หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 57

ผู้เขียน หัวข้อ: เขาพระวิหาร  (อ่าน 301007 ครั้ง)
ผมก็ได้ข่าวอย่างต่อเนื่องนี่นา

นึกขึ้นมาได้เลยว่าทำไมถึงไม่ได้ได้ "ดู" ข่าว
นั่นเพราะเหตุผลนี้ครับ

ส่วนหมู่บ้านเค้าก็ดูทีวีไทยด้วยนะ

เลยไม่แปลกใจที่เราจะตามข่าวแบบนี้ได้จากทางเน็ตหรือสิ่งพิมพ์มากกว่า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เศร้า เราเป็นพลเมืองชั้นผู้น้อยจะสามารถทำอะไรได้..

อยากให้เป็นของไทย และเขมร ร่วมกันดีกว่านะคะ แฟร์ดี(หรือเปล่า?)  งง

zz ขี้ลืม สุดๆ  zz
เข้าไปอ่านแล้วปวดใจจริงๆ
เห็นพูดเรื่องรบ นึกได้

วันก่อนผมได้มีโอกาสไปสัมผัสโปรแกรมลับของกองทัพบก

เป็นข้อมูลโดยละเอียดของประเทศต่างๆ เค้าพัฒนาเองนะ

ผมมีหน้าที่รวบรวมอาวุธของพม่า ใส่พาวเวอร์พอยต์

เพื่อนผมรวบรวมของไทย

ปรากฏว่า ไทยอาวุธด้อยกว่าพม่าเกือบทุกชนิดเลยครับ  ฮือๆ~

เรือบรรทุกกำลังพล พม่ามี 20 กว่าลำ (หรือมากกว่านั้น) ของไทยมี 3 ลำ !!

เรือรบ พม่ามีจะเป็นร้อย ไทยมี 3 ลำเช่นเดียวกัน  ฮือๆ~

ไปถามครูฝึกเค้าบอก อ๋ออ พม่ามันติดน้ำเยอะกว่าไทยมัีง เลยมีเรือเยอะ  ง่ะ

เครื่องยิงลูกระเบิดอีก ชนิดที่มีนี่ ของเค้าหลากหลายกว่าเยอะเลย เรามี ค.60 เค้ามี ค.70 ใหญ่กว่าอีกแน่ะ -*-

ถ้าทำสงครามจริงๆ ผมว่า ถ้าดูแค่อาวุธอย่างเดียวไม่ดูปัจจัยอื่น เราชนะเค้าได้ยากครับ

คนไทยมัวแต่ทะเลาะกัน

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เห็นพูดเรื่องรบ นึกได้

วันก่อนผมได้มีโอกาสไปสัมผัสโปรแกรมลับของกองทัพบก

เป็นข้อมูลโดยละเอียดของประเทศต่างๆ เค้าพัฒนาเองนะ

ผมมีหน้าที่รวบรวมอาวุธของพม่า ใส่พาวเวอร์พอยต์

เพื่อนผมรวบรวมของไทย

ปรากฏว่า ไทยอาวุธด้อยกว่าพม่าเกือบทุกชนิดเลยครับ  ฮือๆ~

เรือบรรทุกกำลังพล พม่ามี 20 กว่าลำ (หรือมากกว่านั้น) ของไทยมี 3 ลำ !!

เรือรบ พม่ามีจะเป็นร้อย ไทยมี 3 ลำเช่นเดียวกัน  ฮือๆ~

ไปถามครูฝึกเค้าบอก อ๋ออ พม่ามันติดน้ำเยอะกว่าไทยมัีง เลยมีเรือเยอะ  ง่ะ

เครื่องยิงลูกระเบิดอีก ชนิดที่มีนี่ ของเค้าหลากหลายกว่าเยอะเลย เรามี ค.60 เค้ามี ค.70 ใหญ่กว่าอีกแน่ะ -*-

ถ้าทำสงครามจริงๆ ผมว่า ถ้าดูแค่อาวุธอย่างเดียวไม่ดูปัจจัยอื่น เราชนะเค้าได้ยากครับ

คนไทยมัวแต่ทะเลาะกัน

รบพั๊บ รอพ่อเมกามาช่วย
มันจะช่วยไหม

กร๊าก

ถึงบอกไง ถ้าดูีแค่อาวุธเป็นปัจจัย เราแพ้

อันนั้นกรณีอื่น 555

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
แหม ตอนอังกฤษรบกะฝรั่งเศสสมัยแย่งอาณานิคม
เราก็ไม่ได้มีอาวุธอะไรนะครับ แต่ก็รอดมาได้
(ไม่รู้อะไรที่เรียกว่ารอดมาได้เหมือนกัน)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

วิธีทางการฑูตไงครับ

งบน้อย
แหม ตอนอังกฤษรบกะฝรั่งเศสสมัยแย่งอาณานิคม
เราก็ไม่ได้มีอาวุธอะไรนะครับ แต่ก็รอดมาได้
(ไม่รู้อะไรที่เรียกว่ารอดมาได้เหมือนกัน)

เรื่องนี้สมัยรัชกาลที่ 5. ใช่ป่ะ 

แต่เรื่องเขาพระวิหาร เขมรทะเลาะกับเรานานแล้วนะ  ง่ะ

เลวยั้นเงา
ก็สมัยนี้เรามีพ่อ ยูเอส ไง
ใหญ่กว่าพ่อ ยูเอ็น อีก กร๊าก

ยูเอ็นไม่ใช่พ่อ นะครับ

ยูเอ็น  นี่ ส่วนใหญ่เป็นพวกฝรั่งขายก๋วยเตี๋ยวนะครับ

เฮ้!! ยู เอ็นหมู หรือ เอ็นเนื้อ  ~~ แวทแซ็ป   

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ไม่รู้ว่าศาลโลกเค้าใช้อะไรเป็นมาตรฐานนะคะ

บทความ : ทำไมสยามสละ "นครวัด"
http://www.arunsawat.com/board/index.php?topic=1343.0;wap2

เวลาเราต้องสูญเสียไปให้คนอื่น เราย่อมเสียดายเป็นธรรมดา
ทหารที่ทำหน้าที่ตอนนั้นคงจะเซ็งมาก  แป๊ะยิ้ม/

ส่วนคำว่าบ้านพี่เมืองน้อง ดูเหมือนว่าจะไม่มีอะไร
แต่จริงๆดูเหมือนประเทศไทย ยกตนข่มท่านนะ  กร๊าก 
เพราะเราคิดว่าเราคือพี่ไง เราเจริญกว่า เมืองน้องก็เลยอาจจะรู้สึกไม่ดีต่อเรา

Las Noches Rubicundior
กร๊าก

ถึงบอกไง ถ้าดูีแค่อาวุธเป็นปัจจัย เราแพ้

อันนั้นกรณีอื่น 555

หน่วยข่าว MIS ของเมียนมาร์ ติดอันดับต้นๆ ของโลก เลยเน้อ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
หลายเชื้อชาติปะปน
ทุกคนมาจากแอฟริกา
และอาจจะมาจากครอบครัวเดียวกัน
..
ครอบครัวเดียวกันแต่ฆ่ากันได้
เพราะวิธีคิดแบบขีดเส้นแบ่ง
เอาพื้นที่เป็นสรณะในการแยก
เอาทัศนะเป็นกรอบขอบเขต
..
อาวุธไม่เคยเป็นตัวชี้ผลแพ้ชนะ
เช่นเดียวกับปริมาณเป็นคนละเรื่องกับคุณภาพ
ยิ่งในสังคมโลกยุคใหม่ วิธีคิดเปลี่ยนไป
เราพร้อมรบ แต่ไม่จำเป็นต้องรบ
ในยุ้งเหลือข้าวน้อยกว่าจริง
แต่ถ้ามีงานอาหารจะมากองพะเนิน
..
ผมตายหนึ่งคน ผมยอมแลก
กับแผ่นดินที่ต้องพึ่งพิงอิงอาศัย
เขมร หรือใครไม่มีทางเอาไปได้
ผมมีกำลัง ผมมีสติ ผมมีปัญญา
ผม รัก ลาว เขมร ญวณ พอๆ กับไทย
แต่ถ้ามีเรื่อง จะแยกเป็นรายบุคคลไม่ปะปน
ความดีงามไม่เคยมีพรมแดนหรือเชื้อชาติ
เช่นเดียวกับความรักหรือความชัง ทั้งหวานและขมขื่น
แม้กระทั่งในหน่วยย่อยของหัวใจมนุษย์คนหนึ่งนั้น
ยังมีทั้งบุญและบาปงอกปะปน ในแต่ละกาละเทศะ
เมื่อมองจากอวกาศ ลองหรี่ตามองโลกใบน้อยๆนี้
ลองมองชีวิตโลก โลกมีชีพจรและลมหายใจ
อย่างน้อยประเทดลาว ก็ยังทำให้โลกร้อนช้าลงมาก
ต้นไม้ในลาวนั้นเขียวชะอุ่ม เช่นเดียวกับในเขมร
ในกรณีนี้ ใครทำร้ายโลกมากกว่ากัน
..
ลองยกโลกทั้งโลกให้ใครสักคน หรือประเทศใดสักประเทศ
โลกก็ไม่เคยสงบ เพราะต้นเหตุของความเสื่อมนั้นมาจากความเจริญนั่นเอง
ผมไม่กลัวว่าสิ่งที่เราเกลียดจะทำลายเรา ผมไม่กลัวเขมร ลาว ญวน พม่า หรือชาติไหน
หากแต่กลัวว่าสิ่งที่เรารักและระเริงเสพกันนั้นเอง จะเป็นตัวนำหายนะมาสู่
..
เมื่อมีทัศนะที่ถูก ปัญหาก็จะมีคำตอบ
คำตอบอันถูกต้องที่ลอยมาก่อนคำถามที่ผิดๆ
เมื่อเกิดรัก เกิดชัง มีแต่ใจเราเท่านั้นที่เป็นภัย
ภัยร้ายแรงมากกว่าเพื่อน มากกว่าศัตรูคนใดทั้งสิ้น
ถ้าเขมรดีจริงมีเหตุผลอันเป็นธรรมและโลกเห็นด้วย
มายึดผมไปด้วยเลย ผมจะหุบหนวดเดินตามไปแต่โดยดี

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 57