หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เจอบทความมา เห็นว่าน่าอ่านดี  (อ่าน 13266 ครั้ง)
เมื่อวานอ่านบล็อกคุณ bickboon มา
รู้สึกว่ามีหลายๆ เอนทรี่ที่เขียนไว้ดีและน่าสนใจ
ไม่รู้ว่าจะละโว้หรือเปล่า แต่ก็เผื่อไว้สำหรับคนที่ไม่เคยอ่านไรเงี้ย
บางทีไม่รู้ว่าเจออะไรดีๆ แล้วจะเอาไปยัดลงกระจู๋ไหน

เอาเป็นว่าเจอบล็อกน่าสนใจ บทความน่าอ่าน
หรือจะโฆษณาบล็อกแฟนก็ได้นะคะ หมีโหด~

ก็ไม่มีอะไรมาก แค่ใส่ link แล้วก็บทความ
จะไฮไลท์ตรงที่ต้องการให้อ่านก็ได้นะ
ยกตัวอย่าง

http://bickboon.exteen.com/20070323/entry
แอบอ้าง
Technicality bites: เอาหัวนมของผมคืนมา

“สิ่งที่เคยเกิดขึ้นกับบุหรี่ ตอนนี้กำลังจะเกิดกับเหล้า” นั่นคือคำประกาศจากปาก บก.ใหญ่ของเรา เกี่ยวกับนโยบายล่าสุดที่แบนโฆษณาสุรายาเมาทั้งหลายในทุกสื่อ

ผมหงุดหงิดกับการเซ็นเซอร์ (บ้างก็เรียกเซ็นโง่) ในประเทศนี้อยู่ห่างๆ มานานแล้ว แต่ตอนนี้มันเข้าใกล้ตัวผมในระยะประชิด ไม่ใช่เพียงฐานะผู้บริโภคสื่อ แต่ในฐานะผู้ผลิตสื่อ

นอกจากห้ามลงโฆษณาแล้ว นับจากนี้นักเขียนอย่างเราจะต้องระมัดระวังไม่เอ่ย ‘ชื่อยี่ห้อ’ แอลกอฮอล์ทุกชนิดลงไปในข้อเขียนบทความทุกประเภท เพราะนั่นนับเป็นการโฆษณา ดังนั้นเราจึงต้องแนะนำว่า “ซี่โครงเนื้อลูกแกะสุดหรูจานนี้ควรกินคู่กับไวน์แดง” ไวน์แดงเท่านั้นครับ แต่ห้ามระบุยี่ห้อ (ไม่แน่ใจว่าใช้อักษรย่อบอกใบ้ได้ไหม) นอกจากนั้นบรรณาธิการภาพก็ต้องระวังด้วย เพราะกฎหมายห้ามให้เห็นยี่ห้อบนขวดเหล้ายังไม่พอ ยังห้ามเห็นของเหลวใดๆ ในแก้วที่สีสันคล้ายเหล้าอีกต่างหาก

มีคนถามขึ้นมาเล่นๆ ในที่ประชุมว่า ถ้าเป็นรูปคนถือแก้วเหล้า แต่ขึ้นคำบรรยายว่า “เขากำลังดื่มน้ำชากับเพื่อนฝูงอย่างสนุกสนาน” เช่นนี้ กฎหมายจะให้หรือเปล่า? หรือเปลี่ยนเป็นจิบบรั่นดีจากชามก๋วยเตี๋ยวแทนที่จะเป็นแก้ว อย่างนี้ล่ะจะเป็นไรไหม?

ถ้ากฎหมายจะมาว่าเราเล่นตุกติก Technicality นี่ก็น่าคิดนะครับ เพราะมันก็คือวิธีการเดียวกับที่ประเทศนี้ใช้เซ็นเซอร์หนังละครเราอยู่ทุกวันนี้เหมือนกัน

ผมว่าการเซ็นเซอร์นี่ตลกชะมัด แต่ก็เข้ากับวัฒนธรรมและทัศนคติของบ้านเราได้ดีจนน่าประหลาด… และน่าเศร้า เนื่องจากผู้หลักผู้ใหญ่ (แหละตัวดี เพราะถือว่าฉันรู้อะไรควรไม่ควร แล้วชอบบังคับให้คนอื่นทำตาม) นิยมถือสากกันมาก บางท่านถือถึงสองมือ บ้างเก่งกว่านั้นคือถือสองมือแล้วยังควงอีกต่างหาก

ที่น่าขำเอามากๆ คือหนังโป๊ญี่ปุ่น (อย่า อย่ามาทำหน้าตาไร้เดียงสา) ที่ขำคือ นี่เอ็งเซ็นเซอร์แล้วเหรอ การทำโมเสกเอฟเฟ็คท์เป็นตารางๆ ซึ่งเดี๋ยวนี้พัฒนาเป็นพิกเซลละเอียดยิบจนแค่หรี่ตานิดเดียว ก็เห็นลึกซึ้งถึงทุกรูขุมขนนั่นถือว่าเซ็นเซอร์แล้วใช่ไหม?

แบบนี้เขาเรียกเอาตัวรอดทางเทคนิค (technicality) ต่างหาก คือพอกฎหมายบอกว่าห้ามเห็นอวัยวะเพศชัดเจน โอเค งั้นให้เห็นแต่ไม่ชัดเจนก็แล้วกัน เอ๊า ปรากฏว่าได้อีกต่างหาก ตลกอีกแล้ว

บ้านเราก็ไม่ใช่เล่นหรอก อย่างการเซ็นเซอร์บุหรี่นี่ขำที่สุด คือเบลอเฉพาะจังหวะที่บุหรี่จดปากเท่านั้น กล่าวคือคีบได้ พ่นควันได้ แต่ห้ามดูดให้เห็น

ทั้งหมดนี้คือ technicality ล้วนๆ คือรู้ๆ กันอยู่ว่ามันอยู่ตรงนั้น แต่เอามือบังไว้ซะหน่อยให้ได้ชื่อว่าทำแล้ว เพื่อนฝรั่งมังค่ามาเห็นเข้ายังทำหน้าเบ้ถามว่า เขาทำเพื่ออะไรเหรอ? เออ เพื่ออะไรวะ อย่าว่าแต่เอ็ง ข้าตอบไม่ถูกเหมือนกัน

และมาถึงเรื่องสำคัญ ... หัวนม ... โอ้ mother of god เป็นอวัยวะที่ต้องห้ามเหลือเกิน เพราะถ้าตีพิมพ์หัวนมลงไปเมื่อไหร่เป็นต้องถูกกล่าวหาว่าพยายามยั่วยุให้ผู้อ่านเกิดกามารมณ์ บ่อยครั้งแม้แต่หัวนมที่อยู่ในภาพถ่ายแฟชั่นหรืองานศิลปะก็ไม่ได้รับการละเว้น นี่ก็ technicality อีกแล้วเห็นไหม เพราะผู้ออกกฎไม่ได้สนใจว่ามันคือหัวนมที่ไหนอะไรอย่างไร ตราบใดที่มันคือหัวนม มันต้องถูกเซ็นเซอร์ให้สิ้นซาก จบ

นี่หรือเปล่าปัญหา เพราะผู้เซ็นเซอร์สนใจแต่ technicality ไม่ได้สนใจ quality และ purpose ของการมีอยู่แห่งหัวนมนั้นๆ เลยว่ากามไม่กามหรือไม่อย่างไร

อันนี้มีหลักฐานชัดเจนจากการเบลอบั้นท้ายโนบิตะจากการ์ตูนโดราเอมอนเนื่องจาก “ตูดเป็นอวัยวะที่เข้าข่ายอนาจาร” และอีกกรณีที่อึ้งสุดคือ การเซ็นเซอร์ซิการ์และไปป์จากงานศิลปะมาสเตอร์พีซชิ้นดังของโลกทางโทรทัศน์ เนื่องจาก “เข้าข่ายยาสูบและสารเสพติด”

ปิดตาไม่พอ ปิดหูกันเข้าไปอีก คำว่า แก วะ ว่ะ จากละครทีวีก็โดนดูดเสียงท่ามกลางความงุนงงของประชาชนทั้งประเทศ เพราะเขาว่าเข้าข่าย “หยาบคาย” โดยที่ไม่ใส่ใจดูว่า ตัวละครที่พูดเป็นใคร พูดกับใคร ในอารมณ์ไหน กลัวคนดูจะพูดตามอย่างรึ? ไม่ต้องกลัวครับ พอเจอแบบนี้ คนดูเขาก็ “นี่มึงดูดไปทำแพะอะไรวะ กูล่ะงง” กันทั่วเมืองอยู่แล้ว

นานมาแล้ว ผมจำได้ว่าเคยมีการถกเถียงกันว่า ทำไมอวัยวะเพศชายขนาดย่อมดุ้นหนึ่งจึงไม่ถูกเซ็นเซอร์ในฉากของหนัง Basic Instinct ฝรั่งตอบว่าเพราะมันคือจู๋ที่ตายแล้ว ใช่ครับ มันเป็นช็อทของเหยื่อที่โดนเจ๊ชารอนกระซวกเสียชีวิตในสภาพเปลือยเปล่า จู๋ในฉากนั้นเขาไม่ได้ตีความว่าลามกอนาจารแต่อย่างใด เขาจึงปล่อย

แต่ผมแน่ใจว่าถ้ามีดีวีดีเรื่องเดียวกันนี้ที่ผลิตในไทย จู๋ดุ้นที่ว่าคงต้องถูกป้ายยาหม่อง (ทำเบลอ) ไม่ก็ต้องถูกตัดออกทั้งยวง (ยกออกทั้งฉาก) เพราะถ้าว่ากันตามเทคนิคแล้ว จู๋ก็ย่อมเป็นจู๋วันยังค่ำ ไม่ว่าเจ้าของจู๋นั้นจะมีชีวิตอยู่หรือไม่ มันต้องถูกหั่นทิ้ง!

ไม่นานมานี้ ผมปวดใจเหลือเกินกับการต้องปลิดหัวนมสาวสวยหลายคนทิ้งอย่างโหดร้ายในหน้าแฟชั่นของ Arena ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมมั่นใจว่าไม่มีใครในกอง บก. เราอยากทำแน่ แต่เพื่อความอยู่รอด และไม่ถูกตีตราว่าเป็นนิตยสารผู้ชายที่ขายหัวนมผู้หญิง เราจึงต้องยอมปล่อยมือจากหัวนมสวยงามเหล่านั้นอย่างเสียดายยิ่ง (เห็นภาพดีไหมฮะ)

แน่นอนว่าผมไม่มีปัญหากับการควบคุมสิ่งเสพติดและความลามกอนาจาร ขอยืนยันว่าผมเห็นด้วย อันนี้ต้องบอกไว้ก่อน เพราะเดี๋ยวจะมีคนมาโจมตีด้วยประโยคเกรี้ยวกราดขื่นขมอย่าง “คนอย่างแกน่ะ ต้องรอให้มีลูกหลานติดเหล้าหรือโดนข่มขืนจนเสียผู้เสียคนก่อนถึงจะรู้สึก” ให้รำคาญใจเปล่าๆ ...

และไม่ใช่ว่าอยากให้ผมเลิก ‘ควบคุม’ แอลกอฮอล์ แต่คนทำงานสื่อที่ต้องใช้ศิลปะในการทำงานอย่างเรา พอเห็นการควบคุมอย่างไร้ศิลปะมันก็หงุดหงิดเป็นธรรมดา

ของแบบนี้ไม่ต้องเรียนศิลปะมาด้วยซ้ำ เพราะเรื่องความงดงามและรสนิยมมันไม่ต้องเอาปริญญามายืนยันกันหรอกว่า "ฉันมีนะ " คนทั่วไปเขาก็สัมผัสและรู้สึกกันได้ว่าท่านปิดหูปิดตากันอย่าง ‘ไม่มีศิลปะ’

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็ช่วยเลือกคนควบคุมที่รู้จักศิลปะและมีรสนิยมมาทำงานกันหน่อยจะได้ไหม? ขอเท่านี้ละ

การเซ็นเซอร์ที่น่าขำแต่ให้อภัยได้ก็มีนะครับ เช่น การเซ็นเซอร์ด้วยโค้ดหรือโปรแกรมในอินเตอร์เน็ท เช่น เมื่อไม่นานมานี้มีกระทู้ใน pantip.com ตั้งข้อสังเกตเกี่ยวกับเรื่องนี้พร้อมยกตัวอย่างว่า เราไม่สามารถพิมพ์ประโยคว่า “ในประเทศโซมาเลียไข่เป็นของมีจำกัด” ในเว็บบอร์ดของ pantip ได้ เพราะโปรแกรมเซ็นเซอร์จะทำให้รูปประโยคออกมาเป็นแบบนี้ครับ

“ในประเทศโซมา(คำหยาบที่ถูกนำมาใช้อย่างไร้สามัญสำนึก)เป็นของมีจำกัด” สรุปว่า โปรแกรมดึงคำว่า ‘เลียไข่’ ออก แถมแทนที่ด้วยคำด่า หาว่าเราหยาบและไร้สามัญสำนึกอีกต่างหากแน่ะ (อนึ่ง ถ้าเว้นวรรค ‘เลีย’ กับ ‘ไข่’ ออกจากกัน อันนี้คอมพ์ฯ มันยอมแฮะ)

แต่ที่บอกว่าให้อภัยได้ก็เพราะเป็นข้อจำกัด ‘ทางเทคนิค’ จริงๆ เพราะคอมพิวเตอร์มันไม่มีสามัญสำนึกและวิจารณญาณอย่างที่มนุษย์เรามี

ก็อาจจะจริงว่าสมองคนทำงานไม่เร็วเท่าคอมพิวเตอร์ แต่ผมเชื่อว่า เมื่อคนเราเอาสมองมาใช้งานร่วมกับจิตใจ สติปัญญา ทัศนคติ และวิจารณญาณแล้ว ก็สามารถทำในสิ่งที่คอมพิวเตอร์ทันสมัยที่สุดในโลกทำไม่ได้เหมือนกัน

มันติดที่ว่า “คนเราจะมักง่ายไปถึงไหน” ก็แค่นั้น

กลัวจู๋แป้กยังไงไม่รู้ อู๊ อู๊ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พ๊างๆๆ ผ่างงง
มาให้กำลังใจ  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
พี่อรน่ารัก กรี๊ดดดดด
คิดถึงแกงจืดฝีมือแม่พี่อร กรี๊ดดดดด

ยาว จองที่ไว้ก่อน เดี๋ยวกลับมาอ่าน

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ผมอ่านจบด้วย เย่ ลันล้า

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
อ่านจบเหมือนกัน คิดว่ามันตลก เหลือบ

หิวจนไส้กิ่ว แต่ก็ยังเดินลิ่วๆ เพราะส้นเข็มสามนิ้ว..

ถ้าเป็นบทความด่าชาวบ้านล่ะอ่านจบทุกที คริคริ

งบน้อย
 หมีโหด~/ นานๆจะอ่านจบซักครั้ง ให้กำลังใจครับ

:)
ท่าจะไม่รอดละเดือน  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
มาเม้นครับ  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เดือนเป็นแฟนพันธุ์แท้บล็อกพี่เขาเปล่าเนี่ย เห็นโผล่มาหลายจู๋แล้ว (อิอิ)
(แต่เขาเขียนดีจริงๆ)

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
เพิ่งอ่านเมื่อวานเองง่า
ว่าจะเอามาแปะอีกหลายอันเลย ฮือๆ~

แอบอ้าง
ผมขอยกบทสัมภาษณ์ คุณหมอสุกมล วิภาวีพลกุล มาให้อ่านกัน
(ในการทำคอลัมน์ลง ARENA เล่มล่าสุด
สัมภาษณ์มาแล้วยาวจัด เพราะคุณหมอคุยสนุกมากๆ
เนื่องจากพื้นที่มีจำกัด
จึงจำต้องตัดต่อทิ้งด้วยความเสียดาย
ก็เลยยกมาฝากตรงนี้ครับ)

"... เวลาสอนเรื่องเซ็กซ์กับวัยรุ่น
ผมไม่ใช้หรอกนะคำว่าเพศศึกษาน่ะ
ผมใช้คำว่า ‘เรื่องรักเรื่องใคร่ในวัยรุ่น’
หรือ ‘เรียนรู้เรื่องรัก รู้จักเรื่องเซ็กซ์’
แค่ฟังหัวข้อก็มันส์กว่ากันตั้งเยอะแล้ว
ถ้าไปใช้คำว่าเพศศึกษาเนี่ย ภาพมดลูกลอยมาเลย
ประจำเดือน ระบบสืบพันธุ์อะไรทั้งหลาย
ตกขาวคืออะไร ใส่ถุงยางใส่ยังไง ผมไม่พูดเลยครับ
เพราะเขาพูดกันมาเยอะแล้ว

พฤติกรรมวัยรุ่นยุคนี้ก็เป็นผลมาจากการเลี้ยงดูของพ่อแม่นั่นแหละ
ถ้าพ่อแม่เลี้ยงมาแบบ อยากได้อะไรได้หมด ได้ทันที ได้ทุกอย่าง
แล้วพอถึงวันวาเลนไทน์จะมารณรงค์ให้รักนวลสงวนตัว
ผมบอกเลยว่า impossible!

“รักนวลสงวนตัว”
“อดเปรี้ยวไว้กินหวาน”
“อย่าชิงสุกก่อนห่าม”
พูดไปเหอะ
สำหรับผมน่ะถือว่ายา 3 ตัวนี้หมดอายุไปนานแล้วครับ
เด็กมันดื้อยาแล้ว
คือเชื้อมันเปลี่ยนแต่คุณยังใช้ยาเดิมเนี่ยนะ
มันต้องใช้วิธีอื่นกันแล้วล่ะมั้ง

ผมไม่เคยใช้คำว่า ‘เซ็กซ์ก่อนวัยอันควร’ ด้วยซ้ำ
เพราะไม่มีใครกำหนดได้หรอกว่า แล้ววัยอันควรมันวัยไหน?
ผมว่าพอเด็กผู้ชายมันเริ่มจู๋แข็งและเด็กผู้หญิงเริ่มมีประจำเดือนนั่นแหละ
แปลว่าร่างกายมันพร้อมมีเซ็กซ์กันแล้วไง
แต่เพราะในทางสังคมเขาบอกว่ายังไม่พร้อมที่จะมีลูก
สมัยก่อนเด็กอายุ 16-17 มันก็มีเมียมีผัวกันแล้วถ้าไม่ได้เรียนหนังสือ
แต่สมัยนี้มันมีเรื่องระบบการศึกษาขึ้นมา
เลยทำให้คนต้องชะลอการมีเพศสัมพันธ์
ก็พร่ำบอกกันว่า ถ้ายังเรียนอยู่ยังมีเซ็กซ์ไม่ได้
เอ๊า ก็คนมันถึงวัยเจริญพันธุ์ดันไปห้ามซะอีก
เนี่ย บางทีผมว่าค่านิยมของคนมันก็ขัดแย้งกับธรรมชาตินะ
แต่ก็เข้าใจว่า โอเค ทางสังคมก็สำคัญ
ดังนั้น ผมจะสอนเด็กๆ เรื่องเซ็กซ์ง่ายๆ เลยว่า

ถ้าใครยังไม่มีเซ็กซ์ ให้ถือคติ ‘NO SEX’
แต่ถ้าใครมีเซ็กซ์อยู่แล้ว ให้ถือคติ ‘SAFE SEX’

ผมไม่เห็นดีเห็นงามแต่ผมก็ไม่ได้ห้ามปราม
ผมไม่ใช้คำว่า ‘เซ็กซ์ก่อนวัยอันควร’
แต่จะใช้คำว่า ‘เซ็กซ์ในวัยเรียน’
(ซึ่งพ่อแม่ครูอาจารย์เขาไม่ค่อยชอบใจกันนักหรอก)
แต่ผมบอกว่า มันมีจริง และผมก็บอกว่ามันมีอยู่ 2 แบบคือ
เซ็กซ์โง่ (ขาดความยับยั้งชั่งใจ และไม่ป้องกัน
ผลสุดท้าย ตั้งท้อง ติดเชื้อ เป็นทุกข์)
กับ เซ็กซ์ฉลาด (ตั้งอยู่บนพื้นฐานของความรัก
ยินยอมพร้อมใจกันทั้งคู่ ไม่บังคับ ไม่ฝืนใจ
และสวมถุงยางอนามัยป้องกันซะ)

ผมเชื่อว่าหน้าที่ของพ่อแม่ ครู และหมอ
คือให้ข้อมูลความรู้ และความเข้าใจ
ส่วนเรื่องการตัดสินใจ เป็นเรื่องที่เจ้าของอวัยวะเพศเขาต้องเลือกเอง
ของใครของมัน ดูแลกันเอง
หมอก็ดูแลได้เฉพาะอวัยวะเพศของหมอเหมือนกันครับ..."

http://bickboon.exteen.com/20070110/virgin

อ่านเถอะ ดีจริงๆ นะ หมีโหด~
พอดีช่วงนี้เห็นพูดกันเรื่องนี้ด้วย (จริงๆ เดือนนั่นแหละเป็นตัวจุดชนวน เศร้า)

แอบอ้าง
เอ๊า ก็คนมันถึงวัยเจริญพันธุ์ดันไปห้ามซะอีก
เนี่ย บางทีผมว่าค่านิยมของคนมันก็ขัดแย้งกับธรรมชาตินะ

ชอบท่อนนี้  กร๊าก

หูย อ่านด้วยเหยอ กรี๊ดดดดด บวก

หน้า: [1] 2 3