หน้า: 1 ... 194 195 196 197 198 199 200 [201] 202 203 204 205 206 207 208 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไม่โอ ถามจานโอ(ดำ)  (อ่าน 1149148 ครั้ง)
เข้าใจว่า ถ้าเราสมัครใช้เรท TOU จะมีค่าบริการเพิ่ม 58 บาทต่อเดือน
แล้วพยายามเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าในช่วงเวลาที่ไม่พีค  คือหลังสี่ทุ่ม-สามโมงเช้าในวันปกติ  และทั้งวันในวันหยุดราชการ
เมื่อใช้ไฟในจำนวนหน่วยที่เท่ากัน  เราจะเสียค่าไฟฟ้าน้อยกว่าเรทปกติ  ราวๆ 20-30 เปอร์เซ็น

ตูเข้าใจว่างี้นะ ไม่รู้ถูกรึเปล่า  งง

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เข้าใจถูกละครับ ตามหลักการของ TOU คือเค้าให้กระจายการใช้งานหลักไปในช่วงที่คนเค้าไม่ใช้กัน
เพื่อจูงใจให้ลดการใช้พลังงานในช่วงพีคลง เพราะถ้าช่วงพึคใช้กันเยอะแล้วผลิตไม่พอในตอนนั้น
การไฟฟ้าต้องไปหาไปซื้อมาเพิ่มฮะ  หมีโหด~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เดี๋ยวนะ  แล้วการไฟฟ้าเค้าใช้อะไรมาจับ ว่าเราใช่ไฟในช่วงนั้น
แล้วถ้าเราใช้นอกช่วงเวลา เค้าจะรู้มั้ย

ปล.หรือว่ากำลังส่งของไฟไม่เท่ากัน ทำให้มิเตอร์หมุนช้ากว่า......ยังงงอยู่นิดๆ  งง

อันนี้ตอบตรงๆว่าไม่รู้จริงๆครับ ว่าเค้าต้องติดตั้งอุปกรณ์เก็บข้อมูลอะไรเพิ่มรึเปล่า หรือหาข้อมูลได้ยังไง  อ๊าง~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
มิเตอร์แบบ TOU Rate จะต่างจากมิเตอร์ปกติครับ มันจะมีนาฬิกาที่ซิงค์เวลากับการไฟฟ้าอยู่ด้วย

ทำให้ทราบช่วง On Peak Off Peak ตรงกับการไฟฟ้าครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
มิเตอร์แบบ TOU Rate จะต่างจากมิเตอร์ปกติครับ มันจะมีนาฬิกาที่ซิงค์เวลากับการไฟฟ้าอยู่ด้วย

ทำให้ทราบช่วง On Peak Off Peak ตรงกับการไฟฟ้าครับ

เจ๋ง

รู้ลึก รู้จริง เจ๋ง

2ล้าน ทำได้ขนาดนี้เลยเหรอ กรี๊ดดดดด

http://pantip.com/topic/32408050

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2014, 13:58 น. โดย IM » บันทึกการเข้า

เป็นช่างกันเองก็ทำได้ดิ
เพื่อนสร้างบ้านที่พะเยา เป็นช่างเองทั้งบ้าน ได้บ้านไม้ (แบบโบราณๆ) ทั้งหลังเกือบเท่าศาลาการเปรียญ ล้านกว่าเอง
แต่อย่าไปถามนะ ว่าไม้มาจากไหนบ้างไรบ้าง บางอย่างก็ตอบยาก  กร๊าก

ขอสอบถามผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ

ใช้สีอะไรทาบันไดไม้ครับ ?  บันไดเดิมเป็นไม้ลงยูริเทนไว้ ตอนนี้เริ่มสากๆ เลยอยากจะเปลี่ยนมาทำสีดูบ้าง

ตัวอย่าง

ตัดหน้า ฮือๆ~

2ล้าน ทำได้ขนาดนี้เลยเหรอ กรี๊ดดดดด

http://pantip.com/topic/32408050

อันนี้โคตรชอบอะ นั่งเก็บรายละเอียดอยู่นานเลย
คืออยากทำบ้านยกพื้น มีใต้ถุน มีชานระเบียง แล้วก็ทรงหลังคาแบบนี้เป๊ะๆ กร๊าก (แต่ไม่เอากระจกยักษ์)

แต่งบสองล้านทำได้ขนาดนี้นี่ต้องมีญาติโยมเส้นสายเท่านั้นนะ ทำที่อื่นบานกว่านี้เยอะเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอบลุกบั๊ก

เริ่มจากขัดยูริเทนเดิมทิ้งให้หมด แล้วเลือกสองอย่างครับ
1. สีน้ำอคริลิค "สำหรับงานไม้"  อันนี้เป็นสีสูตรน้ำ สีจะมีทั้งด้านและเงา รวมถึงกึ่งเงา แนะนำให้ทาสีเงาจะดีกว่าเพราะไม่งั้นจะสากเท้าสีลอกง่าย
2. สีน้ำมัน อันนี้ต้องใช้ทินเนอร์ผสม สีจะออกเงาๆเหมือนสีน้ำมันทั่วไปฮะ

ส่วนตัวแนะนำให้ลงรองพื้นงานไม้ แล้วก็ลงสีน้ำอคริลิคจะดีกว่าฮะ

ตอบเอ็ม

ตามพี่แอ้ว่าเลยฮะ งานหลังนี้ไม้มีแล้ว ช่างมีแล้ว เสาเข็มไม่ต้อง
ถ้ามีงบ 2 ล้านกับ 140 ตร.ม. = ประมาณ 14,000 บาท/ตร.ม. ได้อยู่ฮะ

แต่ช่วงนี้ใช้ไม้มั่วๆโดนทหารบุกนะครับ  กร๊าก

เช็ดกระจกยังไง กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ให้ช่างปีนหลังคาออกไปเช็ด... เกรียน

ตอบลุกบั๊ก

เริ่มจากขัดยูริเทนเดิมทิ้งให้หมด แล้วเลือกสองอย่างครับ
1. สีน้ำอคริลิค "สำหรับงานไม้"  อันนี้เป็นสีสูตรน้ำ สีจะมีทั้งด้านและเงา รวมถึงกึ่งเงา แนะนำให้ทาสีเงาจะดีกว่าเพราะไม่งั้นจะสากเท้าสีลอกง่าย
2. สีน้ำมัน อันนี้ต้องใช้ทินเนอร์ผสม สีจะออกเงาๆเหมือนสีน้ำมันทั่วไปฮะ

ส่วนตัวแนะนำให้ลงรองพื้นงานไม้ แล้วก็ลงสีน้ำอคริลิคจะดีกว่าฮะ

ขอบคุณครับ............กระจ่างเลย  เจ๋ง

หน้า: 1 ... 194 195 196 197 198 199 200 [201] 202 203 204 205 206 207 208 ... 212