หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 14

ผู้เขียน หัวข้อ: มีอะไรที่แสดงว่า คนไทยรักเมืองไทย  (อ่าน 66224 ครั้ง)
คือเพื่อนผมเค้าตั้งกระทู้ถามในเว็บรุ่น
ยังคิดหาคำตอบไม่ได้ ก็เลยมาโพสถามต่อครับ
เค้าโพสถามอย่างนี้

แอบอ้าง
ชื่อกระทู้ว่า "ไทย รัก ไทย"

จริงเหรอ? แค่สงสัยเฉยๆ ไม่มีอะไร

พอดีลองนึกดูแล้วมันนึกไม่ออกน่ะว่า อะไรบ้างที่แสดงว่า คนไทยรักเมืองไทย

ผมคิดไม่ออกแฮะ
 ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2008, 14:03 น. โดย น้าอ๋าห์ คาราบาน » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เพราะเรารักในหลวงค่ะ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
คือคำถามนี่ถามว่า
อะไรบ้างที่แสดงให้เห็นว่า คนไทยรักเมืองไทย

ก็เลยต้องถามหมีต่อว่า
มีอะไรที่แสดงออกว่าเรารักพระองค์ท่านได้จริงๆบ้าง

ไล่คนโกงกินอย่าง ทักษินออกไปให้พ้นประเทศไทยครับ  กรี๊ดดดดด

และก็รอคนต่อไปมาเพื่อจะได้ไล่ต่อ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อรทำตัวเป็นคนดี ไม่ทำให้ตัวเอง และคนอื่นเดือดร้อน  ไหว้

เอาที่เราเห็นสิ ไอ้ที่เราเป็นนี่มันรู้ๆกันอยู่  ง่ะ

ก็คงเป็นคนไทยพยายามรักษาวัฒนธรรมต่างๆไว้
แล้วก็สิ่งก่อสร้างเก่า ก็บำรุงไม่ให้พัง

หรือถ้าจะสร้างอะไรใหม่ๆก็ยังแทรกส่วนที่ไทยๆไว้ เช่นลายไทย ภาพไทย
อย่างอรเคยเห็นตึกใหญ่ไฮโซแนวโมเดิ้ล เค้าก็ยังมีภาพแบบไทยๆแปะไว้ หมอนอิงก็ผ้าลายไทย
แสดงว่าคนไทย ถึงจะดูทันสมัยขนาดไหน แต่ในใจก็ยังชอบของที่อ่อนช้อยแบบไทย

(อรงงที่ตัวเองพิมพ์ค่ะ)  หมีโหด~

เรากินพิซซ่า ซูชิ แต่เราก็ไม่ลืมที่จะกินน้ำพริกปลาทู
เรามีแมค แต่ก็ยังใช้ผ้าขาวม้าเป็นผ้าปูโต๊ะ
แม้เราไม่ใช่ชาตินิยม ยอมตายเพื่อแผ่นดิน เฉกเช่นญี่ปุ่น
เมื่อเกิดซึนามึ หรือเกิดวิกฤติ เราก็ร่วมมือร่วมใจช่วยทั้งกำลังกายและกำลังทรัพย์
เรายังลุกให้คนแก่นั่งรถเมล์

"ไทยยังคงเป็นไทย
ในเมื่อไทยยังเป็นไทยยังแน่นหนียว
ยังร้องเพลงชาติไทยได้กลมเกลียว
รวมเลือดเนื้อสีเดียวชาติเชื้อไทย"

กินรอบวง
กร๊าก

ฮาหมีโหมดจริงจัง
+ให้ด้วยสิเน่หา

ผมว่าลองมาคิดกันเล่นๆน่ะครับ
คิดเล่นๆเรื่องนี้แล้วก็เพลิน คิดไปเรื่องอื่นๆได้เยอะแยะ
แต่ละเรื่องล้วนหดหู่
กร๊าก

//บักตั้งตัดหน้า

ถามกลับบักตั้ง จริงเหรอตั้ง

ตามความเห็นผมนะ

ผมว่าเราไปให้ไกลได้แค่ไหน
แต่สุดท้ายก็คงความภูมิใจและไม่ลืมใน "ราก" ของตัวเอง

เรื่องจะทำประโยชน์อะไรให้บ้านเมืองมากๆ ก็คงเกินกำลัง
ตอบแทนสังคมคืนบ้าง เมื่อมีโอกาส
ผมว่าแค่นี้ ผมก็รู้สึกว่า ผมรักเมืองไทยนะ  ฮิ้ววว

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
 ง่ะ คิดไปคิดมาก็คิดไม่ออกเหมือนกันครับ

หรือเพราะว่าเราไม่มีศัตรูภายนอกประเทศเท่าไหร่ จึงไม่มีเหตุจูงใจให้ต้องรักกัน

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่ได้มองเรื่องวัฒนธรรมเท่าไหร่เลยนะ  ฮิ้ววว
มองว่าชาติจะพัฒนาก็ด้วยประชาชนทั้งหมด อย่างน้อยที่สุดก็ต้องมีสัมมาอาชีพ ไม่เป็นภาระกับชาติและคนอื่นๆ ประเทศก็จะสามารถเก็บภาษีไปพัฒนาส่วนอื่นๆ ได้
อีกส่วนนึงคือ พัฒนาตัวเอง และช่วยพัฒนาสังคม พัฒนาตัวเองก็คือพัฒนาความรู้ ทำให้งานมันไม่ย่ำอยู่กับที่ ตามโลกได้ทัน
ส่วนพัฒนาสังคมก็ นอกเหนือจากทำเพื่อตัวเอง ก็ต้องคิดถึงส่วนรวมด้วย อาจจะไม่ได้หมายถึงเอาทรัพย์สินไปบริจาค แต่ช่วยด้วยการปฏิบัติก็ได้ จะเป็นการสอน หมอที่ทุ่มเททำเพื่อชนบท  ฯ
ส่วนที่คงรู้อยู่แล้วก็คือเป็นคนดี สังคมที่มีแต่คนเสื่อมศีลธรรม ก็มีแต่ปัญหาไม่รู้จบ
คนไทย ไม่ทำร้ายคนไทยด้วยกัน ก็น่าจะโอเคแล้วนะ
เพราะเราไม่รู้ว่าเลเวลของการทำร้ายของใครจะเป็นอย่างไรนี่ครับ
บางคนทำร้ายคนอื่นโดยการนินทา
บางคนโกงกินงบประมาณแผ่นดิน
บางคนแค่ไม่คุยกับคนที่ไม่ชอบ ก็ถือว่าเป็นการทำร้ายให้เสียกำลังใจแล้ว

คิดได้แบบนี้ล่ะครับ ไหว้

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
คนที่ไม่ลืมกำพืดตัวเอง ไม่ลืมผู้มีบุญคุณ
นั่นถือว่าเรากตัญญู
เช่นเดียวกับเราไม่ลืมถิ่นกำเนิดตัวเอง และไม่ลืมแผ่นดินที่มีบุญคุณกับเรา เป็นผืนดินที่ให้กำเนิดเรา
นั่นถือว่าเรากตัญญู

ผู้กตัญญู จักเป็นผู้ที่เจริญได้อย่างไม่ยากเย็น

ผมเชื่ออย่างนั้นครับ  เจ๋ง

กร๊าก ตอบช้าไป ..โดนตัดหน้าซะแล้วต๋อย  

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!
ไม่นิยมฟังเพลงเกาหลีครับ
เวลาวาดการ์ตูนเล่น ก็ไม่เคยวาดการ์ตูนเหมือนญี่ปุ่นครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 14