หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไม่โอ ถามจานโอ(ดำ)  (อ่าน 1149817 ครั้ง)
อันนี้จริงๆนะครับ ผมว่าเกี่ยว
เช่นห้องน้ำอยู่ไกลทำให้ไม่อยากฉี่เลยมีนิสัยอั้นฉี่

ห้องนอนไปอยู่ทางตะวันตก ร้อนเลยชอบนอนหน้าโทรทัศในห้องนั่งเล่น

เป็นต้น

แต่จะว่าไป ห้องน้ำผมมันก็รวมๆอยู่ในตัวบ้านนี่หว่า

อ้อ ถ้าอย่างนั้นเกี่ยวตรงๆ เลยครับ

อันนี้ต้องวานวาดแปลนคร่าวๆ มาให้สินแสแถวนี้ดูนะครับ เผื่อจะช่วยแก้ไขได้ครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
อาบนะ  โวย 

ห้องน้ำใกล้ๆมันอาบเมื่อไหร่ก็ได้ห้องน้ำมันไม่ได้วิ่งหนีซะัหน่อย  ชิ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
อันนี้ต้องวานวาดแปลนคร่าวๆ มาให้สินแสแถวนี้ดูนะครับ เผื่อจะช่วยแก้ไขได้ครับ

ไม่เป็นไรหรอกครับ
แค่สงสัยว่า สถาปนิกเนี่ย
ต้องรู้จิตวิทยาด้วยรึเปล่า

กรณีผม
อาจจะเกิดจาก
- ห้องน้ำไกลห้องคอมครับ(แต่อยู่หน้าห้องนอนผมนะ55+)
- ห้องน้ำแยกส่วนเปียกส่วนแห้งเวลาแปรงฟันจึงไม่ถูกเชื้อเชิญให้อาบ
- มีห้องนอนส่วนตัวเลยไม่ต้องเกรงใจแม่ที่นอนด้วย(บ้านเก่าห้องนอนเดียวเรียงเป็นปลาปิ้ง)
- ในห้องคอมมีตู้เย็น เลยกินไปเล่นไป พอได้เวลาอาบน้ำเลยง่วงแล้วขี้เกียจ

/ แต่ถึงขี้เกียจก็อาบนะ แค่ขี้เกียจจริงๆน่ะ
// จิตวิทยาในที่นี้หมายถึงจิตวิทยาการออกแบบนะ เช่นออกแบบบ้านยังไงให้น่านอน เดินเข้าบ้านนึกถึงเตียงทันทีอะไรประมาณนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2008, 22:55 น. โดย อมยิ้้ม » บันทึกการเข้า

พี่เอกบอกว่า
ก็มีบ้าง
เวลาคุยงานก็ถามให้มากเข้าไว้เพราะมันเป็นหน้าที่ของเรา(ตาเอก)ที่จะต้องเก็บข้อมูลของลูกค้า ว่าเค้าต้องการอะไร

ดังนี้แล  เกย์ออก

ตูว่าจิตวิทยาไม่เกี่ยวนะ  หมีโหด~
หมายถึงเรื่องกิ้วไม่ยอมอาบน้ำอ่ะเหรอคะ  เศร้า

ถ้าเรียกรวม ๆ มันก็คือ sense of place นะครับ
สถาปนิกบางคนออกแบบบ้านเป็น gallery ก็มี
แต่มันไม่อุ่น ไม่น่าอยู่งัยครับ
เจ้าของก็จะชอบอยู่มุมเดียว ก็จะใช้ชีวิตในบ้านเหมือนอยู่คอนโด กิน-นอนมันอยู่ห้องเดียว

จรืง ๆ จิตวิทยาก็มีส่วนเกี่ยวข้องในการออกแบบครับ
ยิ่งถ้าเป็นบ้าน การที่เรารู้ว่า เจ้าของบ้านเค้ามีนิสัย หรือเป็นคนยังงัย จะช่วยในการออกแบบและคุยแบบให้ผ่าน ง่ายขึ้นมากเลยครับ

สถาปนิกบางคนก็ไปเรียนต่อจิตวิทยาเพราะการนี้เหมือนกันนะ  ฮิ้ววว

หมายถึงเรื่องกิ้วไม่ยอมอาบน้ำอ่ะเหรอคะ  เศร้า

ค่ะ ชั้นว่ามันเป็นนิสัยส่วนตัว  หมีโหด~
 ใช่ซี้~

หนึ่งตอบได้ถูกใจมากแฮะ บวกหนึ่งไปหนึ่งก่อน

ผมคิดไม่ออก ตอนนี้มึนๆเรียบเรียงคำไม่ได้อย่างใจ
รู้แต่ว่าจริงๆแล้วมันเป็นเรื่องพื้นฐานของการจัดวางตำแหน่งห้อง
เพื่อให้เหมาะสมกับการใช้งาน (เรียกกันว่า ฟังก์ชั่น)
ซึ่งคนเรียนสถาปัตย์ปีหนึ่ง สอง สาม จะต้องโดนเคี่ยวเข็ญเรื่องฟังก์ชั่นนี้มากๆ
ถือเป็นเรื่องพื้นฐานที่ต้อง "แม่น"

ส่วนเรื่องที่ห้องน้ำอยู่ไกล อันนี้ตอบไม่ได้ว่าดีหรือไม่ดี
ผู้ออกแบบคิดเรื่องของความเหมาะสม หรือไม่
เพราะงานออกแบบบ้านหลังนึง มันมักจะเป็นเรื่องยาว
ปัจจัยเกี่ยวเนื่องให้คิดเยอะแยะ (สภาพที่ดิน บ้านข้างเคียง ทิศทางแดดลม งบประมาณ ความเชื่อเช่น ฮวงจุ้ย ฯลฯ)

มีความเป็นมาเป็นไป ที่คนนอกไม่ได้ตามงานตามเรื่องราวตั้งแต่ต้น
ไม่มีทางรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ทำไมบ้านถึงต้องออกมาเป็นอย่างนี้

แค่นี้ก่อนละกันครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
การออกแบบทุกแขนงก็อาศัยหลักจิตวิทยาทั้งนั้นแหละครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โต๊ะคอมที่บ้านมีช่องว่างเป็นช่องแคบๆ ลึกๆ(ลึกเท่าความลึกของโต๊ะ)
แล้ว
ไม่รู้จะเก็บอะไรไว้ในนั้นอ่ะค่ะ
จะเก็บซีดี ก็หยิบยาก
ใส่ของไว้ข้างใน ก็ลืมว่าลึกๆมันคืออะไร
เมื่อกี้ดาขุดออกมาดู เจอชุดเติมหมึกเจ็ดอัน ซ้อนกันอยู่
อันในสุดยังมีหมึกที่ยังไม่ได้ใช้ คาดว่า ซื้อแล้วเก็บใส่ช่องนี้
พอหมึกหมด ไปซื้อใหม่ เพราะลืมอันเก่าไปแล้ว ง่ะ

ออกแบบมายังไงฟระเนี่ย
เค้าฮั้วกะบริษัทขายหมึกน่ะดา  หมีโหด~
มันถูกออกแบบโดยช่างไม้ กร๊าก

คิดว่าเอาไว้ใส่เคสมากกว่ารึเปล่า งง

ส่วนเรื่องจิตวิทยาจริงๆแล้วควรอย่างยิ่ง เพราะลูกค้าส่วนมากจะกวนตีนไม่ค่อยรู้ว่าตัวเองอยากได้อะไรซักเท่าไหร่ เรื่องไลฟ์สไตล์ โปรแกรมอะไรเกี่ยวหมด รู้ไว้เยอะก็ดี ไม่รู้ก็ไม่เป็นไรหรอก แค่ทำการบ้านเยอะๆหน่อย ที่เจอปัญหามากๆก็อย่างที่ลุงอ๋าห์บอก เพราะคนทำบ้านมักใช้เสปซในบ้านห่วย คนทำในบ้านก็มักจะลืมใส่ความเป็นนู่นนี่ของเจ้าของบ้านลงไป

ชัดๆเลย คิดถึงตี่จู่เอี๊ยกันบ่อยมั้ยครับ ไม่พูดก็ลืม  กร๊าก

เรื่องความเชื่อ นู่นนี่ก็มีผล เวลาขาดงาน ถ้าอ่านลูกค้าออกเรื่องความเชื่อ เค้าก็มั่นใจเรามากขึ้น (เกี่ยวเปล่าก็ไม่รู้)

ที่ผมใช้ส่วนใหญ่ก็หยิบยื่นอะไรๆ ที่ชาวบ้านเค้ามักจะชอบๆกันมาก เพราะคนเรามักชอบทำอะไรตามๆกัน

ส่วนเรื่องกิ้วไม่ยอมอาบน้ำเป็นที่นิสัยครับ เข้าห้องน้ำสะดวก และเข้าบ่อยเข้าง่ายมาก แต่เข้าไปเฉยๆ ไม่อาบซะงั้น อืมมมมห์

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 ... 212