หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไม่โอ ถามจานโอ(ดำ)  (อ่าน 1149155 ครั้ง)
บักเอกว่า ซื้อแบบชั้นล่างเป็นลิ้นชักไม่ดีกว่าเหรอคะ

อันเนี๊ยบักเอกตอบได้ เพราะเค้าเป็นอินทิเรียไม่ใช่สถาปนิกเน๊ออ กร๊าก

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ถ้าจะซื้อ ดูแบบที่เป็นสามชั้นไปเลยก็ดีนะครับ แบบที่ใต้เตียงมีลิ้นชัก ดึงออกมานอนได้อีกคน สารพัดประโยชน์ดี

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
สองชั้นจริงๆ ไปให้ช่างทำดีกว่า ซื้อสำเร็จก็ไม้โครง+ไม้อัด เหมือนกัน ราคาก็พอๆกัน สั่งแบบใหญ่นอนไม่แคบได้ด้วย อืมมมมห์

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
มีคำถามครับ

ทำไม ผมเห็นหลายๆที่ ทำบันไดเป็นเลข 7 ล่ะครับ

นึกออกมั๊ย??

ประมาณนี้
7
  7
    7
      7
        7
          7
            7

ผมคิดว่า เพื่อเป็นการเพิ่มพื้นที่ ส่วนที่เหยียบรึเปล่าครับ(ปกติคนเราไม่เหยียบชิดด้านใน)

ให้นิ้วเท้า มันเข้าไปอะ จะได้เดินสะดวก ๆ เหมือนเวลาเรายืนติดผนัง จะรู้สึกว่าวางเท้าลำบาก อะไรทำนองนั้น
คล้าย ๆ แบบนี้ แต่คนละ detail กัน
====
      |
      ====
            |
            ====
                  |
(มั้ง)
 ไอ้มืดหมี

ทำรองรับส้นสูงหัวแหลมรึเปล่าคะ  กร๊าก
แบบว่าเดินแล้วหัวแหลมๆติด แถมตรงส้นก็ตกบันได  กร๊าก
มั่วเอา  กร๊าก

ให้นิ้วเท้า มันเข้าไปอะ จะได้เดินสะดวก ๆ เหมือนเวลาเรายืนติดผนัง จะรู้สึกว่าวางเท้าลำบาก อะไรทำนองนั้น
คล้าย ๆ แบบนี้ แต่คนละ detail กัน
====
      |
      ====
            |
            ====
                  |
(มั้ง)
 ไอ้มืดหมี

ตามนั้นครับ ที่เข้าใจกันถูกแล้วให้วางเท้าได้ถนัดและเต็มที่เวลาเดินขึ้นบันได
เพราะหลายที่ถ้าทำบันไดเป็นแนวตัด 90 องศาหัวรองเท้ามักจะไปครูดหรือทิ่ม ทำให้ไม่ถนัดในการใช้งาน
หรือสาวๆบางคนเช่นน้องกิ๊บกิ้ว ที่ใช้ส้นสูงหัวแหลม จะเสียหัวรองเท้างามๆไปได้ ไม่ก็เหยียบไม่ถนัดมีโอกาสลื่นตกบันไดได้อีกต่างหาก

ปล. ส่วนที่ยื่นออกมา เราจะเรียกว่าจมูกบันไดครับ ส่วนใหญ่จะใช้วัสดุที่มีความสาก เพื่อกันลื่นเวลาขึ้นบันไดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2008, 14:06 น. โดย O-DuM » บันทึกการเข้า

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เรื่องเตียงสองชั้น

ตอนนี้เบลล์ใช้ของ Index อยู่ค่ะ ก็สวยดีนะ งานเรียบร้อย

http://www.indexlivingmall.com/th/product/product_main.php?CategoryID=1&subID=5

เบลล์ใช้แบบรูปล่างขวาอะค่ะ  จริงๆมันมีหลายแบบเลยนะ ตัวที่ถูกหน่อยก็ บนขวาอะค่ะ

เค้าจะมีแบบที่เป็นโต๊ะทำงานแทนเตียงล่างด้วย ไม่ก็ ชั้นล่างเป็นโซฟาแบบกางเป็นเตียงได้ น่ารักดี  ปลื้ม

กำลังจะเข้ามาบอกว่าใช้ของอินเด็กซ์
แบบไม้อัดนะครับ สะดวกดี

แต่ผมทำพังไปแล้ว กร๊าก
ขึ้นเหยียบกลางเตียง คานตรงไหนไม่รู้มันหัก เบี้ยว เอียงไปเลย ฮิ้ววว

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
เรื่องเตียงสองชั้น

ตอนนี้เบลล์ใช้ของ Index อยู่ค่ะ ก็สวยดีนะ งานเรียบร้อย

http://www.indexlivingmall.com/th/product/product_main.php?CategoryID=1&subID=5

เบลล์ใช้แบบรูปล่างขวาอะค่ะ  จริงๆมันมีหลายแบบเลยนะ ตัวที่ถูกหน่อยก็ บนขวาอะค่ะ

เค้าจะมีแบบที่เป็นโต๊ะทำงานแทนเตียงล่างด้วย ไม่ก็ ชั้นล่างเป็นโซฟาแบบกางเป็นเตียงได้ น่ารักดี  ปลื้ม

มีไอ่นี่ชิ้นเดียวในห้องก็พอแล้วล่ะครับ น่านอนจัง  นะนะนะ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 ไม่ล่ะ แพง

จมูกบันไดนี่มีดีอีกอย่างนึงคือมันยืดระยะของลูกนอน (พื้นบันไดที่ใช้เหยียบ)
ให้กว้างขึ้น เหยียบได้จะจะเต็มตีนดีครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 หน้าแตก

แพงอ่ะ ฮือๆ~
พี่ดาๆกิ้วถามพี่เอกมาว่าถ้าให้ช่างไม้ทำให้ ก็ห้าหกพันแล้วอ่ะค่ะ  เศร้า 

นึกว่าจะถูกกว่านี้  เศร้า

สถาปนิกที่ไม่ได้เป็นสถาปนิกจ้า
ขอเพิ่มเติมเรื่องส้วมที่ราดไม่ลง มีกลิ่นเหม็นและกระฉอกครับ

แหม่นแล้ว บักบ๊ววบต๊วบต๊าบ อาการนี้เลย
ยิ่งฝนตกจะ พ่อแม่พี่น้องครับ กูอยากจะย้ายบ้าน  โวย
กรณีแบบนี้แนะนำให้เปลี่ยนระบบบำบัดจากบ่อเกรอะบ่อซึมเป็นถังบำบัดสำเร็จรูปครับ ราคาอาจจะสูงเล็กน้อยแต่ว่าระยะยาวสบายใจกว่าครับ

ด้วยความชำนาญชาญ ขอให้ท่านอ่ะโชคดีอ่ะมีชัย
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 212