับ พี่ณต
สำหรับพี่ณตราคากันเองครับ ปกตินั่งติวเขาคิดกันวันละร้อย
ผมคิดพี่แค่ห้าสิบพอครับ (แต่หน่วยของที่นี่นะ กร๊าก)

อ่านของแจ็คเรื่องการออกแบบอะไรทั้งหลาย
เห็นด้วยทุกประการ ติดแค่ว่าผมไม่ได้ซาบซึ้งอะไร
กับศาสตร์การออกแบบมากมายนัก
ผมว่าเราช่างสร้างแต่สิ่งที่รุงรังให้กับโลก
แล้วก็นั่งคิดปัญหาการออกแบบอะไรต่อมิอะไร
อยู่ในออฟฟิศติดแอร์ ท่ามกลางผู้คนที่มีสไตล์
(และทุกคนเป็นลูกหลานชนชั้นกลาง นั่งอยู่หน้าคอม
ชีวิตไม่เคยลำบากอะไรทั้งสิ้น ผมก็ด้วย)
สิ่งที่เราสร้างคือเปลือก เราเป็นนักผลิตเปลือก
ที่เราทำมันเป็นศาสตร์ที่ว่าด้วยความอยากของมนษย์แท้ๆเลย กร๊าก

ถ้ามีสงครามล้างโลกเมื่อไหร่ พวกเรานี่แหละ ที่ไม่จำเป็นกับโลกเลย
ชาวนา กสิกรรม คนท่ีผลิตอาหารได้ คือคนพวกแรกที่ต้องอยู่
เราจะจำเป็นก็ต่อเมื่อ โลกมีปัจจัยพื้นฐานครบแล้วเท่านั้น
แต่เราดันคูลกว่าเขามากมายนัก

ยิ่งพิมพ์ยิ่งตลกความคิดตัวเอง แต่มันจริงนี่นา
สรุปยังงี้สงสัยคงต้องกลับบ้านไปทำนากันดีกว่า
(บ้านมีนาให้ทำนะ ทำเป็นเล่นไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2007, 10:15 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
 ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
สิ่งที่เราสร้างคือเปลือก เราเป็นนักผลิตเปลือก
ที่เราทำมันเป็นศาสตร์ที่ว่าด้วยความอยากของมนษย์แท้ๆเลย กร๊าก

ถ้ามีสงครามล้างโลกเมื่อไหร่ พวกเรานี่แหละ ที่ไม่จำเป็นกับโลกเลย
ชาวนา กสิกรรม คนท่ีผลิตอาหารได้ คือคนพวกแรกที่ต้องอยู่
เราจะจำเป็นก็ต่อเมื่อ โลกมีปัจจัยพื้นฐานครบแล้วเท่านั้น
แต่เราดันคูลกว่าเขามากมายนัก

ตรงนี้ผมขอเสริมหน่อยละกันนะครับ ผมว่าจริงๆแล้วมันขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการทำการออกแบบเรื่องไหนและเพื่ออะไรมากกว่า..การออกแบบผมว่ามันค่อนข้างกว้างนะครับ "การออกแบบเป็นศาสตร์ที่ตอบสนองต่อความอยากของมนุษย์" จริงครับ แต่ว่าเราก็สามารถนำมันไปประยุกต์กับสิ่งที่เป็นประโยชน์พื้นฐานได้เหมือนกันนะครับนอกจากจะเพื่อความเท่ห์หรือความฟุ้งเฟ้อเกินปรกติ ถ้าเราอยากที่จะทำ เช่น ถ้าเกิดสงครามโลกอย่างที่ว่ามาจริงๆ แล้วเหลือแต่คนต้องเร่งหาอาหารกัน คนออกแบบอย่างเราก็สามารถออกแบบเครื่องไม้เครื่องมือที่สามารถใช้งานได้ง่ายขึ้น หรือสามารถทำการผลิตอาหารให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นได้ ออกแบบการสร้างที่อยู่อาศัยที่จะสร้างได้อย่างประหยัดและสามารถจุผู้คนได้มากและมีระบบ เป็นต้น แน่นอนว่า เราอาจทำคนเดียวไม่ได้ทั้งหมด แต่นี่ก็เป็นอีกหน้าที่นึงของ "ผู้ออกแบบ" ที่จะต้องเป็นคนริเริ่มคิดเพื่อจุดประกายคนอื่น ให้มาริเริ่มงานร่วมกันได้ ดังนั้นผมว่า จริงๆแล้ว เราก็เป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญได้เหมือนกัน ถ้าเราทำหน้าที่ของเราเพื่อคนอื่นได้อย่างจริงๆจังๆครับผม

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ขอบคุณครับพี่โอดำ
ผมก็เลอะเทอะซ้ายตกขอบไปยังงั้นแหละครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

I ROCK , THEREFORE I AM
นี่เก้อตื่นเช้าหรือยังไม่ได้นอนเนี่ยครับ   เกย์ออก

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
กำลังจะเถียงเลย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15