หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องไปเป็นผู้บรรยายการทำฟอนต์อ่ะ  (อ่าน 7843 ครั้ง)
 เจ๋ง  ถ้าไปบรรยายพูดให้ได้แบบนี้นะครับ  จะเยี่ยมมาก  พอพูดเสร็จ บอกว่าจบแล้วเดินออกจากห้องไปเลย แบบนี้ยิ่งเยี่ยมใหญ่

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ลองศึกษาจากตอนที่พี่แอนไปโชว์การทำฟอนต์ใน Blognone Tech Day 3.0 ดูสิครับ  อืมมมมห์

http://video.google.com/videoplay?docid=323377609359852799&hl=en

อันนี้นิยามของพี่แอนค่ะ

ฟอนต์ แปลว่า โปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่ประกอบด้วยเส้นตรงเส้นโค้งและชุดคำสั่งต่างๆ ที่ใช้ในคอมน่ะครับ

แต่ถ้า "รูปลักษณ์" ของตัวอักษรนี่
ปัจจุบันฟอนต์ที่ออกแบบมาส่วนหนึ่งต่างก็แกะมาจากที่มีอยู่ทั้งนั้นแหละครับ
เว้นแต่ฟอนต์ที่ดีไซน์ใหม่เลย (ซึ่งก็มีอีกส่วนหนึ่งที่พัฒนามาจากรูปแบบที่มีอยู่เช่นกัน)

ขอบคุณทุกคนมากๆ นะคะ

รักบอร์ดนี้จังเลย ลันล้า

กลับมาแล้วเฟร้ย แย้ก!

+2 บักนัท

อธิบายได้เยี่ยม อ่านแล้วเข้าใจเลยแหละ
แต่ขอเสริมนิดนึงว่าที่บอกว่า "รูปลักษณ์" ของฟอนต์ไม่มีลิขสิทธิ์นั้น
จริงๆ แล้วมีนะครับ คือใครคิดแบบขึ้นมาใหม่ก็สามารถเอาไปจดสิทธิบัตรได้
"เพียงแต่ว่า" กฎหมายในประเทศไทยยังไม่คุ้มครองในส่วนนี้
แต่คุ้มครองในนามของ "โปรแกรมคอมพิวเตอร์ฟอนต์" (คือคุ้มครองเรื่องเทคนิค แต่ไม่ครอบเรื่องศิลปะ ง่ะ)

นั่น แสดง ว่า
ถ้าจะทำฟอนต์ไทย ให้ไปจดที่ต่างประเทศ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ๋า
อันนี้ผมก็ไม่รู้นะครับ

แต่โดยส่วนตัว ผมว่า มันก็พูดลำบากเหมือนกันในเรื่องนี้
เหมือนกับผมนำก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กไปผสกับแกงเขียวหวานใส่น้ำแข็ง
ทำออกมาเป็นอาหาร เรียกว่า แกงเอ็กซ์  คนกินกันเอร็ดอร่อย

และผมทำออกมาเป็นคนแรก
แต่ว่าจะมานั่งจดทะเบียนห้ามไม่ให้คนอื่นทำแกงเอ็กซ์ขายแข่งกับผมเลยนี่
ผมว่ามันก็ยุ่งยากเกินไป(ทำได้หรือไม่ได้นี่ผมไม่รู้)

คือผมเข้าใจว่า คนอื่นทำให้เหมือนๆแล้วเอามาขายแข่ง  แบบนี้ทำได้
แต่ต้องทำเอง กะเอาเอง ไม่ได้ไปขโมยสูตรมาลอกทุกตัว

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
นั่นแหละครับ
การมีอเมริกาโผล่ขึ้นมาในโลกและผลักดันกฎหมายนี้จนฮิตติดตลาด
ทำให้แกงเอ็กซ์มีสิทธิบัตรคุ้มครอง จนชาวบ้านจะทำมั่งก็ทำไม่ได้นี่แหละครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เดี๋ยวผมไปนอนคิดก่อน

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ลิขสิทธิ์อะไรเนี่ยจะว่าดีก็ดีเนอะ จะว่าไม่ดีก็ไม่ดี สรุปแล้ว มีลิขสิทธิ์ นี่ดีหรือปล่าวนะ

-"-
 ลองอ่านที่กระจู๋นี้ซิครับ http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,7046.msg322793.html#msg322793

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 [2]