หน้า: 1 ... 193 194 195 196 197 198 199 [200] 201 202 203 204 205 206 207 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไม่โอ ถามจานโอ(ดำ)  (อ่าน 1149141 ครั้ง)
พื้นลามิเนตยังใช้ได้อยู่ครับ พอการใช้งานเยอะขึ้น ของมีหลากหลายมากขึ้น คุณภาพโดยทั่วไปโอเคครับ
อยู่ที่การติดตั้งของช่างและระดับของพื้นเดิมมากกว่า ซึ่งถ้าเป็นกระเบื้องขอบชิดก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้ามีเว้นร่องเยอะๆอาจจะต้อง
ตรวจสอบสภาพกระเบื้องนิดนึง เผื่อแผ่นที่แตกหรือกำลังจะหลุดร่อนอาจจะทำให้พื้นมีปัญหาทีหลังได้ฮะ

วัสดุอื่นๆจะมีคล้ายๆลามิเนตนี่ละฮะ แต่เรียกว่า engineering wood ข้างบนเป็นไม้จริงข้างล่างเป็นไม้อัด
แพงกว่าแต่ผิวสัมผัสได้แบบไม้จริงเลย

ขอบคุณครับ  เจ๋ง

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เดี๋ยวรอสถาปนิกมาตอบนะฮะ หมีโหด~
กรี๊ดดดดด ไปทำอีท่าไหนถึงกระแทกผนังหนักๆ น่ะ

จะได้ช่วยหาวิธี และวัสดุใช่มั้ย

ขอบคุณคำตอบนะฮะ จะเอาไปคุยกับ ผรม

ส่วนกระแทกผนังหนักๆ เดี๊ยวทำเสร็จจะถ่ายรูปมาให้ดูนะฮะ อ๊าง~

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ชอบตู้เก็บของในห้องที่เคยไปคุยงานกับสมเจี้ยมนะครับ ยังเคยมายุ ผจก. ให้ทำแบบนั้นบ้าง

ที่ติดตู้บนผนังเหนือหัวน่ะครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ถามเรื่องไฟหน่อยครับ คือผมอยากซื้อเตาอบแบบใหญ่มาใช้ในบ้าน (เป็นทาวเฮ้าส์จัดสรรค์ทั่วไป)

ทีนี้ที่ร้านเค้าบอกว่าเตาอบรุ่นนี้ต้องใช้ไฟ 3 เฟส
หมายความว่าไฟบ้านไม่พอต้องขอเพิ่มใช่ไหมครับ

แล้วผมควรขอแบบไหนดี เพราะเข้าไปดูเรื่องการขอแล้วมันมีแยกย่อยอีกเยอะเลย
แล้วต้องเดินสายไฟใหม่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ไฟบ้านปกติคือไฟเฟสเดียวครับ ใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป
ส่วนไฟฟ้าสามเฟส ส่วนมากใช้ตามอุตสาหกรรม สถานบริการ โรงแรมหรือหอพักขนาดใหญ่ มีความสูงการใช้ไฟฟ้ามาก
ถ้าบ้านทั่วไปจะขอใช้ไฟฟ้าสามเฟสคงยาก เพราะใช้กำลังไฟฟ้าน้อยครับ

ส่วนบ้านที่เป็นทาวน์เฮ้าส์ สังเกตสายไฟฟ้าที่ผ่านหน้าบ้าน ว่ามีกี่เส้น ถ้ามีสี่เส้น (L1, L2, L3, N) แปลว่านั่นเป็นสามเฟส ผมไม่แน่ใจว่าสามารถขอใช้ได้หรือไม่
ต้องสอบถามไปยังการไฟฟ้าในเขตที่รับผิดชอบครับ

แต่ส่วนมากบ้านที่พักอาศัย ไม่สามารถขอได้ครับ

ถามเพิ่มเติมได้ฮะ จะตอบเท่าที่ตอบได้ หรือหาข้อมูลมาให้

เตาอบขนาดใหญ่ ถ้าเปิดเบเกอรี่ ก็น่าจะขอได้ ไม่มีปัญหา

http://www.scgexperience.co.th/th/blog/detail.aspx?id=2&post=348

เข้าใจง่ายดีครับ

ตามสมเจี้ยมและลิงค์ของพี่ชายว่าเลยฮะ ...
แต่เอาจริงๆสามารถทำเรื่องขอได้นะฮะ ว่าจะใช้เพื่ออะไร
ถ้าขอแจ้งว่าเพื่อทำขนมขายก็สามารถทำได้
แต่จะให้หรือไม่ขึ้นกับดุลพินิจและการเดินสายแถวนั้นว่ามีรองรับไว้มั๊ย

แต่ถ้าจะติดนี่ ค่าใช้จ่ายสูงครับ
มีค่าขยายมิเตอร์จากการไฟฟ้า ค่าเดินสายเพิ่ม ค่าตู้เมนบอร์ดในบ้านที่ต้องรองรับสามเฟสได้
ต้องมีการจัดสรรโหลดไฟฟ้ากระจายกำหลังใหม่

ที่เค้าเข้มงวดขนาดนี้ เพราะค่าไฟฟ้าจากการใช้ไฟฟ้าสามเฟสน่ะมันสามารถจัดสรรให้ถูกกว่าค่าไฟตามบ้านทั่วไปได้
เค้าเลยจัดสรรให้เฉพาะการธุรกิจหรือกิจกรรมที่ใช้ไฟฟ้าสูงมากเท่านั้นฮะ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
และถ้าจะให้ประหยัด TOU เดินเตาอบเฉพาะสี่ทุ่มถึงเก้าโมงเช้า ค่าไฟถูกกว่าเรตปกติครับ

http://www.eppo.go.th/power/tou-doc/pamphlet-tou.html

อธิบาย TOU Rate ของสมเจี๊ยม ครับ

เพิ่งรู้เรื่อง TOU กรี๊ดดดดด

เพิ่งรู้เรื่อง TOU กรี๊ดดดดด

i'll walk until i find u.
น้ำตาจิไหล ขอแชร์นะคระ กรี๊ดดดดด

งบน้อย
อ่านแล้วก็ยังไม่เข้าหัวครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 193 194 195 196 197 198 199 [200] 201 202 203 204 205 206 207 ... 212