หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14

ผู้เขียน หัวข้อ: ครูเจ็บ ฉันเจ็บT_Tโหวตนะ  (อ่าน 52639 ครั้ง)
ไม่รู้จะได้เข้ารอบรึเปล่า แต่ละทีมเก่งๆ ทั้งนั้นเลย  ฮือๆ~
http://www.freebesmart.com/view/43/-/ ฝากโหวตของเพื่อนอีกทีมด้วยค่ะ สำหรับคนที่มี ล๊อกอินอยู่แล้ว กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
โหวต นะนะ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
โหลดแว้วจ้ะ เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
http://www.freebesmart.com/view/43/-/ ฝากโหวตของเพื่อนอีกทีมด้วยค่ะ สำหรับคนที่มี ล๊อกอินอยู่แล้ว กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

เอ้อเฮ้ย  ถือว่าฝีมือบวกกับความอดทนมากเลยนะครับเนี่ย โดยเฉพาะเรื่องการตัดต่อ แล้วก็ สตอรี่บอร์ดเนี่ย  แนวคิดก็ดี ๆ  ชอบๆ

แต่ติดตรงที่ สองฝั่งยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าไร  แต่ก็ถือว่า เจี้ยมจ้อด  ละครับ   โหวตให้ๆ   เจ๋ง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ผลเป็นยังไง มาบอกกันด้วยนะคะ

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
อนาคตจะอยู่แค่หน้าจอคอมใช่มั้ย  อืมมมมห์

เอ้า โหวต
เรื่องเด็กไม่สนใจเรียนในห้อง แล้วไปเรียนพิเศษนี่

มันมีหลายปัจจัย

- ค่านิยม ว่าต้องเรียนพิเศษเท่านั้นถึงจะเข้ามหาวิทยาลัยดังๆ ได้
- การตามเพื่อน เพื่อนเรียนก็เรียนด้วย เพื่อไม่ให้น้อยหน้า และยิ่งเรียนพิเศษกับครูดังๆ ด้วยยิ่งแล้วใหญ่ ถึงจะเรียนจากครูตู้ก็เถอะ
- อีกส่วนก็มาจากครูผู้สอนเองด้วย ที่ไม่เต็มที่กับการสอนในห้องเรียน ถ้าอยากรู้เธอก็ต้องมาเรียนพิเศษ บลาๆๆๆ

และอื่นๆ อีกมากมาย

ไม่เกี่ยวใช่ไหม กระจู๋นี้เค้าให้มาโหวตชิมิ

I just want to let you know, I'm someone when you have no one.
จริงๆ นอกจากเป็นเรื่องค่านิยม ที่สำคัญคือเป้าหมายในการเรียน
เราไปตั้งเป้าหมายว่าจะต้องเรียนเพื่อให้สอบติดมหาวิทยาลัย (ซึ่งก็มาจากค่านิยมที่ว่าคนประสบความสำเร็จได้ก็ต้องจบมหาวิทยาลัย)
ทำทุกอย่างเพื่อสอบให้ติด มันก็เลยมีคนสร้างทางลัดที่ชื่อการติวขึ้นมา เก็งข้อสอบ พยายามอัดวิชา สร้างสูตรสมการอะไรให้เดาทางข้อสอบได้ง่าย
การสอนแบบนั้นในหลายๆ เรื่อง ไม่ได้ทำให้นักเรียนได้เรียนรู้ด้วยตัวเอง ไม่ได้ศึกษาค้นคว้า มาถึงก็บอกๆ แล้วก็ท่องๆ ก็จะไม่เข้าใจว่ามันมีที่มาที่ไปอย่างไร
ในขณะที่หลักสูตรปกติจะพยายามเน้นไปที่การเรียนรู้ พื้นฐานของเรื่องต่างๆ ให้ทำการทดลอง ให้ค้นคว้าและคิด ตั้งคำถาม ฯ
(เน้นตรงที่พยายามนะ การเรียนการสอนจริง ครูจะทำได้แค่ไหนก็เป็นอีกเรื่อง)
ทีนี้เราไปมองว่ามันคือการเรียนเหมือนกัน มองว่ามันทดแทนกันได้ต่างหาก ซึ่งมันก็ไม่ใช่
ที่เขาคิดให้มีการประเมินผลเข้ามหาวิทยาลัยจากเกรดที่ได้ตอนเรียน ก็เพื่อให้นักเรียนตั้งใจเรียนในห้องเรียนด้วย ไม่ใช่ออกไปติวสอบกันอย่างเดียว (เคยถามคนที่บ้าน เห็นบอกว่าเป็นพระประสงค์ของสมเด็จพระเทพรัตน์ฯ นะ)
หล่นมาเป็นอันดับ 9 ซะงั้น  ง่ะ
ผลออกพรุ่งนี้นะคะ ไม่รู้ว่ากรรมการจะคำนวณเปอร์เซ็นต์การโหวตยังไง  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ขอบคุณครับป้าหน่อย+
ได้คำถามไว้ตอบอีกอันนึงแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอบอ้าง
ที่เขาคิดให้มีการประเมินผลเข้ามหาวิทยาลัยจากเกรดที่ได้ตอนเรียน ก็เพื่อให้นักเรียนตั้งใจเรียนในห้องเรียนด้วย ไม่ใช่ออกไปติวสอบกันอย่างเดียว

สุดท้ายก็ต้องไปเรียนพิเศษ เพื่อเอามาใช้สอบเก็บคะแนนในโรงเรียนค่ะ กร๊าก
เคยถามเพื่อนว่าเรียนเอาความรู้กับเรียนเอาคะแนน เพื่อนๆเรียนเพื่ออะไร

น่าจะเดาคำตอบได้เนอะ  กรี๊ดดดดด 9 ใน 10 บอกว่าคะแนน

นานาว่าการเรียนพิเศษมันเหมือนอีกทางเลือกนึงมั้งคะ
อย่างเช่นครูที่โรงเรียนสอนน่าเบื่อ เด็กจำนวนมากเลยไม่อยากเรียน แล้วพาลคิดไปว่าอาจารย์สอนไม่รู้เรื่อง
คือถ้ามีอาจารย์ที่สอนเข้าใจกว่าและสอนสนุกกว่า มันก็ดีกว่าใช่มั้ยคะ

แต่ผลที่ตามมาคือ เราเลยไม่ตั้งใจเรียนในห้อง เพราะไปเรียนพิเศษก็ได้คะแนนดีๆเหมือนกัน  กร๊าก
(ความจริงปัญหามันแก้ได้ด้วยการตั้งใจ อดทน ขยันขวนขวายในสิ่งที่ไม่รู้นะ แต่พอดีเสียตังเรียนพิเศษง่ายและฉาบฉวยกว่า)

ปล. นานาไม่เรียนพิเศษ และคะแนนห่วยในวิชาที่อาจารย์สอนไม่สนุก  กร๊าก (ไม่รู้ว่าดีรึเปล่านะข้อนี้ คือนานาไม่ตั้งใจเรียนเองแหละ)
ปอ. จิตพิสัยวิชาภาษาอังกฤษ ได้ 0 ยกห้อง  กร๊าก (มีคนเรียนจริงๆ น้อยมาก)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
สุดท้ายก็ต้องไปเรียนพิเศษ เพื่อเอามาใช้สอบเก็บคะแนนในโรงเรียนค่ะ กร๊าก
เคยถามเพื่อนว่าเรียนเอาความรู้กับเรียนเอาคะแนน เพื่อนๆเรียนเพื่ออะไร

น่าจะเดาคำตอบได้เนอะ  กรี๊ดดดดด 9 ใน 10 บอกว่าคะแนน

นานาว่าการเรียนพิเศษมันเหมือนอีกทางเลือกนึงมั้งคะ
อย่างเช่นครูที่โรงเรียนสอนน่าเบื่อ เด็กจำนวนมากเลยไม่อยากเรียน แล้วพาลคิดไปว่าอาจารย์สอนไม่รู้เรื่อง
คือถ้ามีอาจารย์ที่สอนเข้าใจกว่าและสอนสนุกกว่า มันก็ดีกว่าใช่มั้ยคะ

แต่ผลที่ตามมาคือ เราเลยไม่ตั้งใจเรียนในห้อง เพราะไปเรียนพิเศษก็ได้คะแนนดีๆเหมือนกัน  กร๊าก
(ความจริงปัญหามันแก้ได้ด้วยการตั้งใจ อดทน ขยันขวนขวายในสิ่งที่ไม่รู้นะ แต่พอดีเสียตังเรียนพิเศษง่ายและฉาบฉวยกว่า)

ปล. นานาไม่เรียนพิเศษ และคะแนนห่วยในวิชาที่อาจารย์สอนไม่สนุก  กร๊าก (ไม่รู้ว่าดีรึเปล่านะข้อนี้ คือนานาไม่ตั้งใจเรียนเองแหละ)
ปอ. จิตพิสัยวิชาภาษาอังกฤษ ได้ 0 ยกห้อง  กร๊าก (มีคนเรียนจริงๆ น้อยมาก)

ก็อย่างที่บอกแหละ สิ่งที่เขาวางเป็นหลักสูตรมันเป็นอุดมคติที่เขาอยากให้ทำได้แบบนั้น กระทั่งมีการอบรมครู มีศูนย์อบรมครูตามภูมิภาคต่างๆ เพื่อพัฒนาครูทั่วประเทศให้ได้ตามมาตรฐาน (แต่ก็คงไม่ได้อบรมทั่วถึงทุกๆ คน เข้าใจว่าส่งตัวแทน รร.​ละ2-3 คน

การอบรมครูก็ช่วยได้แค่เพิ่มความรู้ให้คุณครู (เหมือนนักเรียนแหละ รับได้แค่ไหนก็อีกเรื่อง) อาจจะสอนเทคนิคการสอนได้บ้าง แต่ทักษะการสอนจริงก็ขึ้นกับคุณครูแต่ละท่านอย่างที่นานาว่า อาจจะเก่งจริง ตัวเองเข้าใจ แต่ไม่สามารถสื่อสารออกมาให้นักเรียนเข้าใจได้

พี่ไม่ได้ต่อต้านการเรียนพิเศษ และก็เข้าใจแหละว่าขนาดโรงเรียนที่ขึ้นชื่อว่าดีที่สุดในประเทศก็มีอาจารย์ที่สอนน่าเบื่อๆ เหมือนกัน
พี่มองว่าเป้าหมายคือให้คนเรียนได้เรียนรู้ และคิดวิเคราะห์ในเรื่องต่างๆ นั้นได้ สามารถเอาความรู้นั้นๆ ไปใช้ได้ในชีวิตจริง จะใช้วิธีไหนก็ตามสะดวก (และกำลังทรัพย์) ไม่ว่าจะเรียนในห้อง เรียนพิเศษเสริมกรณีที่การเรียนในห้องไม่เพียงพอ หรือจะดีที่สุด ถ้ามีความกระตือรือร้นที่จะต่อยอดความรู้ ด้วยการอ่านและหาประสบการณ์ด้วยตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ม.ค. 2008, 22:07 น. โดย X11 » บันทึกการเข้า
หล่นมาเป็นอันดับ 9 ซะงั้น  ง่ะ
ผลออกพรุ่งนี้นะคะ ไม่รู้ว่ากรรมการจะคำนวณเปอร์เซ็นต์การโหวตยังไง  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
พอดีเมลไปบอกเค้าเรื่องที่มันโหวตได้ไม่จำกัดแล้วปั่นกันน่ะ เมื่อกี้เค้าตอบมาล่ะ
แอบอ้าง
ขอบคุณมากครับที่แจ้งความผิดพลาดที่เกิดขึ้น
ผมได้ตรวจสอบแล้วครับ พบว่ามันเกิด bug ในระบบ vote คือ
เมื่อวีดีโออันไหนก็ตามที่มีผลโหวตมากกว่า 150 แล้วจะสามารถโหวตได้ unlimit
ซึ่งในกรณีนี้ผมขอน้อมรับความผิดพลาดอันนี้ไว้เนื่องจากทีมงานไม่ได้ตรวจสอบให้ดีก่อน

จากการพิจารณาของทีมงานจึงจะยกประโยชน์ให้กับน้องๆ โดยที่จะกำหนดคะแนนสูงสุดอยู่ที่ 150 โหวต
หมายความว่าใครก็ตามที่ได้โหวต 150 ขึ้นไป จะได้เต็ม 50% ครับ ส่วนวีดีโอใดที่ได้น้อยกว่านั้นก็จะได้คะแนนลดหลั่นกันตามสัดส่วนครับ

ก็เป็นว่าอยู่ที่กรรมการแล้วนะ ขอให้ได้ๆ  เจ๋ง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14