หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดเล่น GIMP  (อ่าน 81061 ครั้ง)
การทำ Animated GIF ใน GIMP
(กลับไปที่สารบัญ)

คือ ให้ทำแต่ละเลเยอร์เป็นเหมือนแต่ละเฟรมครับ
พอจะลองเล่นๆ ดูก่อน ก็ให้กดซ่อนเลเยอร์ให้เหลือแต่อันล่างสุดแล้วค่อยๆ เพลย์ทีละอันครับ

พอพอใจแล้วก็ให้กด Filters -> Animation -> Optimize (For Gif)
แล้วถ้าจะเพลย์ ก็ให้กด Filters -> Animation -> Playback ครับ
หากต้องการจะแก้เวลา ให้แก้ที่ชื่อเลเยอร์ครับ
เสร็จแล้วเซฟเป็นไฟล์ .GIF ได้เลยครับ แล้วให้เลือก Save as Animation

ป.ล. แนะนำให้ Semiflatten ก่อนไม่งั้นเลเยอร์อาจจะออกมาหยาบๆ แบบนี้ครับ

ตัวอย่าง -- นำมาทำ favicon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2008, 19:14 น. โดย N » บันทึกการเข้า

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
โอ้ว....เป็นประโยชน์มากครับ +  เจ๋ง

ยิ้มน่ารัก แจ่มเลย กำลังหัดใช้เหมือนกัน

Fresh Gloss

จากบทความโฟโต้ชอป: http://www.zymic.com/tutorials/photoshop/fresh-gloss/

(ใครที่ไม่รู้วิธีอะไรในนี้สามารถ ดูที่กระทู้นี้ครับ)

เริ่มแรก ทำไฟล์ใหม่ แบ็กกราวสีขาวครับ วาดข้อความมาอันหนึ่งก่อน ใส่สีสดๆ เข้มๆ ครับผม
เปิดหน้าเลเยอร์ขึ้นมา แล้วกด Layer To Image Size เพื่อให้ขนาดเต็มครับ

โปรแกรม GIMP จะทำการ Discard Text Information ให้โดยอัตโนมัติครับ

Shadow

ทำซ้ำเลเยอร์โดยการกด Duplicate Layer หรือ Ctrl+Shift+D ครับ
ตั้งชื่อเลเยอร์บนว่า ข้อความต้นฉบับ (แล้วแต่นะครับ ตั้งเป็นอะไรก็ได้)
ส่วนเลเยอร์ข้างล่าง ตั้งชื่อว่า เงา

คลิกที่เลเยอร์เงา กดล๊อกเลเยอร์ เติมสีดำลงไปครับ แล้วเอาล๊อกออกครับ
ไปที่ Filters -> Blur -> Gaussian Blur ใส่ค่า 10 กับ 10 ลงไปครับ (แก้ได้ครับ)
แล้วตั้งความทึบเลเยอร์เงาไว้เหลือสัก 70 เปอร์เซ็นครับ

Stroke

คลิกขวาที่เลเยอร์ ข้อความต้นฉบับ แล้วเ้ลือก Alpha To Selection
(เหมือนๆ กับ Ctrl+Click แหละครับ)

กดเมนู Select -> Grow แล้วใส่เลข 2 ลงไปครับ
คลิกที่เลเยอร์ เงา แล้วกดสร้างเลเยอร์ใหม่ ตั้งชื่อว่า... เส้นขอบ แล้วกันครับ
พอสร้างแล้วเติมสีขาวลงไปจะได้แบบนี้ครับ

กด Ctrl+Shift+A เพื่อยกเลิกการเลือกครับ (Deselect)
หรือกดเมนู Select -> None ก็ได้ครับ

คลิกขวาที่เลเยอร์ข้อความต้นฉบับ แล้วกด Alpha to Selection
แล้วกดเมนู Select -> Shrink ใส่ค่า 1 ครับ

ต่อไป เลือกสีสดๆ ให้เข้ากับสีที่ใช้อยู่ครับ
เลือกเครื่องมือ Gradient แล้วในกล่องข้างล่าง แก้ตรง Gradient เป็น FG to Transparent
แล้วลากทับข้อความเก่าครับ ลากแค่ครึ่งบนพอครับ ถ้าจะลากให้ตรงกด Ctrl ระหว่างลากครับ

กด Ctrl+Shift+A เพื่อเอา Selection ออก

Bevel

คลิกที่เลเยอร์ข้อความต้นฉบับแล้วกด Duplicate Layer (Ctrl+Shift+D)
ตั้งชื่อว่าเลเยอร์ " ตัวนูน " แล้วกันครับ กดล๊อกแล้วเติมสีขาวลงไปเลยครับ เสร็จแล้วเอาล๊อกออก

กด Filters -> Blur -> Gaussian Blur -> 3 x 3 ครับ
กดซ่อนเลเยอร์ ตัวนูนครับ
กดเลเยอร์ ข้อความต้นฉบับ แล้ว Filter -> Map -> Bump Map ครับ

ใส่ค่าตามที่คิดว่าสวย กด OK เป็นอันเสร็จครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2008, 19:15 น. โดย N » บันทึกการเข้า

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
เจ๋ง กรี๊ดดดดด

การทำ Wallpaper สไตล์ Mac

อันนี้สวยมากๆ ครับผม ไปเจอมาครับ อันนี้อธิบายไว้ได้ดีมากเลยครับ

ลิงค์: http://gimp-tutorials.net/node/106

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2008, 19:15 น. โดย N » บันทึกการเข้า

สนับสนุนโดย tryoss.org

กร๊าก

กรี๊ดดดดด บวกค่า

(จู๋นี้ไม่ขึ้นหิ้งคอมเหรอ หมีโหด~)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ตะเองก็ยกขึ้นหิ้งดิ กระจู๋ดีขนาดนี้แล้ว

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
การสร้าง Pattern ใช้เอง

การทำ Pattern ใช้เอง ทำให้สามารถวาดลวดลายซ้ำๆ ได้ครับ

ยกตัวอย่างเช่นรูปนี้แล้วกันครับผม สร้างไฟล์มาขนาด 5x5
แล้วลบเลเยอร์ Background ทิ้งครับ สร้างเ้ลเยอร์ใหม่ จากนั้นใช้ดินสอ วาดสีขาวครับ
จะได้แบบนี้ครับ

กดเซฟไฟล์เลยครับ ไปที่โฟลเดอร์
C:\Documents and Settings\Username\.gimp-2.4\patterns
บนลินุกซ์ไปที่โฟลเดอร์ home ของยูเซอร์ตัวเองครับ ไปที่
.gimp-2.4 แล้วไปที่ patterns

พิมพ์ชื่อไฟล์ตามด้วย .pat     ย้ำ! .pat
แล้วกดเซฟครับ มันจะให้ใส่ชื่อ Pattern ครับ
ใส่ๆ ไปแล้วกดโอเคครับ

ต่อไป เปิดหน้า Pattern ขึ้นมา.... (หาไม่เจอดูเมนู Dialogs ครับ)
กดปุ่ม Refresh ตรงข้างล่าง แล้ว... ปิ๊ง!! มาแล้ว!

เราสามารถใช้ได้โดยใช้เครื่องมือถังสีครับผม

(แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)  -  -"  ขยันดีจริง  ลิงน้อย(N)  ไหว้     จะเรียนรู้ ตามที่ลิงน้อย แนะนำ 

ปล.  เอาไปทิ้งไว้ที่ ที่ลิงน้อย เป็ด admin ด้วยก็ดีนะ  บทความดีๆ ที่ลิงน้อย เขียนขึ้นเอง อ่ะ   เดี๋ยวคนเว็บนู้นตามมาเจอ จะน้อยใจ

ใช้โปรแกรม  Open Source !! ก็ดีเหมือนกันนะ ไม่ต้องกังวลเรื่องลิขสิทธิ์

ป่อยยยยยยย    ปิ๊งๆ  แป่วววววว
โห เพิ่งเห็นครับ เจ๋ง+
เขียนดีและน่าติดตามอ่าน
เหมือนเป็นการโฆษณาของดีที่ใครเข้ามาปั๊บก็อยากหัดอยากเป็นมั่ง
แจ๋วจริง ลองดิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รอทำกระจู๋ให้เสร็จเป็นระยะๆ จะเซฟหน้าเว็บเอาไปหัดทำบ้าง
อยากเก่งกะเค้าซักอย่างนึง กรี๊ดดดดด

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
Liquid Rescale

ผมจำได้ว่าเคยเห็นพูดๆ กันเกี่ยวกับปลั๊กอินตัวนี้มาบ้างแล้วครับ
จำได้ว่าเจอมาจากเว็บ Blognone ตามด้วยเว็บ iannnnn.com ซึ่งลิงค์มาที่ฟ๐นต์ อีกทีครับ ครับ

ตอนนี้ ปลั๊กอินตัวนี้สามารถทำได้หลายอย่างมากครับ
และดูน่าใช้ขึ้นมากครับ

Download: http://liquidrescale.wikidot.com/en:download-page

Layer > Liquid Rescale

สามารถเลือก Preserve บางส่วนได้ และสามารถเลือก Discard ได้ด้วยครับ

ป.ล. GIMP สามารถเซฟไฟล์รูปเป็น HTML ได้ด้วยนะครับ ลองเซฟตามด้วย .html ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2008, 09:21 น. โดย N » บันทึกการเข้า

ลง Gimp ไว้แต่ไม่รู้ว่ามันทำได้ขนาดนี้  กรี๊ดดดดด
หน้า: 1 [2] 3 4