หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไม่โอ ถามจานโอ(ดำ)  (อ่าน 1149288 ครั้ง)
 กร๊าก

ตัวคนเดียว :]
ท่อน้ำรั่วใต้บ้านทำไงดีคะ  หมีโหด~

ท่อฝังในปูนรึเปล่า?
ตัดท่้อ แล้วเดินใหม่เลย

เดินท่อใหม่ก็ไม่สวยแล้วใช่ไหมคะ บ้านทาวเฮ้าส์อ่ะ ต้องเดินเข้าไปในบ้านใช่ไหมคะ  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เดินท่อใหม่ก็ไม่สวยแล้วใช่ไหมคะ บ้านทาวเฮ้าส์อ่ะ ต้องเดินเข้าไปในบ้านใช่ไหมคะ  หมีโหด~

ต่อท่อ ออกทางหลังห้องก็ได้นี่ครับ เดินทอหลังตึกน่ะ

๐ความรักไม่ใช่สิ่งที่มีค่าที่สุดในชีวิต๐แต่ความรักทำให้ชีวิตมีค่ามากที่สุด๐
น้ำรั่วเป็นเรื่องที่คุยกันให้จบยากครับ ปัญหาโลกแตกสำหรับหลายๆคนเลย
การเดินท่อน้ำในบ้าน ส่วนใหญ่ บ้านที่ผ่านมาเป็นเวลานานแล้วมักจะเดินซ่อนตามใต้พื้น ในผนัง หรือซ่อนในช่องท่อที่เตรียมไว้

ในกรณีน้องหมี น้ำรั่วใต้บ้าน ต้องลองมาดูกันว่า ปัญหามันมีอะไรบ้าง

1. น้ำที่รั่วเป็นท่อน้ำชนิดไหนครับ ถ้าเป็นท่อน้ำประปาก็อาจแก้ไขได้ง่ายหน่อย ถ้าเป็นท่อน้ำทิ้งหรือท่อโสโครก(ท่อส้วมนั่นเอง)ก็จะลำบากทีเดียว
    ไว้มาดูรายละเอียดกันทีหลัง
2. ตำแหน่งที่รั่ว และความสำคัญของท่อ ถ้ารั่วในตำแหน่งที่ว่าไม่สามารถจะเดินท่อใหม่ได้ง่ายๆ (พบมากในกรณีอยุ่กลางบ้าน)หรือเป็นท่อจ่ายน้ำหลักไปยังจุดนั้นๆก็มีความจำเป็นจะต้องเปิดพื้นขึ้นมาเพื่อซ่อมแซมครับ แต่ถ้าอยู่ริมนอก สามารถเดินท่อใหม่ได้โดยง่าย การตัดท่อและเดินใหม่ก็เป็นทางเลือกที่ง่ายกว่ากันและประหยัดทั้งเวลารวมไปถึงกระเป๋าสตางค์ได้เยอะครับ

ลองให้ช่างประปามาประเมิณรึยังครับ ว่าอาการน่าเป็นห่วงมากน้อยแค่ไหน

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ขอบคุณมากค่ะ  ไหว้

ยังไม่ได้เอาช่างมาประมาณน่ะค่ะ
แต่เห้นว่ามิเตอร์มะนหมุนตลอดเวลา ก็เลยคิดว่ามันรั่วน่ะค่ะ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
อาจจะเป็นข้างบ้านแอบใช้น้ำอยู่ก็ได้

อ่อ ถ้ามิเตอร์หมุนตลอดเวลา ลองปิดน้ำทั้งบ้านก็แล้ว ก็ยังหมุนอยู่ ก็น่าเรียกช่างมาดูครับ ท่อประปารั่ว ก็น่าจะพอหาทางแก้ได้ง่ายกว่าครับ
เอาใจช่วยให้หาเจอจุดง่ายๆนะครับ  ฮิ้ววว

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เออ คือห้องน้ำที่บ้านมันราดไม่ค่อยลงไม่ได้เต็มนะ คือมันเป็นแบบนี้ตั้งแต่เร่ิ่มสร้างแล้ว

ขี้เยอะไปรึเปล่าครับ กร๊าก

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
สร้างใหม่เลยพวก กร๊าก

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
ดูดส้วมอาจช่วยท่านได้  ปลื้ม

ตัวคนเดียว :]
ดูดส้วมอาจช่วยท่านได้  ปลื้ม

เออ คือห้องน้ำที่บ้านมันราดไม่ค่อยลงไม่ได้เต็มนะ คือมันเป็นแบบนี้ตั้งแต่เร่ิ่มสร้างแล้ว

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
มีปัญหาเรื่องราดไม่ค่อยลงเหมือนกันครับ

ช่างรับเหมาเล่นใช่ท่อเล็ก แถมหักมุม2 ตลบ
ไอตอนทำก็ไม่ได้อยู่ดู กลุ้มใจๆ  เอือม

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!

น่าจะเพราะท่อระบายอากาศไม่ดีครับ (ventilation)
ตามบ้านๆ อาจจะเห็นเป็นท่อพีวีซีโผล่ออกมาจากปากบ่อขี้ทำนองนั้นครับ
คือ ให้ลมมันออก ไม่งั้นมันเหมือนกันเอาปากครอบขวดแล้วเป่าลมเข้าไปอะครับ เป่าให้ตายก็ไม่เข้า เพราะมันไม่มีรูระบายออก
กรณีนี้อาจจะมีอาการสำลักด้วยครับ คืออยู่เฉยๆ แล้วแก๊ซมันดันหาทางออกครับ ก็จะดังสนั่นหวั่นไหวมาตามท่อ และอาจมาพุ่งออกที่โถครับ
ส่งผลให้เหม็นกว่าตดหลายเท่าครับ ยิ่งถ้าตอนนั้นเรานั่งขี้อยู่นี่เป็นเป้านิ่งเลยนะครับ ทั้งน้ำที่กระฉอก และกลิ่น

หรืออีกอย่างอาจจะจะเพราะบ่อขี้ที่ฝังไว้ใต้ดินมันมีน้ำซึมเข้ามาครับ อาการเลยคล้ายๆ ส้วมเต็ม
กรณีนี้บางบ้านจะเป็นเฉพาะเวลาฝนตกหนักๆ ครับ

ไหว้ ตอบได้เท่าที่รู้ครับ รอพี่ๆ มาตอบอีกรอบ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 212