หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 13

ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้วมันก็เกิดกับผม หึหึ  (อ่าน 56851 ครั้ง)
ป๋าเล่าเรื่องตำรวจแล้ว เอามั่ง

เคยมีอยู่หนนึง ตอนเรียนปีสาม
ไปนั่งที่ร้านลัลละบาร์อยู่ซอยแถวๆมนต์นมสด
แถวด้านข้าง ศาลาว่าการกทม.นั่นแหละ
พอร้านมันเลิกตีหนึ่ง เลยออกมานั่งตรงม้านั่ง
ลานข้างๆศาลาว่าการนั่นแหละ ซึ่งก็ไม่ได้เป็นที่ห้ามนั่งแต่อย่างใด
และผมก็ไม่ได้เมาอะไรทั้งนั้น มีเพื่อนผู้หญิงคนนึง
หน้าตาดีแต่งตัวดี และรุ่นน้องสองคนก็ไม่ได้มีท่าทางเด็กแว๊นอย่างใด
และก็นั่งคุยกันเรื่องมหาลัยธรรมดาก่อนจะแยกย้าย

สักพักมีใครไม่รู้ใส่เสื้อยืดตำรวจ(ก็คงตำรวจนั่นแหละ แต่ท่าทางประมาณลุงๆ)
กับมอไซค์ตำรวจมาถามว่า

"ดึกแล้ว มานั่งแถวนี้ทำไม"

ผมก็ถามว่า "เขาห้ามนั่งหรือว่าอะไรครับ"
ถามสุภาพนะครับ เพราะทีแรกคิดงั้น

แกก็ว่า "มันดึกแล้ว มามั่วสุมอะไรกันแบบนี้
กลับบ้านกลับช่องไปได้แล้ว อย่ามานั่งแถวนี้"
จริงๆอีกยาว ประมาณว่าใช้อำนาจ
เพราะไม่พอใจที่เหมือนเราย้อน

ผมและเพื่อนเลยถามซ้ำ อ้าว มันเป็นเขตห้ามนั่งหรือว่าอะไรล่ะครับ
ไม่เห็นมีบอกไว้ แล้วก็ไม่ได้มั่วสุมอะไร นั่งคุยกันเฉยๆ
เป็นนักศึกษาครับ ไม่ได้จะมามั่วสุมอะไร

ปกติตำรวจคงคุ้นแต่กับการสั่งแล้วประชาชนต้องทำตาม
ไม่ค่อยมีความอดทนกับคนมากคำถาม เลยบอก
"งั้นขอค้นกระเป๋าหน่อย ไหน"

ผมก็เฮ้ย นี่มันตอบไม่ได้เลยใช้อำนาจแล้วนะเนี่ย
แต่ยังไงเราก็ไม่มีอะไรก็เปิดกระเป๋าให้ดูกัน
แกดูด้วยท่าทางใช้อำนาจไม่สุภาพอย่างยิ่ง
เกือบๆจะกระชากจากมือผม

พอดีผมมียาพาราแค็ปอยู่แผงนึงในกระเป๋า
พกไว้ประจำ เลยหยิบขึ้นมาให้แกดูแล้วถามว่า เนี่ย
มีเหมือนกันนะยาพารา ผิดกฏหมายไหมครับ
แล้วแค่นั่งคุยกันนี่ ผิดกฏหมายไหม

แกคงปรี๊ด (ก็หวังไว้อย่างนั้น)บอกว่า
"อยากคุยกันมากใช่ไหม อยากนั่งคุยกันมากเหรอ
ไปนั่งคุยกันต่อที่สถานีไหม หา!"

ผมเลยว่า "งั้นขอห้องสารวัตรนะครับ แอร์น่าจะเย็นดี"

ทั้งหมดที่ตอบ ผมตอบด้วยท่าทางสุภาพนะครับ
ไม่ได้ทำท่าเย่อหยิ่งคึกคะนองแต่อย่างใด

จากนั้นแกก็พูดแบบตำรวจๆใช้อำนาจอีกหลายคำ
(แต่ไม่มีเหตุผลสักคำ ว่าทำไมเรานั่งตรงนี้ไม่ได้)

น้องมันบอก งั้นเราไปเถอะพี่  แต่ผมกับเพื่อนว่า
เราไม่ได้ทำอะไรผิด เรามีสิทธิ์นั่งตรงนี้ เวลานี้
เลยปล่อยแกพูดไป จนแกลงท้ายว่า "อย่าให้เห็นอีกนะ"
แล้วขับมอไซค์ แท่ดๆๆจากไป

คืออะไรวะ อย่าให้เห็นอีก

เป็นประสบการณ์ฮาๆของคนที่เคยชินแต่การใช้อำนาจ
(แต่ตอนเจอจริงๆไม่ฮานะ) พวกเขาคือ
ตำรวจประเทศเดียวกับที่ป๋าเลย์เจอเด๊ะๆเลย กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
อ่านของป๋าเลย์แล้วเสียวใส้แปร้ดเลย ตำรวจไทย  เอือม

ตอนนั้นแว๊บนึง ผมคิดว่า

ถ้าไม่คิดจะจับโจร อย่างน้องก็ขอให้หลอกผมว่าจะจับก็ยังดี
อย่าทำลายศรัทธาที่มีอยู่(นิดนึง) เลย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ตำรวจไทยก้องี๊แล่ะครับ

ผมก็มีวีรกรรมของตำรวจไทยมาเหมือนกัน น่าเบื่อชิบเลย พวกตำรวจที่ไม่มีจรรยาบรรณความเป็นตำรวจ

เรื่องมันมีว่า

บ้าผมเป็นร้านขายของชำธรรมดาๆนี่แล่ะครับ ก็ขายของปกติ

ช่วงเวลาบ่ายๆ ก็มีเด็กวัยรุ่น (อายุไม่น่าเกิน 20) แต่งตัว zap ๆ เดินเข้ามา

ลูกค้าวัยรุ่น : ขอซื้อกาวยางหน่อยครับ

ผม : ไม่มีครับพี่ ร้านผมมีแต่พวกกาวลาเท็กส์ กาวตราช้าง

ลูกค้าวัยรุ่น : งั๊นขอดูกาวตราช้างหน่อยครับ

ผมก็เอามาให้เค้าดู

ลูกค้าวัยรุ่น : ไม่มีไอ่หลอดสีเหลืองเหรอ ตราช้างเหมือนกัน ที่หลอด 6 บาทอ่ะ

ผม : มีแบบเดียวครับ

แล่้วเค้าก็ซื้อกาวตราช้าง(จริงๆ) จากผมไป

หลังจากนั้น ไม่ถึง 5 นาที

ตำรวจแต่งตัวเต็มยศ 2 นาย + 1 นอกเครื่องแบบ เข้ามา พร้อมเด็กวัยรุ่นคนเดิม (สายตำรวจนี่หว่า 3cษ)

ตำรวจคนแรกถาม : น้อง พ่ออยู่มั๊ย

ผมก็ไปเรียกพ่อมา

พ่อผม : ว่าไงครับคุณตำรวจ

ตำรวจ : เฮียครับ รบกวนเฮียสละเวลาไปโรงพักกับเราหน่อยได้มั๊ย

พ่อผม : มีเรื่องอะไรครับ

ตำรวจ : ร้านเฮียขายของผิดกฏหมายครับ (แล้วก็เอากาวตรางช้าง ที่ซื้อไปมายื่นให้ดูเป็นหลักฐาน !! เวน 3cษ)

ตำรวจ : เฮียมียาเสพย์ติดประเภท(อะไรไม่รู้จำไม่ได้) ไว้ในครบครองเพื่ิอจำหน่าย (แว้กกกก กะ...กาวตราช้างเนี่ยนะ)

พ่อผม : กาวตราช้าง มันผิดกฏหมายเหรอครับ ห้างใหญ่ๆก็มีขายกันเกลื่อนกลาด คุณตำรวจทำไมปล่อยให้เค้าขายกันได้ล่ะครับ

ตำรวจ : พวกห้างใหญ่ๆเค้ามีใบอนุญาตให้ขายได้

พ่อผม : แล้วไม่ทราบว่ามันเสพได้ด้วยเหรอครับ กาวตราช้างเนี่ย ผมเคยได้ยินแต่ว่า กาวยาง กาวท่อน้ำนะครับ ที่เสพได้

ตำรวจ : เอาไปผสมทินเนอร์ก็ดมได้ (หาาาา พ่อผมเอ๋อไปเลยกับคำตอบครับ มันเห็นว่าพ่อผมโง่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ หลอกมาได้)

ตัวทินเนอร์เฉยๆ ก็ดมได้ ผมเป็นเด็ก ผมยังรู้เลย (ตอนนั้น ม.2) อะไรของมัน บ้าชัดๆ

จากนั้นเค้าก็จะให้พ่อผมขึ้นรถกระบะตำรวจไปกับเค้าให้ได้ แต่พ่อผมไม่ยอม

พ่อผมบอกเดี๋ยวผมขับรถผมตามไปเอง คุณแบ่งตำรวจมานั่งรถผมคนนึง

..................พอพ่อผมไปโรงพักปุ๊ป แม่ผมก็จัดการโทรเข้าบริษัทกาวตราช้าง แล้วเล่าเรื่องทั้งหมดทันทีครับ.......................

บริษัทเค้าบอก มันจะปรับ จะแจ้งข้อหาอะไร ปล่อยมันทำ เดี๋ยวเค้าจะช่วยเหลือเอง

ถ้าเค้ากล้าดำเนินคดีคุณจริงๆ ทางบริษัทจะฟ้องทันทีครับ คุณไม่ต้องกลัว

...................................

พ่อผมกลับบ้านมาหลังจากไปโรงพักได้ประมาณชั่วโมงนึง

ไม่มีการดำเนินคดี ไม่ถูกลงบันทึกประจำวัน ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แต่...

จากนั้น 2 อาทิตย์ ก็มีคำสั่งย้ายด่วน ผู้กำกับ รองผู้กำกับ และเจ้าหน้าที่อีกจำนวนหนึ่ง (ไม่ทราบจำนวน เพื่อนพ่อเป็นดาบตำรวจเค้าเล่าให้ฟังครับ)

ที่น่าเจ็บใจคือ พูดมาได้ กาวตราช้าง ผสมทินเนอร์ก็ดมได้ (ไม่ใช่ควายนะเว้ย กุไม่ใช่คนไร้การศึกษาถึงขนาดไม่รู้เรื่องอะไรเลย พูดแบบนี้ดูถูกกันชัดๆ)

คือที่ร้านผมเปิดน่ะ ค่อนค้างจะบ้านนอกครับ คิดดูนะครับ หมู่บ้าชื่อน่าร้ากน่ารัก บ้านหนองควาย เหอะๆ

คงจะนึกว่าบ้านนอกๆ คงจะไม่รู้เรื่องอะไร เฮ้อ -*-

...

เมื่อไหร่ตำรวจไทย(บางคน) จะมีจรรยาบรรความเป็นตำรวจซักทีน้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ต๊าย อันนี้ก็เลวเกินอ่านจู๋นี้แล้วเสียวไส้ตลอดเลย  +1 คนเล่าผมชอบอ่านเรื่องแบบนี้  คริคริ

เคยคล้ายๆ กัน
ซื้อบุหรี่ในเซเว่นแถวโลตัสพระรามสอง แล้วผมถูกขอดูบัตรปชช. ก็ขำๆ แล้วเอาให้ดู ถามพนักงานว่าปกติขอดูด้วยเหรอ เกิดมาเพิ่งเคยโดน (ตอนนั้น 21 ซื้อบุหรี่ตั้งกะยังไม่มีบัตร) พนักงานเลยบอกว่าวันก่อนร้านของชำใกล้ๆ โดนสายหลอก แบบประมาณว่าเอาเด็กอายุเกือบถึงสิบแปด แต่หน้าเลยไปไกลโขแล้วมาซื้อ เลยโดนตำรวจจับ

เวรจริงๆ พวกขายยาไม่ไปล่อซื้อ แล้วแบบนี้มันน่าจะฟ้องให้เข็ด หาเรื่องชัดๆ ยังกะที่พวกพนง.ส่งเอกสารเคยโวยออกทีวีว่าใส่รองเท้าแตะขี่รถยังถูกหาเรื่องจับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ต๊าย อันนี้ก็เลวเกินอ่านจู๋นี้แล้วเสียวไส้ตลอดเลย  +1 คนเล่าผมชอบอ่านเรื่องแบบนี้  คริคริ

ขอบคุณครับ ^^

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เคยคล้ายๆ กัน
ซื้อบุหรี่ในเซเว่นแถวโลตัสพระรามสอง แล้วผมถูกขอดูบัตรปชช. ก็ขำๆ แล้วเอาให้ดู ถามพนักงานว่าปกติขอดูด้วยเหรอ เกิดมาเพิ่งเคยโดน (ตอนนั้น 21 ซื้อบุหรี่ตั้งกะยังไม่มีบัตร) พนักงานเลยบอกว่าวันก่อนร้านของชำใกล้ๆ โดนสายหลอก แบบประมาณว่าเอาเด็กอายุเกือบถึงสิบแปด แต่หน้าเลยไปไกลโขแล้วมาซื้อ เลยโดนตำรวจจับ

เวรจริงๆ พวกขายยาไม่ไปล่อซื้อ แล้วแบบนี้มันน่าจะฟ้องให้เข็ด หาเรื่องชัดๆ ยังกะที่พวกพนง.ส่งเอกสารเคยโวยออกทีวีว่าใส่รองเท้าแตะขี่รถยังถูกหาเรื่องจับ

ไอ้แบบนี้นี่เห็นบ่อยนะ  ฮิ้ววว
 ถ้าคนดีท้้อแท้ คนไม่ดีก็จะเรืองอำนาจ ถ้าตำรวจอ่อนแอ ผู้ร้ายจะแข็งแกร่งหึกเหิม
ป๋าเลย์ทำดีแล้วครับ แต่คุณตำรวจคงไม่เห็น ป๋าเลย์คงมีหลักฐานไม่พอสำหรับคดีนี้
ครับ คุณตำรวจขอเชิญป๋าเลย์กลับไปก่อนครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
นิดนึง ผมไม่ได้ต้องการให้เค้าจับในทันที ผมมาปรึกษาเรื่องการจับ 
เพราะผมรู้อยู่แล้วว่าไม่มีหลักฐานและความผิดไม่เกิด

สิ่งที่ผมต้องการ คือ ความกระตือรือร้นในการคิดที่จะจับ ไม่ใช่เฮ้อทำอะไรไม่ได้แล้วก็ไม่ทำมันซะ
เฮ้ย ผมออกความคิดให้ ว่าจะโอนตังค์ไปเพื่อให้เกิดความผิด 

แต่เค้าทำเหมือนผมไปยุ่งทำไม อะไรอย่างนี้

ถ้าเฉยๆกับเหตุการณ์แบบนี้ เห็นโจรต่อหน้าต่อตา แล้วไม่คิดจะทำอะไร
เราจะมีตำรวจไว้ทำไมครับ หรือว่าตำรวจมีหน้าที่แค่โบกรถจราจร หรือ รับแจ้งบัตรประชาขนหายแค่นั้นรึ

ปล.อ่านของข้างบนแล้ว คิดขึ้นมาได้ พวกตำรวจแบบนี้เวลาโดนย้ายนี่ เวลาได้ยินข่าวเราก็สะใจกัน แต่ ย้ายไปไหน!!
มันมีเขตไว้ทิ้งตำรวจพวกนี้ด้วยเหรอ แล้วเขตนั้นมีแต่โจรหรือ คนในเขตนั้นไม่ซวยฉิบหายเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2007, 10:20 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

เท่าที่รู้ส่วนใหญ่เค้าจะย้ายเข้าส่วนกลาง
หรือย้ายไปที่ ที่เค้าคิดว่าทุรกันดาล
หรือด้อยการพัฒนา

และ ไปกันใหญ่เลย  เอือม

จะว่าไปตำรวจดีๆก็คงมีอยู่นะครับ แต่จากประสบการณ์ตรงที่เจอมาหลายๆครั้ง เค้าจะดีกับเราเป็นพิเศษถ้าเรารู้จักกับคนที่เป็นนายเค้า
มันเลยให้ความรู้สึกว่า เมืองไทยให้ความสำคัญกับระบบเส้นสายมากกว่าคำว่าหน้าที่และจรรยาบรรณ ลองเปลี่ยนเป็นตาสีตาสา คำพูดกับ
การกระทำคงเปลี่ยนไป

อยากให้ภาพลักษ์ของตำรวจดูดีขึ้น แค่การประชาสัมพันธ์ออกสื่อมันคงไม่ช่วยอะไรได้ หากว่าตำรวจบางคน(รึเปล่า) ยังลืมจรรยาบรรณ
ในอาชีพตัวเอง ลืมว่าที่อยากเป็นตำรวจมันเพราะอะไร อย่างน้อยผมเชื่อว่าตำรวจหลายๆคนในตอนที่เริ่มต้น ทุกคนมีความรู้สึกที่อยากเป็น
ตำรวจที่ดีทั้งนั้น ยังไงผมก็หวังที่จะเชื่ออย่างนั้นนะ
เพิ่มการ์ตูนในหน้าแรกเล็กน้อยครับ

Lอิจิ  กร๊าก
 กร๊าก กับบันทึกประจำวัน

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 13