หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดเล่น GIMP  (อ่าน 81038 ครั้ง)
เคยลงไว้แล้วก็ลบ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เก่งมากเลยค่ะ กรี๊ดดดดด
สนใจมาเขียนกอลลั่มในนิตยสารมั้ยคะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เฮ้ย ตกใจกระจู๋หาย! อ่อ อยู่นี่นี่เอง

//////////////////////////////

การทำ Image Slice ใน GIMP
(กลับไปที่สารบัญ)

การทำ Slice ใน GIMP นั้นยากกว่า Photoshop หลายเท่าครับ
แต่ผมใช้อยู่ตลอด หลังจากเลิกโฟโต้ชอปไปได้เดือนกว่าๆ

โดยปกติ Photoshop จะแบ่ง Slice แล้่วเซฟเป็นไฟล์ให้
และหากเลือกจะ Generate HTML ให้อีกด้วยครับ

แต่ใน GIMP นี้ ไม่มีเครื่องมือ Slice ไม่มีการเซฟเป็น HTML
ดังนั้นเราต้องทำเองหมดครับ ข้อดีคือ ทำให้เราไม่ขี้เกียจครับ
ในตอนนี้ผมได้รับแบบดีไซน์ TryOSS.org อันใหม่มาจากน้องเฟรมครับ

เว็บส่วนใหญ่ เสนอวิธีนี้ครับ ในการทำ Image Slice:

- Select
- Copy          <-- 4 ขั้นตอนง่ายๆ ?
- Paste               ในการทำ Slice
- Save

ดังนั้น ก่อนอื่นเพื่อไม่ให้ไฟล์เก่าเสียหายก็กด Ctrl+D
เพื่อก๊อบไฟล์เก่าไปไว้ไฟล์ใหม่เสียก่อนครับ
ถึงตอนนี้รูปต้องพร้อมนะครับ ต้องแน่ใจว่าจะไม่มีการแก้ไขอีก

Image -> Flatten Image เพื่อรวมให้เป็น Layer เดียวครับ จะได้ก๊อบง่าย

ต่อมา ลากเส้นจากไม้บรรทัด ด้านบนลงมาเลยครับ

View -> Snap to Canvas Edges เพิ่อให้เวลาเลือกแล้วเส้นจะติดขอบได้

หลังจากนั้นครับ หยิบเครื่องมือ Rectangle Select Tool มาเลยครับ
ขั้นตอนในการก๊อบคือ เมื่อเลือกบางส่วนได้แล้ว กด Ctrl+C

ไปหน้าต่าง GIMP แล้วเลือก File -> Acquire -> Paste as New

กดเซฟเลยครับ เป็นไฟล์อะไรก็ได้ .gif .jpg .png
เสร็จแล้วกลับไป Select ใหม่ึครับ

พอเซฟครบทุกไฟล์แล้วก็ทำ HTML เลยครับ
จะใช้ Table , CSS หรือยังไงก็ได้ครับ
ตามสบาย

แต่ถ้าทำเสร็จแล้วจะรู้สึกภูมิใจมากครับ

ป.ล. ลืมบอกไป มีปลั๊กอินเอาไว้สไลซ์รูปอยู่ 2 ตัวครับ ใช้ง่ายมากๆ
       ลากเส้น Guide แล้วก็ได้เป็น HTML เลย
       ได้แก่ Perlotine กับ Py-Slice ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2008, 09:21 น. โดย N » บันทึกการเข้า

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
ดังนั้นเราต้องทำเองหมดครับ ข้อดีคือ ทำให้เราไม่ขี้เกียจครับ

อย่างฮา  กร๊าก
เก่งมากเลยค่ะ กรี๊ดดดดด
สนใจมาเขียนกอลลั่มในนิตยสารมั้ยคะ
ยังไม่ตอบเลยง่ะตัวเอง ฮือๆ~ (จิกไม่เลิก)

ยังไม่ตอบเลยง่ะตัวเอง ฮือๆ~ (จิกไม่เลิก)
เขียนคอลั่มน์ อะไีรหรอครับ
ปกติไม่ค่อยอ่านนิตยสาร อ่านแต่ Feed เลยไม่รู้เรื่อง

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
กำลังทำการ  หัด ใช้ อยู่  งุงิงุงิ   ขยันจริง (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ลิงน้อยยยยยย      (อิอิ)

ใช้โปรแกรม  Open Source !! ก็ดีเหมือนกันนะ ไม่ต้องกังวลเรื่องลิขสิทธิ์

ป่อยยยยยยย    ปิ๊งๆ  แป่วววววว
เขียนคอลั่มน์ อะไีรหรอครับ
ปกติไม่ค่อยอ่านนิตยสาร อ่านแต่ Feed เลยไม่รู้เรื่อง
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,11910.0.html

ค่ะ กรี๊ดดดดด
เผื่อว่าจะสนใจ กรี๊ดดดดด

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,11910.0.html

ค่ะ กรี๊ดดดดด
เผื่อว่าจะสนใจ กรี๊ดดดดด

ยากไหมครับ  กึ๋ยๆ

แล้วแต่จะเขียนเลยค่ะ กรี๊ดดดดด
ให้เข้ากะตีมก็พ้อออ

(จอมอลอกันดีไหม)

ดี  คริคริ

ได้มีกอลลั่มสาระแล้วเว้ย อ่านไม่รู้เรื่องแน่ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้มีกอลลั่มสาระแล้วเว้ย อ่านไม่รู้เรื่องแน่ กร๊าก

อ้าว ง่ะ

ซ้าดดดด กร๊าก

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้

เก็บดาวสนุกมากเลยนะ  แป๊ะยิ้ม/

อ๋า น่าลองหามาเล่นมั่งแล้ว  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
Foreground Selection Tool
                       How to use it.

เป็นเครื่องมือเอาไว้เลือกบางส่วนของรูปครับผมโดยไม่ต้องค่อยๆ ลาก
ให้เสียเวลาครับผม เอาไว้เลือกส่วนที่สีต่างๆ กันครับ

นี่คือรูปต้นฉบับครับ

เลือกเครื่องมือ Foreground Selection Tool ครับ
ลากครอบรูปภาพเลยครับ

ต่อไป ลากทับส่วนที่สำคัญๆ ของรูปครับ
ไม่ต้องลากมากก็ได้ครับ

ส่วนที่เราเลือกมาแล้ว หากไม่พอใจยินดีคืนเงินกด Esc ครับ

แต่หากพอใจ กด Enter ครับผม จะได้ Selection ครับ

สุดยอดไหมล่ะครับ ไม่ต้องลากทีละส่วนๆ ให้เสียเวลาครับ
ระบบนี้ใช้เทคนิก SIOX (http://www.siox.org/) ในการเลือกรูปครับ

หน้า: 1 2 [3] 4